Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2

Chủ đề: 5dsR và 5d mark iv - So chất ảnh ở iso 6400

5dsR và 5d mark iv - So chất ảnh ở iso 6400

Mình vừa sắm con máy 5dsr. Trước đó mình đã đọc khá nhiều tranh luận về vấn đề noise khi chụp tối của cu này so với dòng 5d mk3/mk4. Cuối cùng mình vẫn quyết định mua 5dsR vì theo kinh nghiệm cá nhân mình thì mình cần chi tiết hơn là khử noise mạnh.

Ở iso thấp 100-200 thì 50mp nó bóp chết rất nhiều máy khác, vấn đề này khỏi phải bàn cãi rồi. Giờ mình tải ảnh chụp test từ trang imaging-resource.com về để soi khả năng chụp iso cao của 5dsR với 5d mk4. file ảnh 5d mk4 mình tải nguyên bản jpg ko chỉnh sửa gì, còn ảnh 5dsR thì mình tải ảnh raw về chỉnh lại cho tối ưu nhất (đối với mắt mình) sau đó resize về cùng độ phân giải của 5d mk4. Mình nghĩ so thế là công bằng và dễ nhìn nhất.

Đầu tiên là ảnh full của 2 máy. Với cái độ phân giải to khủng bố của cả 2 máy thì nhìn full màn hình sẽ chả soi được gì. Đẹp như nhau

Ảnh fullsize ở đây https://live.staticflickr.com/65535/...3b138c34_o.jpg

Bắt đầu soi chi tiết

Những khu vực tối rõ ràng 5d mk4 mịn hơn hẳn bù lại 5dsr nhìn rõ chi tiết khu vực tối hơn.

Soi vào những góc tối thì rõ ràng là 5d4 bóp chết 5dsr khoản khử noise

Ở khu vực sáng nhất là những chỗ có chữ nhỏ thì rõ ràng là 5dsR chi tiết hơn, nét hơn

phần góc ảnh 2 bên khá tương đồng. Soi kỹ mới thấy 5dsR sắc nét hơn chút.

Đến phần chi tiết của vải, tổng thể cả 2 bên đều có vẻ ổn.

Và cuối cùng là soi rõ chi tiết trên miếng vải, lúc này mới thấy rõ tác dụng của việc bỏ Low-Pass Filter trên 5dsR, các thớ vải vẫn nhìn rõ trên 5dsR còn 5d mk4 thì bết bền bệt

Kết luận:
    Nếu các bác thiên về khử noise và nhìn ảnh ở mức độ vừa phải (ko soi đến từng chi tiết nhỏ) không muốn chỉnh sửa nhiều thì rõ ràng 5d4 hay 5d3 là hợp lí. Còn các bác thiên về chi tiết, sắc nét ko cần chụp ở mức iso quá 3200 thì rõ ràng chọn 5dsR sướng hơn. Cá nhân mình bảo ảnh bên nào hơn thì thật là khó nói vì rõ ràng chất ảnh 2 bên khác nhau. Đắn đo rồi mình quyết định lấy 5dsR.

Đa số ảnh mình chụp thường chỉ để iso cao lắm là 1600. Khi ánh sáng yếu thì mình cắm mấy cái ống L và để khẩu độ cao. Còn khi đã phải đẩy iso lên đến 3200 thì lúc đó dù là 5d gì thì cũng chỉ chụp cho có hình thôi chứ hình ko còn đẹp, ko có giá trị cao để mình cần lưu giữ. Còn nữa là tất cả ảnh của mình đều phải chỉnh từ ảnh raw, chau chuốt từng góc nên mình cần chi tiết càng cao càng tốt.

Đấy là nhu cầu của mình thế nên mình chọn thế. Ảnh mỗi bên đều có ưu nhược điểm nên ai lựa chọn cũng sẽ phải đắn đo. Nếu ko muốn đắn đo thì các bác cứ lấy EOS R5, thằng ku đó ảnh vừa to sắc nét lại vừa khử noise mạnh chỉ có nhược điểm là "xèng"thôi
    Được sửa bởi bach long lúc 09:14 PM ngày 24-05-2021

Chúc mừng bác. Nếu là em thì cũng sẽ chọn như bác đã chọn.
    Ô Mai Gát