Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Bầu trời trăng sao với người mới

Bầu trời trăng sao với người mới

Em mở trang này mục đích học hỏi,chia sẻ về cách chụp hình mặt trời,mặt trăng và sao .
    Mong được các bác giúp đỡ chỉ dẫn để những người mới như em tiến bộ hơn .
    Về hình ảnh em sẽ đăng khi đủ tiêu chuẩn .Các bác đăng ảnh trong trang nay xin ghi rõ :
    Máy gì,ống kính,khẩu,tốc...điạ điểm chụp...càng nhiều thông tin càng tốt để người mới học hỏi tham khảo và để các bác cố vấn có đủ dữ liệu.
    Cám ơn các bác rất nhiều.

Blood Moon
    Tháng năm ngày 26 năm 2021 có một sự kiện mặt trăng lớn nhất và đỏ trong một quãng thời gian tùy theo địa điểm người Mỹ gọi là super blood moon hay super flower blood moon vì nó xẩy ra vào tháng năm .Vào ngày đó quỹ đạo mặt trăng ở gần trái đất nhất nên nó được nhìn thấy lớn hơn bình thường và bóng tối của trái đất che một phần
    của quỹ đạo nên khi mặt trăng đi vào vùng đó nó bị che mất ,cũng vào lúc đó ánh sáng của mặt trời chiếu tới trái đất phản chiếu lại mặt trăng do nhận được ánh sáng phản chiếu nên có mầu đỏ và tối hơn bình thường ,thời gian dài hay ngắn tùy theo địa điểm đứng nhìn.
    Các bác ở Mỹ vào trang này : https://www.timeanddate.com/eclipse/...o?iso=20210526
    Các bác ở VietNam vào trang này : https://www.timeanddate.com/eclipse/...i?iso=20210526
    Các bác sẽ thấy gian xẩy ra ,sau đó vào cột moonrise moonset và tìm tới ngày 26 nhấp chuột vào sẽ hiện ra biểu đồ ,rê tới giờ đã cho .Ở bên phải của biểu đồ sẽ cho biết độ cao mặt trăng ̣(-) nằm dưới đường chân trời (+) năm trên đường chân trời và góc nhìn so với hướng bắc.
    Ngoài ra để coi quá trình diễn tiến các bác có thể vào trang :https://svs.gsfc.nasa.gov/4906

Chụp blood moon
    Máy chụp :bất cứ máy ảnh nào cũng có thể chụp kể cả p&s.
    Ống kính :tùy ý ,ống càng dài mặt trăng càng to.
    Chân máy nếu có tripod thì rất tốt và nên để máy ở chế độ theo giờ để chống rung.
    Điều chỉnh :về mặt này em chưa có kinh nghiệm nhưng theo các trang mạng nên để :khẩu từ 2.8-11,tốc để khoảng 125 điều chỉnh lên xuống tuỳ theo trăng sáng hay tối,cân bằng sáng để ban ngày,iso để tự động .
    Địa điểm :cần thiết đối với những bác chụp có cảnh ,những bác chụp không cảnh thì ở đâu cũng được miễn là quang đãng có thể nhìn thấy mặt trăng.

Những Điều trên do em góp nhặt được nên còn rất nhiều thiếu sót mong các bác vui lòng sửa sai và bổ túc thêm.

Chúc các bác có nhiều hình đẹp về blood moon .

Nếu bạn muốn chụp trăng đúng sáng, thấy rõ các mảng đen là biển khô ...
    1. Tuân theo quy tắc Sunny cơ bản trong nhiếp ảnh: Mặt trăng nhận nguồn sáng mắt trời chiếu thẳng vào và phản xạ lại f/16, tuy nhiên do AS phản xạ từ mặt trong xuyên qua bầu khí quyển dày nên giảm 1-2 stop là f/11 hay f/8. ISO bằng tốc độ chụp.
    2. Máy ảnh nếu có đo sáng điểm nhỏ, khi đo sáng vào mặt trăng sẽ có thông số như trên. Đo sáng vùng hay toàn khung hình đều cho thông số sai.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Nếu bạn muốn chụp trăng đúng sáng, thấy rõ các mảng đen là biển khô ...
    1. Tuân theo quy tắc Sunny cơ bản trong nhiếp ảnh: Mặt trăng nhận nguồn sáng mắt trời chiếu thẳng vào và phản xạ lại f/16, tuy nhiên do AS phản xạ từ mặt trong xuyên qua bầu khí quyển dày nên giảm 1-2 stop là f/11 hay f/8. ISO bằng tốc độ chụp.
    2. Máy ảnh nếu có đo sáng điểm nhỏ, khi đo sáng vào mặt trăng sẽ có thông số như trên. Đo sáng vùng hay toàn khung hình đều cho thông số sai.

Cám ơn sự góp ý của bác ,nhân tiện đây bác có thể nói thêm về sử dụng EV trong trường hợp nay để những người mới như em nắm vững .Một lần nữa cám ơn bác đã ghé thăm.

La bàn, Địa bàn, Compass

Đối với những ai muốn chụp hình phong cảnh bình minh, hòang hôn,phong cảnh với mặt trời trăng sao .Điều rất cần thiết là làm sao định rõ vị trí của nó ở trong cảnh.
    Ví dụ nếu bác muốn chụp mặt trời mọc ở trên biển ,bác muốn biết chính xác mặt trời sẽ mọc ở điểm nào trên biển đó .Hỏi Google ,Yahho ,Bing...Bác sẽ có được góc độ của mặt trời mọc ngày đó ,rồi dùng la bàn để định điểm ,rồi đặt tripod ,đặt máy ,chỉnh ...và chờ chụp .

Nhưng phải mua la bàn ,rồi lại phải mang đi ,rồi quên...Phiền...
    Ngày nay người ta có thể quên vợ (nói chơi thôi ,nhưng không biết có hay không) quên con (cũng nói chơi thôi)và quên...Nhưng không bao giờ quên PHÔN .
    Do vậy ta có thể tải những app như : compass steel ,compass for android...free ,tốn một hai phút cài đặt.Chúng ta đã có la bàn.

Đơn giản ,không phiền , lúc nào dùng cũng được.

Độ cao

Một thước đo góc ,giây dọi hay rọi (các bác vui long chỉnh cho đúng) ta có thể đo được iện độ cao của cái tháp ,ngọn núi ...và
    độ cao của mặt trời mặt trăng ngôi sao vào một thời gian nào đó để sắp sếp chụp một bức hình ,như bức hình một ngôi tháp có mặt
    trăng dính ngay trên đỉnh tháp.

Ta có thể biến phôn thành dụng cụ bằng cách kiếm app về cân bằng ,góc cao ...tải về và cài đặt .
    Các bác có thể dùng nó cân bằng bức tranh ,cân bằng cái giường sau khi...tóm lại rất tiện và free.
    Em đang dùng app bubble level ,thấy rất chính xác ,bác chỉ cần đưa cạnh của phôn lên tầm con mắt và
    hướng tới điểm chọn ta sẽ có được số đo cuả góc.

Gần tới ngày em xin lưu ý :

Vietnam :
    -Mùa này có cái hạn nhỏ hạn bà chằng ,trời khô ráo không mưa ,rất thuận lợi cho chụp choẹt .
    -Mặt trời lặn vào lúc 6.16pm ,mặt trăng mọc lúc 6.13pm .Giờ vàng bỏ qua rất uổng .
    -Có hơn 3000km bờ biển ,blood moon trên biển với vài con thuyền rất là tuyệt vời.Thí dụ hình của TheEmrys trên FM forum :

USA :
    -Có thể thấy được đầy đủ ,nhất là vùng biển phía tây .
    -Nhưng phải thức sớm ,ít nhất là 3.00am để tới điểm trước 4.15am.

AU :
    -Rất thuận lợi và không hạn chế.

Châu Âu :
    -Không thấy được blood moon chỉ có super moon.

Chúc các bác có một ngày đẹp.
    Được sửa bởi DTH21 lúc 09:32 AM ngày 25-05-2021

Mình chụp trăng cũng vài lần, đây là Supermoon cuối cùng của 2021.

Mình đã dùng app tính toán đường đi của trăng, và tính chỗ để đứng canh nó vào trên đỉnh cái tháp này.

Đến trước 1 ngày để tính lại cho chắc, tính luôn giờ nữa. Mình không đi đêm 24th vì lúc đó trăng lên trễ, mặt trời đã lặn thì ánh sáng rất yếu, để thấy rõ trăng thì lại mất cảnh xung quanh. Nên mình chọn chụp lúc trăng xuống sáng hôm nay,ngày 25th bên Mỹ.

May mắn là tính cũng tương đối chính xác và mình đã được mấy shot đẹp. Mình để đây 2 tấm chơi, còn mấy tấm đẹp hơn đang gửi đi thi và bán nên không thể treo ở đây được.

Thức dậy lúc 3:30am, sửa soạn xong chạy đến nơi là 4:40am, vừa đủ để set up và chờ.

Dụng cụ mình sử dụng là phải có tripod vững, mình dụng hiệu RRS hoặc Gitzo, ball head to để chịu được lens to.

Tripod hôm nay xài: Gitzo - Ballhead: Uniqball

Máy: Sony A1

Lens: Sony 600mm GM + 1.4x TC = 840mm. Mình có thể dùng 2x TC nhưng ngại bị giảm chất lượng nên chỉ dùng 1.4x

Dây bấm: Mình sử dụng loại không dây để bấm, chống bị rung. Nếu lỡ quên thì dùng hẹn giờ

F/5.6
    1/60s - chậm hơn nữa sẽ bị nhoè vì trăng di chuyển
    iso: 160
    Manual Focus
    Stabilizer: phải tắt đi.

Lúc này mặt trời chưa lên hẳn, nên còn tối, mình phải canh cái đèn lúc nó nhá lên cho đẹp. Đèn chớp tắt. Còn phải canh mặt trăng đúng ngay đỉnh, cực khó.

KA109260-Edit by kevinle4230, on Flickr

Thêm tấm nữa

KA109309-Edit by kevinle4230, on Flickr

Bonus 1 tấm mình chụp khi vừa đến, chờ trăng hạ xuống cái đỉnh tháp

2021-06-25_10-09-01 by kevinle4230, on Flickr
    Gear còn đang thiếu vài món.

Chụp dở ẹc!
    Tớ có xem hình trên VPA, anh em thiện lành chụp tiền cảnh, hậu cảnh nét suốt luôn nha.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Chụp dở ẹc!
    Tớ có xem hình trên VPA, anh em thiện lành chụp tiền cảnh, hậu cảnh nét suốt luôn nha.
    Đôi khi họ chụp còn có mây phía sau trăng nữa đó anh. Em làm không nổi.
    Gear còn đang thiếu vài món.

[QUOTE=kevinle4230;3849721]Mình chụp trăng cũng vài lần, đây là Supermoon cuối cùng của 2021.

Mình đã dùng app tính toán đường đi của trăng, và tính chỗ để đứng canh nó vào trên đỉnh cái tháp này.

Đến trước 1 ngày để tính lại cho chắc, tính luôn giờ nữa. Mình không đi đêm 24th vì lúc đó trăng lên trễ, mặt trời đã lặn thì ánh sáng rất yếu, để thấy rõ trăng thì lại mất cảnh xung quanh. Nên mình chọn chụp lúc trăng xuống sáng hôm nay,ngày 25th bên Mỹ.

May mắn là tính cũng tương đối chính xác và mình đã được mấy shot đẹp. Mình để đây 2 tấm chơi, còn mấy tấm đẹp hơn đang gửi đi thi và bán nên không thể treo ở đây được.

Thức dậy lúc 3:30am, sửa soạn xong chạy đến nơi là 4:40am, vừa đủ để set up và chờ.

Dụng cụ mình sử dụng là phải có tripod vững, mình dụng hiệu RRS hoặc Gitzo, ball head to để chịu được lens to.

Tripod hôm nay xài: Gitzo - Ballhead: Uniqball

Máy: Sony A1

Lens: Sony 600mm GM + 1.4x TC = 840mm. Mình có thể dùng 2x TC nhưng ngại bị giảm chất lượng nên chỉ dùng 1.4x

Dây bấm: Mình sử dụng loại không dây để bấm, chống bị rung. Nếu lỡ quên thì dùng hẹn giờ

F/5.6
    1/60s - chậm hơn nữa sẽ bị nhoè vì trăng di chuyển
    iso: 160
    Manual Focus
    Stabilizer: phải tắt đi.

Lúc này mặt trời chưa lên hẳn, nên còn tối, mình phải canh cái đèn lúc nó nhá lên cho đẹp. Đèn chớp tắt. Còn phải canh mặt trăng đúng ngay đỉnh, cực khó.
    . . .

__________________________________________________ __________________________________________________ ___________

Cám ơn bác đã ghé thăm treo ảnh và chia sẻ những kinh nghiêm qúy bắu .Ảnh của bác rất chân thực trong điều kiện đó khó ai có thể làm hơn .Em phải cám ơn một lần nữa vì bác treo ảnh mà bác không ưng ý để anh em học hỏi mong rằng nếu có điều kiện bác treo ảnh mà bác dùng để thi . Bác chụp hôm 25 em chụp hôm 26 ở Golden Gate SF trong điều kiện tệ, em sẽ treo ảnh khi em về nhà, thường tháng 6,7,8 em đi nhiều .Chúc bác và gia đìng bình an .Miền bắc của America rất nóng nghe nói ở Canada có người chết vì nóng .
    Được sửa bởi DTH21 lúc 12:55 AM ngày 02-07-2021

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Chụp dở ẹc!

Cũng còn tùy :
    -Về kỹ thuật :Nếu bác Kevin là thứ hai thì em nghĩ cũng khó kiếm người thứ nhất .
    -Về máy móc : A1 and ̉600mm đang ở đầu bảng .Bác thử nghĩ với máy đó ,ống kính đó ,trên tripod và đồ bấm hình có thể không net chăng ?
    -Ông Trời :Hay nói khác đi là may mắn đối với người chụp thiên nhiên sao trời ,tất cả mọi dự tính đều vô ích nếu thiên nhiên kh0ông cho phép .Có người chụp một lần là được có người chụp nhiều lần mới được thậm chí có người không bao gìơ chụp được vì không kiên nhẫn .Ở miền tây của mỹ vào những tháng 6,7,8 thường rất khó chụp binh minh ,hoàng hôn vì sương mù ,mây ,mờ vì độ ẩm ...và độ dầy của khí quyển và qua nhiều biến đổi của không gian.
    Mình không thể biết người chụp đã bỏ ra bao nhiêu để có một bức hình hoàn chỉnh ,trừ ra họ muốn nói.
    Cám ơn bác đã ghé thăm và để lại lời phê rất thực.
    Chúc bac và gia đình bình an.
    Được sửa bởi DTH21 lúc 12:59 AM ngày 02-07-2021

Quote Được gửi bởi trungnghia82 View Post
    ai có ảnh đóng góp nào

Cám ơn bác đã ghé thăm.