Trang 15 / 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 5131415
Hiển thị kết quả từ 141 đến 149 / 149

Chủ đề: Hải đăng Mũi Kê Gà - Hàm Thuận Nam, Bình Thuận & Rock Water bay resort

Em cám ơn bác Văn Khoa nhiều đã giúp em up cái clip video mà em loay hoay hoài làm không được.

@Windypham: Hình người đó đúng là em (em có mô tả khéo là quên quần bơi, hi hi). Từ lúc được bác VK khen "Le toi est non haïssable, mais considerable" em cảm thấy dạn hơn.

Tiếp tục câu chuyện, từ Vũng Rô, tụi em lên cano để đi ra Hòn Nưa cách đó không xa lắm. Ban đầu trong vịnh thì ít gió nhưng một lát sau, sóng bắt đầu cao, nước biển bắn tung tóe làm em phải cất máy ảnh.

Cảnh quay phía bên phải: nhìn vào bờ là đèo cả, cảng quân sự với các kho xăng dầu. Từ ngày có hầm đèo Cả thì lượng xe cộ đi qua đèo này giảm hẳn.
    Video:
    [IMG]Deo ca by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Trên đỉnh đèo cả có một tảng đá rất to, nhìn như một người đang đứng ôm con. Hồi nhỏ em nghe nói tảng đá đó là Hòn Vọng Phu.
    Ngọn núi này còn có tên gọi là Núi Đá Bia, (Thạch Bi Sơn) vì tương truyền vào năm 1471, khi thân chinh cầm quân tấn công Chămpa, vua Lê Thánh Tông dừng tại chân núi, cho quân lính trèo lên khắc tên, ghi rõ cương vực Đại Việt (Việt Nam ngày nay) tại nơi này. Vì thế, núi được gọi là núi Đá Bia.
    [IMG]DCT_0269 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_0266 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Nhìn qua bên trái là Hòn Nưa.
    Video:
    [IMG]Hon Nua by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Hòn đảo này không có người ở, chỉ có vài lều bạt che tạm cho khách du lịch tắm biển trú nắng.
    Ngọn Hải Đăng nằm trên một đỉnh núi, từ góc này chỉ có thể thấy ngọn HĐ HN bé tí.

[IMG]DCT_0321 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_0323 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Có lẻ nhờ không có người ở và bảo vệ tốt nên nước biển khá trong. Màu nước biển là màu rất đặc trưng của vùng vịnh Nha Trang. Bác nào đến Nha Trang rồi hẳn phải mê màu nước này (em thì mê lắm)
    [IMG]DCT_0324 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Cano chạy vòng ra mũi Hòn Nưa trước khi về. Khi chụp những ảnh này làm em khá nhớ đến mấy hình chụp “mũi” Cabo San Lucas của bác Văn Khoa.

[IMG]DCT_0330 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_0337 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_0343 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_0348 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_0356 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]
    Được sửa bởi hieuthien lúc 09:41 AM ngày 09-04-2021

Cano bắt đầu rời đảo, chụp ảnh hay quay phim đây? Em quyết định nhanh chóng là quay phim, còn chụp ảnh thì chắc để dịp sau.
    Sóng và gió khá mạnh, cầm cái điện thoại mà em cứ sợ nó rớt xuống biển.

Video:
    [IMG]2021_03_27_12_36_IMG_7429 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]
    Video:
    [IMG]2021_03_27_12_37_IMG_8105 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]
    Video
    [IMG]2021_03_27_12_38_IMG_7431 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Chào HĐ Hòn Nưa, rất tiếc lần này ta đã đến, đã gặp nhưng chưa chạm được vào nàng.
    Video
    [IMG]2021_03_27_12_40_IMG_7435 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Cảnh đèo Cả với Thạch Bi Sơn nhìn từ vịnh Vũng Rô.
    Video:
    [IMG]2021_03_27_12_46_IMG_7458 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Tạm biệt Hòn Nưa và Vũng Rô.

[IMG]DCT_0395 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Em xin kết thúc loạt hình về HN với hình những chụp cái chong chóng trên bè. Ngẫm đời mình cũng như vậy: chỉ cần một cơn gió nhẹ là quay tít để vui mắt cho mọi người là được rồi.

[IMG]DCT_0404 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]
    Được sửa bởi hieuthien lúc 09:38 AM ngày 09-04-2021

Cám ơn bác hieuthien đã cho xem hình ảnh và video của chuyến đi. Cảnh nước non miền Trung đẹp lắm. Em chắc là bác đã có những giây phút thoải mái ở đảo dù ‘đã đến, đã gặp nhưng chưa chạm được vào nàng’. Nếu lúc nào đến gặp mà cũng được chạm vào nàng thì mất thi vị đi. Có thế bác mới trở lại chứ!

Cám ơn bác hieuthien đã chia sẻ loạt ảnh.
    Em nhận ra bác vì ngoài cái hình bác tự show mình ra, em còn nhận ra bác vì độ to của 2 cái nút trước ngưc bác, kkk .
    Đúng như bác nói , nước biển khu vực Nha Trang (Khánh Hòa) , Đại Lãnh (Phú Yên) có một màu xanh trong vắt tuyệt đẹp nhất là buổi trưa.
    Tuy vậy theo thiển ý của em thì bác có thể chỉnh màu sắc cho nó no màu 1 tí , em thì khoái color nhưng không đến mức quá đà, nghĩa là mắt thấy sao thì chỉnh hình ra màu như thía ! Con D750 của bác quá tốt mà , luôn cho ảnh màu sắc rất đẹp và trong .
    Cái này thì tùy khẩu vị mỗi người, mong bác đừng phật ý nhé !
    Cho em ké vào 2 ,3 tấm ở những khu vực gần vùng này để thấy cái đặc trưng cảu biển trời nơi đây. Toàn bộ hình em chụp = D750
    Chong chóng, Cù Lao Chàm Quảng Nam gần giáp Đà Nẵng
    _DSC2541 by Phạm Hoàng Phúc, trên Flickr

_DSC2549 by Phạm Hoàng Phúc, trên Flickr
    Đường đến Cù Lao CHàm
    _DSC2466 by Phạm Hoàng Phúc, trên Flickr

_DSC2472 by Phạm Hoàng Phúc, trên Flickr
    Nước biển ở Bãi Chướng, đảo Bình Ba , Nha Trang
    _DSC1434 by Phạm Hoàng Phúc, trên Flickr

_DSC1443 by Phạm Hoàng Phúc, trên Flickr
    Được sửa bởi windypham lúc 12:06 PM ngày 09-04-2021
    D850+Tamron 90, 70-200E, 150-600G2 ; Z6+14-30f4S, 24-70f2.8S +FTZ, 85N; Godox V860IIN

Bác Văn Khoa kính mến, em cám ơn bác đã vào xem và luôn để lại lời nhắn khích lệ. Bác là nguồn động viên lớn cho em viết và treo hình của mình lên VNPhoto.

Do đặc thù công việc, nên em thường hay đi làm giữa hai tỉnh Phú Yên, Bình Định. Nhờ vậy em mới có dịp khám phá cảnh nước non của Miền Trung VN ở hai tỉnh này. Gần đây, dọc theo biển Miền Trung, người ta bắt đầu xây dựng những đoạn đường rãi nhựa cho ô tô chạy ven biển và chúng đang dần dần kết nối lại với nhau. Vì vậy, sau mỗi chuyến đi công tác, lúc kết thúc công việc em chọn đi theo những con đường này đi về để và được dịp ngắm nhìn cảnh nước non. Bạn bè cũng biết tính, thường nhường cho em được ngồi phía trước quay phim hoặc chụp ảnh. Kết thúc chuyến đi, bạn cũng hay có quà bất ngờ là nhận được ảnh của mình trong đó.

Trái đất tròn mà, biết đâu có ngày em được làm tài xế đưa bác đi trên những cung đường em đã giới thiệu. Hi vọng lúc đó, chúng vẫn còn giữ được nét hoang sơ và đẹp.

Em xin giới thiệu 2 cung đường nhỏ của 2 tỉnh với 2 clip ngắn:

1. Đoạn đi dọc biển Phú Yên ra Hải Đăng Gành Đèn. Em chưa đến HĐ này, nhưng chắc chắn sẽ đến để có tư liệu cung cấp cho anh Gió (Windy).
    Video
    [IMG]duong ra ganh den by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

2. Đoạn đường dọc biển Phù Mỹ (Bình Định) đi đến đầm Đạm Thủy, một di tích lịch sử ít người để ý.
    Video
    [IMG]Phu My 1 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Video:

[IMG]Phu My 2 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_7304 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Cảnh đầm Đạm Thủy
    [IMG]DCT_7302 BW by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Viết đến đây em lại phân vân: Mình liệu có đi quá xa với chủ đề ban đầu cho thread này của bác Windypham không? Giá như bác ấy có thể sửa lại chủ đề, thêm thắt một chút, ví dụ “HĐ Kê Gà, RWB và những câu chuyện ăn theo bất tận …” (KKK) thì em sẽ thấy mình đỡ bị lạc đề hơn, và
    với những ai thật sự yêu mến VNphoto, đủ kiên nhẫn sẽ chậm rãi lần lượt mở từng trang trong thead, người đó càng ngày càng phát hiện thêm những món quà nho nhỏ thú vị.

Em chụp ảnh cũng nhiều, nhờ bác VK mà em thích treo hình lên VNphoto để chia sẻ. Không muốn lập thread riêng, cũng có thể em sẽ chọn thread “Những chuyến đi chơi ngắn -day trip” của bác joshep.luong, một người em chưa thấy mặt nhưng rất yêu mến để kể những câu chuyện của mình bằng hình chụp. Em thấy chủ đề đó rộng và khá phù hợp với hoàn cảnh của em.
    Được sửa bởi hieuthien lúc 03:40 PM ngày 09-04-2021

....

1. Đoạn đi dọc biển Phú Yên ra Hải Đăng Gành Đèn. Em chưa đến HĐ này, nhưng chắc chắn sẽ đến để có tư liệu cung cấp cho anh Gió (Windy).

...

Viết đến đây em lại phân vân: Mình liệu có đi quá xa với chủ đề ban đầu cho thread này của bác Windypham không? Giá như bác ấy có thể sửa lại chủ đề, thêm thắt một chút, ví dụ “HĐ Kê Gà, RWB và những câu chuyện ăn theo bất tận …” (KKK) thì em sẽ thấy mình đỡ bị lạc đề hơn, và
    với những ai thật sự yêu mến VNphoto, đủ kiên nhẫn sẽ chậm rãi lần lượt mở từng trang trong thead, người đó càng ngày càng phát hiện thêm những món quà nho nhỏ thú vị.

Em chụp ảnh cũng nhiều, nhờ bác VK mà em thích treo hình lên VNphoto để chia sẻ. Không muốn lập thread riêng, cũng có thể em sẽ chọn thread “Những chuyến đi chơi ngắn -day trip” của bác joshep.luong, một người em chưa thấy mặt nhưng rất yêu mến để kể những câu chuyện của mình bằng hình chụp. Em thấy chủ đề đó rộng và khá phù hợp với hoàn cảnh của em.[/QUOTE]

Kaka em lại được bác cho biết về HĐ Gành Đèn . Có lẽ điểm đến quan trong , đẹp và có ý nghĩa nhất là HĐ mũi Điện, Đại Lãnh, Phú Yên , đã được bác giới thiệu xem rất thích, em sẽ nhắm đến nếu trong tương lai có dịp ra đấy.
    Bác cứ tự nhiên tiếp tục post hình thêm đi, vì ngay cả thớt của em thì ngoài cái chủ đề chính là HĐ Kê Gà ra thì RWB cũng chỉ là cái "ăn theo" thôi, làm cho thớt dài ra được 1 xí. Nói đến Hải Đăng thì ta nghĩ đến biển, đảo , đèo , đá, lịch sử ...nên cứ cái gì dính dáng mấy cái trên thì em nghĩ nó cũng có liên quan ạ !
    D850+Tamron 90, 70-200E, 150-600G2 ; Z6+14-30f4S, 24-70f2.8S +FTZ, 85N; Godox V860IIN

Bác Windpham thân mến,
    Em đồng ý với quan điểm của Bác là bức hình sau khi chụp nếu được chỉnh sửa hậu kỳ một chút, như color chẳng hạn, miễn là cái gì cũng đừng QUÁ mức, thì nhìn dễ đã con mắt hơn. Mấy hình bác vừa treo nhất là hình chong chóng là ví dụ rõ ràng cho điều đó.

Hình em chụp, thỉnh thoảng em có kéo cho nó sáng thêm một chút, chỉ vậy thôi. Trước kia em cũng thích màu được no, nhưng chừ ngại hơn. Chắc đó chỉ là gout thôi.

Hầu hết ảnh treo, đều là ảnh SOOC. Em muốn người xem nhìn thấy đúng màu sắc thật của cảnh vật chỗ đó. Có khác nhau chăng là mình cung cấp cho người xem những góc nhìn khác nhau.

Gởi tặng bác vài hình SOOC về chủ đề biển. Em nghĩ là những hình này mình không nên chỉnh sửa gì thêm.

Bãi Xép – Phú Yên.

[IMG]IMG_4258 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]IMG_4255 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]IMG_4218 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Bãi biển Tam Thanh – Quảng Nam.

[IMG]DSC_2588 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DSC_2587 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DSC_2586 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Em khá ái ngại khi nghe những câu chuyện về các khoai tây cứ nhăm nhăm vì những tấm bưu thiếp đẹp mà tìm đến vùng đất của vẻ đẹp tiềm ẩn. Tới nơi, thì cứ ngỡ ngàng cả ra vì người chụp ảnh đã tạo ra bức hình quá đi xa sự thật.
    Được sửa bởi hieuthien lúc 08:42 AM ngày 12-04-2021

Em thích kiểu đóng góp của bác hieuthien, không dài không ngắn nhưng đầy đủ, vừa ảnh vừa video, vừa chữ. Em ít thấy trong vnphoto những chuyện kể đi biển, đi dọc theo bờ biển súc tích như vậy. Biển VN dài nhưng có vẻ ít người đi. May mà có bác hay đi công tác và Phong đi chơi để em lót dép nghe kể chuyện. Em thích phiêu lưu với bạn ảnh vì ít ra có một điểm tương đồng. Hy vọng một ngày đẹp giời nào đó em không còn nghêu ngao “ngày về xa quá ... người ơi.”

Bác rất đúng khi viết mỗi người có một goût về ảnh. Sở thích không quan trọng bằng cái ý mình muốn truyền đạt qua những tấm ảnh. Ảnh và video của bác không rối rắm, nhìn vào là biết chủ đích hoặc cái message của bác. Tỷ dụ như hai tấm cuối cùng ở trên (2586 & 2587) kèm theo lời ái ngại là ảnh quảng cáo du lịch đi xa sự thật. Bác đã thành công lựa chọn ảnh để treo và để diễn tả ý nghĩ.

Hy vọng bác cứ “bị” đi công tác dọc theo bờ biển hoài hoài để anh em thưởng thức cảnh biển VN. Nhưng nếu bác có đi qua khu Formosa hay các nhà máy nhiệt điện, em cũng muốn biết cảnh biển và cuộc sống nhờ biển như thế nào.

Em vẫn theo dõi các chuyến đi của bác windypham và hieuthien. Mỗi khi về VN em cũng ít có dịp đi chơi xa nên em rất thích xem các topic về các danh lam thắng cảnh (nhất là khi chủ đề có liên quan đến biển). Em mong được tiếp tục xem và nghe các bác kể thêm về các vùng đất quê hương mà các bác đã đi qua
    hm...

Trang 15 / 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 5131415