Trang 13 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 244

Chủ đề: Hải đăng Mũi Kê Gà - Hàm Thuận Nam, Bình Thuận & Rock Water bay resort

Cám ơn bác Văn Khoa về những thông tin và kiến thức quý báu. Phải nói ngày xưa có những bậc thiên tài, như nhà vật lý học Fresnel, "soi sáng" cho cả thế giới. (nay ta chỉ có những loại như AOC). Xem ra thì dù nay đã có GPS, nhưng vẫn có khoảng 50% HĐ còn hoạt động. Em thì chưa bao giờ chụp hình HĐ, nên không có hình nào góp vui với các bác.

Hôm qua thì thấy bảng phân loại điệu nhịp của đèn pha từ HĐ, em cũng thắc mắc tại sao phải cần các điệu nhịp khác nhau. Nhưng xem lại thì có lẽ để giúp tàu xác định đúng vị trí. Như nếu tàu đang ở ngoài khơi vùng duyên hải VN, thì họ có thể thấy HĐ của Phan Thiết, Kê Gà, và Vũng Tàu. Có lẽ phải cần điệu nhịp khác nhau để tàu biết cái nào là HĐ nào.

Nói về chuyện máy phát điện backup (dùng khi nguồn điện chính [của thành phố] bị mất):

Nơi em làm việc thì trong mỗi phòng có cái đèn mà khi bị cúp điện thì nó sáng lên (power failure light), nhưng máy điện backup phải kick in (nổ máy và phát điện) trong vòng 10 giây (ten seconds). Đầy là đòi hỏi của tiểu bang. Mỗi năm xảy ra khoảng 2-3 lần.
    Được sửa bởi ASAV lúc 06:15 AM ngày 20-03-2021

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    @ASAV: cám ơn bác đã xem thớt và thích ảnh. Thật thú vị khi biết bác sinh ra tại Phan Thiết. Em cũng mong bác có dịp thăm lại quê hương và ghé Kê Gà, địa danh chỉ cách quê nhà bác có tầm 30 cây số.
    Em thuộc loại hậu sinh tiểu bối, theo dõi diễn đàn được hơn 7 năm em biết chắc chắn em sinh sau các bác đây 1 thế hệ nên xin đừng xưng em bác này nọ , em tổn thọ hehe.
    Khi em bắt đầu vào VNPhoto, (là online forum duy nhất mà em tham gia) thấy kiểu xưng hô "bác, em" thì cũng thấy là lạ. Nhớ lại lần ra miền Bắc đầu tiên gần 20 năm trước, thì bác tài và anh lơ xe đều gọi mọi người khoảng tuổi trung niên trở lên là "bác" (bất kể nam nữ) và xưng mình là "em".

Em thấy cái đó cũng hay. Vì tiếng Việt mình rất đa dạng trong lối xưng hô, mà lại không có một cách trổng trổng như "you, me" trong tiếng Anh. Vì trên online forum thì mình chẳng biết người kia là ai, nam hay nữ, tuổi bao nhiêu, nên em lại thích kiểu "bác, em" này. "Bác" ở đây không có nghĩa là nhiều tuổi hơn mình, nhưng chỉ để tỏ sự kính trọng đối với người mà mình đang đối thoại mà thôi.

Thế nên bác windypham và hieuthien đừng lo. Cứ thoải mái.

Chú thích: Em còn nhỏ tuổi hơn ... bác Văn Khoa

Không dè thớt HĐ của Phong lôi cuốn được nhiều anh tài, nhất là được xem thêm ảnh HĐ khác của bạn hieuthien để mở mang tầm nhìn, cộng với cảnh biển rất đẹp của VN. Theo tài liệu em có thì HĐ Đại Lãnh (trong tài liệu được gọi là Cap Varella) chớp 3 lần mỗi 15 giây, tầm chiếu xa 16 hải lý.

Em đã từng thắc mắc như bác ASAV, tự hỏi HĐ hoạt động ra sao để giúp tàu bè tránh đá ngầm? Đúng là nó giúp, nhưng không hẳn như vậy và chỉ giúp gián tiếp. Đúng là ngày xưa nhiều HĐ được dựng ngay chỗ có đá ngầm để thuyền bè tránh xa vì lúc đó bản đồ hải hành chưa có và chưa thông dụng. Trước khi có RACON và GPS, mục đích chính của HĐ là giúp tàu bè định vị trí của mình trên bản đồ hải hành để lái tầu tránh xa đá ngầm, bãi cát ngầm ngoài khơi được vẽ/ghi trên bản đồ. Vào ban đên, vì ở xa bờ nên tàu bè thường thấy 2, 3 HĐ nên họ dùng phương pháp triangulation để định vị trí.

Từ khi có RADAR, GPS, hải đăng trở nên lỗi thời, không thắp cũng được. Riêng ở Mỹ, trên dưới 1,000 ngọn HĐ đã được tối tân hóa và trở nên hoàn toàn tự động, không cần có người trông. Không ai biết rõ ràng ngọn nào còn hoạt động, ngọn nào không, nhưng không ít đã trở thành tài sản thặng dư của chính phủ để hiến tặng cho địa phương qua các tổ chức vô vụ lợi. Nhiều người luyến tiếc HĐ và muốn duy trì với lập luận là giữ lại để có thêm một phương pháp định vị trí phòng hờ cho tàu bè nếu mất RADAR, GPS. Nhưng em tự hỏi thủy thủ tân thời mấy ai được dạy phương pháp triangulation? Vả lại GPS đều có vài hệ thống vệ tinh phòng hờ.

Trở lại HĐ Kê Gà, em đã nhầm với HĐ Vũng Tầu. Theo ảnh của Phong thì HĐ VT đã “kéo màn” và HĐ Kê Gà còn “mở màn”. Hôm nay em thử vẽ một họa đồ “đèn kéo quân” tượng trưng cho HĐ Mũi Kê Gà. Hồi còn bé em rất mê loại đèn này vào dịp Trung Thu, tự hỏi làm sao nó quay và có cả bóng in trên mặt giấy bóng kính bên ngoài. Bây giờ nghĩ lại thì mình đã chơi với một ngọn hải đăng từ bé! 😁😁😁

Hình vẽ sau dựa trên light pattern Fl.(3+1) với giả sử là lồng đèn hình lục giác quay đúng một tua trong 20 giây. Em dùng chữ “chớp” không hẳn là đúng vì “chớp” đôi khi có nghĩa bật-tắt. Nhưng HĐ khi thắp thì không ai đứng đó để “bật/tắt”. Mỗi một kính Fresnel sẽ tụ hợp ánh sáng thành một tia (beam). Đơn giản chỉ là khi lồng đèn quay thì tia sáng sẽ quét ngang, em gọi là “chớp”. Nếu giả sử của em đúng thì hình vẽ này tượng trưng cho đèn HĐ Mũi Kê Gà. Lồng đèn “kéo quân” có 4 Fresnel lenses ở 4 cạnh lục giác và 2 cạnh lục giác không có. Khi không có Fresnel lens thì không có ánh sáng hội tụ, ở xa không thấy. Lồng đèn quay chiều nào cũng thấy điệu nhịp “chớp-chớp-chớp-nghỉ-chớp-nghỉ”, mỗi chớp/nghỉ kéo dài 2.33 giây (6x2.33s=20s).

Lighthouse by Dat's Photos, on Flickr

ở Mỹ đẹp quá nhễ mong được đi chơi quá

Phare de Cap Chat, trong vùng Gaspésie, Québec. Ngọn HĐ này và khu đất nằm trọn trong tay tư nhân, hiện giờ là khách sạn.

DMQ_9274 Phare de Cap Chat by Dat's Photos, on Flickr

Không ngờ từ hải đăng Kê Gà của bác windypham mà em được đảo một vòng quanh trái đất xem nhiều ngọn hải đăng với bác hieuthienVăn Khoa.
    Và nhờ bác ASAV hỏi mà em mới biết thêm về hải đăng. Học hiểu thêm chút thông tin về hải đăng tự nhiên có hứng thú chụp ảnh hải đăng.

@bác Văn Khoa: Theo thông tin bác đưa từ N.G.A., em đọc thấy cột số 3 họ ghi là "height of light in feet and metres..." và cột số 7 ghi chú là "description of structure and its height..." Ban đầu em tưởng hai con số đó là một. Đọc và tìm hiểu thêm chút thì mới biết 2 con số khác nhau.
    - Em nghĩ cột số 3 là chiều cao của đèn từ mực nước biển. Em thấy vài website ghi là "Focal height". Theo VN là 65m (213 ft).
    - Và cột số 7 là chiều cao của kiến trúc ngọn hải đăng, và thường là đo từ mặt đất đến đỉnh tháp (còn cột thu lôi thì có nơi tính, có nơi không).
    Và như bác nói thì cả hai con số này của N.G.A. đều sai. Ngọn tháp bị "cụt" đi mất 20m.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Em trích lại phần trên của trang #1 trong đó có HĐ Mũi Kê Gà để giải thích từng cột nói về ngọn HĐ này.

73AF35E1-BAD9-4864-ABF4-194B542C36F8 by Dat's Photos, on Flickr

Cột số:
    1. Số “căn cước” duy nhất của HĐ. Số trên là của tổ chức Mỹ (National Geospatial-Intelligence Agency, NGA), số dưới theo quốc tế.
    2. Tên HĐ. Chữ tô đậm cho biết HĐ có tầm xa trên 15 hải lý.
    3. Vị trí
    4. Đặc điểm của HĐ Mũi Kê Gà (khi còn hoạt động): cứ mỗi 20 giây thì “chớp-chớp-chớp-nghỉ-chớp”, ánh đèn màu trắng
    5. Độ cao của đèn pha: 72 ft (22 mét). Có lẽ họ lầm, theo VN thì cao 135 ft (41 m)
    6. Tầm xa: 18 hải lý (32.5 km)
    7. Kiến trúc: tháp bát giác, cao 69 ft. Có lẽ họ lầm, theo VN thì cao 135 ft (41 m)

Ngoài ra, cả ba HĐ Phan Thiết, Mũi Kê Gà, và Mũi Vũng Tàu đều được trang bị một RADAR Beacon, hay “RACON” có mã số O (- - -). Đó là một máy phát tín hiệu RADAR để tàu bè nhìn thấy ba gạch - - - trên màn RADAR để biết tàu đang ở đâu. Theo một vài tấm ảnh của windypham thì HĐ Mũi Kê Gà đã kéo màn, hết hoạt động. Nhưng trong một tấm ảnh trên mạng thì em thấy dưới đất có mấy miếng PV. Do đó em suy diễn rằng mấy tấm PV đó hái năng lượng mặt trời để xạc pin chạy RACON.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Không ngờ từ hải đăng Kê Gà của bác windypham mà em được đảo một vòng quanh trái đất xem nhiều ngọn hải đăng với bác hieuthienVăn Khoa.
    Và nhờ bác ASAV hỏi mà em mới biết thêm về hải đăng. Học hiểu thêm chút thông tin về hải đăng tự nhiên có hứng thú chụp ảnh hải đăng.

@bác Văn Khoa: Theo thông tin bác đưa từ N.G.A., em đọc thấy cột số 3 họ ghi là "height of light in feet and metres..." và cột số 7 ghi chú là "description of structure and its height..." Ban đầu em tưởng hai con số đó là một. Đọc và tìm hiểu thêm chút thì mới biết 2 con số khác nhau.
    - Em nghĩ cột số 3 là chiều cao của đèn từ mực nước biển. Em thấy vài website ghi là "Focal height". Theo VN là 65m (213 ft).
    - Và cột số 7 là chiều cao của kiến trúc ngọn hải đăng, và thường là đo từ mặt đất đến đỉnh tháp (còn cột thu lôi thì có nơi tính, có nơi không).
    Và như bác nói thì cả hai con số này của N.G.A. đều sai. Ngọn tháp bị "cụt" đi mất 20m.
    Bác nói rất đúng, cột (5) là khoảng cách từ “mean sea level, msl” cho đến ngọn “đèn”. Thường thường hồi đó các fresnel lenses thuộc hạng 3rd, 4th hay 5th order (kích thước trung bình) được đặt trên một hệ thống quay. Khoảng cách chênh lệch giữa đỉnh kiến trúc và tim đèn khoảng 3 ft (1 m). Em dùng một con số để chỉ cái sai cho giản tiện (copy & paste.)

Thí dụ rõ nhất là HĐ Mũi Vũng Tàu: cao 633 ft (193 m) so với mặt biển dù HĐ chỉ cao 59 ft từ chân lên đến ngọn.

Bác thích HĐ thì vào đây xem danh sách HĐ trên thế giới, trong đó có VN. Ngồi nhà mà đi xem HĐ khắp nơi cũng thú vị.

http://www.ibiblio.org/lighthouse/index.htm
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 02:16 AM ngày 22-03-2021

Thêm sau đây là hai ngọn HĐ cuối cùng trong kho ảnh du lịch của em. Hồi đó em còn chụp cận ảnh được vài Fresnel lenses trong một VBT nhưng tìm mãi không ra, chắc xóa hết rồi. Nếu biết có thớt này thì giữ lại.

Các HĐ trong vùng Gaspésie đều hao hao giống nhau ở điểm là có “lantern” (lồng đèn) màu đỏ chót. Đó là loại sơn có rất nhiều chất chì để giữ kim loại khỏi bị sét rỉ trong môi trường biển. Nói thêm về kim loại độc, các đèn HĐ đều nặng, để giảm sức ma sát, nó được đặt trên một rãnh chứa thủy ngân để một hệ thống “clockwork” quay cho dễ, khỏi khó nhọc.

Phare de Point au Père. Khởi thủy từ 1859, tháp được xây lại vài lần, hiện nay là một VBT hàng hải.

DMQ_9304 Phare de Point au Pere by Dat's Photos, on Flickr

HĐ Kīlauea Lighthouse trên đảo Kauai, Hawaii. Hôm ấy mưa tầm tã, em ngồi trong xe chờ cả tiếng, thấy tạnh đỡ vác máy ra chụp.

NZ7_0755 by Dat's Photos, on Flickr

A lighthouse on Kauai Island (NZ7_0760) by Dat's Photos, on Flickr

Mấy hình chụp HĐ của bác Văn Khoa được lấy ở góc nhìn đẹp quá. Đúng là cheo leo ra các vách đá sát biển như trí tưởng tượng của em.

Em xin treo tiếp hình ‘ăn theo' HĐ Đại Lãnh, đó là ảnh chụp bãi biển có tên gọi “Bãi Môn”. Gọi là hình chụp ăn theo vì bãi biển này nằm ngay dưới chân HĐ Đại Lãnh và đứng đó thỉnh thoảng vẫn thấy ngọn HĐ nhỏ nhỏ ở xa xa. Còn Hải Đăng Đại Lãnh có tên gọi khác nữa là “Mũi Điện”.

Bãi biển Bãi Môn khá nhỏ, mặt bằng trông gần giống hình tam giác cân, mỗi cạnh bên của tam giác rộng khoảng 400m.
    [IMG]Gmap bai Mon by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Có lẻ nhờ diện tích khiêm tốn như thế mà đến nay chưa có cái rì-sọt nào dựng lên ở đây. Nhìn từ trên cao, chỉ có một cái lều tạm cho người đi biển tránh nắng.
    [IMG]DCT_2406 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Đường bộ đi xuống bãi Môn từ Mũi Điện.
    [IMG]DCT_2416 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_2415 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Có lẻ nhờ chung quanh không có nhà ở, nên bãi Môn còn khá hoang sơ. Con lạch nhỏ từ khe núi chảy ra nhìn nước cũng trong vắt.
    [IMG]DCT_2563 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_2565 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Xe máy của những tay câu cá.
    [IMG]DCT_2421 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Một hình chụp theo trường phái ‘thật thà’ của người chụp. Một cách vô thức, khi chụp ảnh em cũng hay né tránh những thứ không đẹp mắt. Tuy nhiên, có lúc em lại chú ý chụp những thứ đó vào để nhắc nhở con cái mình hoặc ai đó chú ý thêm về chuyện bảo vệ môi trường.
    [IMG]DCT_2420 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Hầu hết ảnh treo em đều là ảnh SOOC (Straight Out Of Camera) để người xem có thể nhìn thấy màu sắc thật của nước biển ở đây.

Còn đây là một ‘thật thà’ khác. “Le moi est haissable” (Plaise Pascal). Em ngại đưa hình cá nhân theo suy nghĩ trên. Tuy nhiên nhìn chân dung các bác trong thread rồi, em nghĩ mình cũng nên treo ảnh lại để chào mọi người.
    [IMG]DCT_2417 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Biển báo cần thiết ở những nơi biển vắng, không có cứu hộ.
    [IMG]DCT_2419 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Tạm biệt HĐ Đại Lãnh và bãi Môn với vài thông tin bổ sung.
    [IMG]DCT_2418 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_2422 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Đã từng có nhiều ý kiến cho rằng Mũi Điện nơi có HĐ Đại Lãnh là điểm cực đông (The Easternmost Point) trên đất liền của Việt Nam. Tuy nhiên, sau khi đo đạc cẩn thận thì điểm cực Đông trên đất của VN nằm ở Mũi Đôi, cách Mũi Điện về phía Nam khoảng 60km. Nhóm “yêu mến” Mũi Điện tiếp tục lập luận rằng, tùy theo thời điểm trong năm, những ngày mặt trời chiếu vuông góc lên các vĩ độ cao phía bán cầu Bắc, thì Mũi Điện lại là nơi đầu tiên trên đất liền đón bình minh.

[IMG]Easternmost Point of VN by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Ha ha, đâu mới thật sự là điểm xa nhất về phía Đông của lãnh thổ VN, đâu là nơi đầu tiên của VN đón bình minh? Thằng bạn láng giềng của em với mấy chữ vàng khốn kiếp đang chiếm đoạt nơi đó từng ngày, từng giờ.
    Được sửa bởi hieuthien lúc 02:51 PM ngày 22-03-2021

Em xin đăng tiếp 2 video clip cho đủ bộ về hải đăng ở Mũi Điện - Đại Lãnh, đó là:

1. Chặng đường từ Vũng Rô - Phú Yên đi đến Mũi Điện - Đại Lãnh.
    http://<a href="https://flic.kr/p/2k.../a>, on Flickr

2. Chặng đường ngược lại, từ Mũi Điện - Đại Lãnh quay về TP Tuy Hòa - Phú Yên.
    http://<a href="https://flic.kr/p/2k.../a>, on Flickr

Các bác hẳn sẽ thấy cảnh quan thiệt đẹp, nhiều chỗ để chụp ảnh và đường đi không khó lắm.

Tuy nhiên, em không up clip video được, có bác nào làm hộ em với.
    Được sửa bởi hieuthien lúc 03:38 PM ngày 22-03-2021

Trang 13 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... Cuối cùngCuối cùng