Trang 5 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 61

Chủ đề: Đi Chơi Cabo San Lucas

Cám ơn bác ASAV đã chia sẻ kinh nghiệm đi chơi và cưỡi ngựa ở Tahiti. Đó là một trong những nơi mà em thích nhất vì dân chúng hiền hòa. Cưỡi ngựa rất thú vị, cứ rong ruổi đi theo người đi đầu và ngắm cảnh hai bên, không sợ lạc. Điều khiển con ngựa qua dây cương cũng dễ, em không biết họ gắn dây cương vào miệng ngựa ra sao mà kéo về bên nào thì ngựa đi về hướng đó và kéo cả hai dây về đằng sau có tác dụng như thắng xe. Chắc phải làm ngựa đau nên nó mới nghe lời.

Phụ nữ lên ngựa thì được giúp bằng cách được bước lên bục cao, còn em thì bị thử thách, một chân sỏ vào trước, nắm yên rồi vung chân kia ra phía sau đồng thời đu lên, cứ như một cowboy thiện nghệ! 😀 Em đi đằng sau để có gì vợ té ngựa em sẽ lao tới kéo lên như trong ci nê!

Chỗ bác cưỡi ngựa có thể gần hay nằm trong Parc Naturel de Te Faaiti. Em cũng đến đây nhưng chưa đến đỉnh núi, nơi có hồ chứa nước mưa cho cả đảo.

DMQ_0724 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_0683 by Dat's Photos, on Flickr

Mấy tấm sau em chụp bằng iPhone. Đáng nhẽ họ không cho nhưng chỗ vắng vẻ ai thấy trừ anh chàng hướng dẫn? Anh ta còn dặn là chụp thì chụp nhưng phải kín đáo. Cứ lững thững đi theo đường mòn, lúc lên xuống đồi, len lỏi giữa những cây xương rồng, lúc ra gần biển.

IMG_4022 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4039 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4044 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4082 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4067 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Hai tiết mục cho ngày hôm sau là cưỡi ngựa và lái all terrain vehicles (ATVs). Mới đầu em đặt đi hai trò chơi này vào hai ngày khác nhau, nhưng về sau biết cùng một chỗ nên em dời về cùng ngày. Chỗ này có tên là Cactus Tour, nằm trên bờ biển bên Thái Bình Dương của CSL. Chỗ này không cho chụp ảnh, ngay cả bằng iPhone, với lý do là nguy cơ té ngựa hay té xe khi chụp ảnh. Té xe thì em đồng ý nhưng té ngựa thì hơi khó! Em đem theo Z7 nhưng phải bỏ vào tủ khóa, nhưng trong túi vẫn có con iPhone! 😎
    Chắc họ bị ai đó kiện tụng rồi nên mới làm vậy. Chứ tớ thấy cỡi ngựa đi từ từ như thế thì khó mà té khi chụp hình trừ khi ngoái lại mà chụp.

Đây là một tấm tại Grand Canyon NP. Đoàn này đi xuống thung lũng. Tới chỗ đẹp thì người dẫn đường kêu bà con dừng lại rồi chỉ cho chỗ chụp hình. Không rõ họ có cho vừa đi vừa chụp hay không.

Món này thấy hay đấy bác VK.

Mấy lần em đi GC mà không để ý đến vụ cưỡi ngựa, cưỡi la này. Đây là một business rất hay và khấm khá vì đa số du khách bị cuồng chân, muốn đi thăm thú thiên nhiên. Nhìn tấm ảnh em thấy khác bên Mễ là không ai đội mũ an toàn!

Về an toàn cho du khách thì em thấy chủ đúng. Khó té ngựa nhưng hai tay cầm máy mải chụp ảnh, con ngựa chỉ cần dơ hai vó trước lên là du khách té ngay nếu không bám vào yên. Cactus Tours đều cử một phó nhòm đi theo các đoàn, bọn em có 3 người mà cũng có một anh lái ATV đi theo và đón trước ở những chỗ có cảnh đẹp để chụp. Về ảnh làm kỷ niệm thì nên cất máy, thoải mái để cho phó nhòm chụp, sau đó mua lại tất cả các files. Anh chàng đi theo bọn em chụp hay hơn cô bé trên thuyền nên được nhiều tấm đẹp. Cũng cùng một phương thức: một ảnh in $25, nhưng $104 cho tất cả các digital files trong USB stick. Em mua hết cho khỏi lăn tăn nghĩ ngợi, ủng hộ công người ta bỏ ra.

IMG_5517 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_5484 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_5545 by Dat's Photos, on Flickr

Em thích tấm này. Chỉ không hiểu cành cây khô để làm gì. Hay ngựa đi chậm quá nên dùng để quất đít ngựa để phi nhanh hơn sao?

IMG_5484 by Dat's Photos, on Flickr

Nhắc đến cỡi ngựa thì vùng lân cận Toronto có nhiều trang trại nuôi ngựa. Họ có dịch vụ đi trail xuyên rừng. 1hr/$40-55 người. Em cũng từng book để thử cho biết. Luật tỉnh bang bắt buộc phải đội mũ an toàn. Ngoài ra các trại họ còn bắt phải đi giày có đế. Để chân không bị trợt/tuột khỏi bàn đạp. Họ không cho đem cả phone nữa, dù bỏ túi quần. Lý do họ nói là khi mình cỡi ngựa thì nhiều lúc chìa khóa, phone sẽ bị rơi ra mà không biết.

Nhưng đi trong rừng khác xa với dạo bãi biển. Lãng mạn quá.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Em thích tấm này. Chỉ không hiểu cành cây khô để làm gì. Hay ngựa đi chậm quá nên dùng để quất đít ngựa để phi nhanh hơn sao?

Nhắc đến cỡi ngựa thì vùng lân cận Toronto có nhiều trang trại nuôi ngựa. Họ có dịch vụ đi trail xuyên rừng. 1hr/$40-55 người. Em cũng từng book để thử cho biết. Luật tỉnh bang bắt buộc phải đội mũ an toàn. Ngoài ra các trại họ còn bắt phải đi giày có đế. Để chân không bị trợt/tuột khỏi bàn đạp. Họ không cho đem cả phone nữa, dù bỏ túi quần. Lý do họ nói là khi mình cỡi ngựa thì nhiều lúc chìa khóa, phone sẽ bị rơi ra mà không biết.

Nhưng đi trong rừng khác xa với dạo bãi biển. Lãng mạn quá.
    Khi nào bác có ngày dài tháng rộng sang đây thì chỉ cần vài ngày xuống mỏm CSL chơi, bác sẽ thích cả hai bờ biển, cả ngày nghe tiếng sóng đánh mạnh vào bờ bác sẽ quên về!👍

Bác nói đúng, hai cành cây khô để quất mông ngựa để phi nhanh. Khi rảo trong đồi cát, hai bên đường có loại cây thấp mà ngựa thích ăn. Con của BX và của em thích ngừng lại, tụi em tội nghiệp để cho nó ăn và khi để cho ăn thì ngựa quên ... phục vụ du khách. Hướng dẫn viên vì muốn đúng giờ nên không muốn cho chúng ăn. Sau vài lần chậm trễ, anh ta bẻ hai nhánh cây đưa cho tụi em và dặn là nó không đi thì quất vào mông. Em thử một lần làm nó phi tuốt đằng trước, xém rớt kính!

Em sang tiết mục thứ hai trong ngày, đó là lái xe ATV. Em thì em chịu được nhưng BX hơi bị ê bàn tọa sau khi cưỡi ngựa hơn 1 tiếng rưỡi. Nhưng sau khi đi ATV thì em nghĩ lại là không nên dồn vào cùng ngày vì ATV rất dằn. Nhưng đó là một trải nhiệm hay nhất của cả chuyến đi. Cactus Tours có nhiều loại xe ATVs: một, hai, cho đến 4 chỗ ngồi. Em đi loại cho 2 người, không mui. Thời tiết lúc em đi mát và mưa nhẹ nên không khí trong lành, không bụi. Mùa hè rất nóng và bụi nhiều do mấy xe ATVs tung cát lên.

Anh phó nhòm thấy em mua bộ ảnh cưỡi ngựa nên đi theo em kiếm tiền mua bộ thứ hai. Anh ta lái ATV một chỗ đi theo em sát nút và vì biết chỗ nào đẹp nên đón trước. Lần này làm việc chăm chỉ và có cố gắng thấy rõ.

Len lỏi giữa các bụi cây và đám xương rồng. Coi vậy mà cây xương rồng to và già tuổi lắm nhe các bác.

IMG_5575 by Dat's Photos, on Flickr

BX ngồi sau có vẻ phái à nhe! 😁

IMG_5589 by Dat's Photos, on Flickr

Lúc quẹo cua, đi nhanh thì bị hất ra ngoài, đi chậm thì bị lún cát!

IMG_5595 by Dat's Photos, on Flickr

Cactus Tours có cả trăm ATVs đủ loại, nhưng cũng có một số không ít nằm trong nghĩa địa xe vì hư hỏng hoặc đụng nhau. Họ bắt du khách đưa thẻ tín dụng để bảo đảm không làm hư xe của họ, nếu không thì mua bảo hiểm $50 cho một xe. Em chọn cách thứ nhì để bảo vệ thẻ tín dụng của em.

Lên dốc xuống dốc, quẹo trái quẹo phải, lật xe dễ như chơi. Sướng nhất là người ngồi sau.

IMG_5616 by Dat's Photos, on Flickr

BX em ngồi sau quay khúc phim ngắn này. Đã đời luôn!

IMG_4101 by Dat's Photos, on Flickr

Em có một tấm ảnh độc đáo, đúng là được “chân dài” hôn đấy nhé! Rụng rời, bủn rủn cả chân tay! Chỗ này họ cũng có trò cưỡi lạc đà, nhưng em không đi, anh chàng phó nhòm đem bọn em đến để chụp ảnh.

IMG_5638 by Dat's Photos, on Flickr

Hôm qua em chích mũi thứ hai của Moderna. Em không bị nhức mình, uể oải như hồi chích phát #1. Nhưng hôm nay vẫn phải lết đi cày, nên sau 12 tiếng thì ... ê càng!

Rút kinh nghiệm đợt #1 khi họ chích trong nhà, và vì phải kiểm soát giấy tờ cũgn như phải social distancing, nên bị "tắc nghẽn" giao thông, nên kỳ này họ làm drive through (không biết tiếng Việt mình gọi là gì). Tuy vậy họ phải dành riêng một bải đậu xe lớn, đặt orange cones lập thành nhiều đường quanh co để các xe đi theo. Mình chỉ ngồi trong xe và rề rề theo các lối đã hường dẫn. Các nhân viên (đa số là tình nguyện) ra tận xe để kiểm tra và thu các giấy tờ cần thiết, cũng như y tá ra tận xe để chích. Sau đó phải rề xe chờ 15 phút trong bãi đậu xe để xem có ai bị phản ứng gì không. Cạnh đó có một xe ambulance chờ sẵn.

Cũng không mất nhiềi thì giờ. Từ lúc em lái xe tới cho đến lúc lái ra khỏi bãi đậu xe ra về thì chỉ mất nửa giờ đồng hô.

Thế là yên tâm.

Lẽ ra em đã có thể chích mũi #1 từ hồi Noel (em thuộc diện ưu tiên vì có công với CM), nhưng lúc đó chỉ có vaccine của Pfizer, mà em lại muốn Moderna, vì theo thống kê thì "có thể" là Moderna có hiệu quả cao hơn trong dân Á Châu. Nhưng vaccine của Johnson & Johnson thì nghe nói còn tốt hơn, và chỉ cần chích 1 mũi mà thôi. Có lẽ FDA sẽ cho phép xài Johnson & Johnson trong một tương lai rất gần.

Viết đến đây thì phải chửi Tập một cái!!

Trang 5 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 Cuối cùngCuối cùng