Trang 6 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 61

Chủ đề: Đi Chơi Cabo San Lucas

Đến đây là hết phần đi excursions. Em dzọt về resort để treo mấy tấm ảnh cảnh biển trước khi đóng cửa ăn Tết.

IMG_5794 by Dat's Photos, on Flickr

Bãi biển vắng, đẹp và sạch như thế này mà tắm không được! Buồn năm phút!

NZ7_3819 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3831 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3830 by Dat's Photos, on Flickr

Bãi cát mà không có đá ảnh lên không đẹp. Mấy tấm sau được chụp bằng iPhone khi đi dạo với BX.

IMG_4167 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4178 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4184 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Hôm qua em chích mũi thứ hai của Moderna. Em không bị nhức mình, uể oải như hồi chích phát #1. Nhưng hôm nay vẫn phải lết đi cày, nên sau 12 tiếng thì ... ê càng!

Rút kinh nghiệm đợt #1 khi họ chích trong nhà, và vì phải kiểm soát giấy tờ cũgn như phải social distancing, nên bị "tắc nghẽn" giao thông, nên kỳ này họ làm drive through (không biết tiếng Việt mình gọi là gì). Tuy vậy họ phải dành riêng một bải đậu xe lớn, đặt orange cones lập thành nhiều đường quanh co để các xe đi theo. Mình chỉ ngồi trong xe và rề rề theo các lối đã hường dẫn. Các nhân viên (đa số là tình nguyện) ra tận xe để kiểm tra và thu các giấy tờ cần thiết, cũng như y tá ra tận xe để chích. Sau đó phải rề xe chờ 15 phút trong bãi đậu xe để xem có ai bị phản ứng gì không. Cạnh đó có một xe ambulance chờ sẵn.

Cũng không mất nhiềi thì giờ. Từ lúc em lái xe tới cho đến lúc lái ra khỏi bãi đậu xe ra về thì chỉ mất nửa giờ đồng hô.

Thế là yên tâm.

Lẽ ra em đã có thể chích mũi #1 từ hồi Noel (em thuộc diện ưu tiên vì có công với CM), nhưng lúc đó chỉ có vaccine của Pfizer, mà em lại muốn Moderna, vì theo thống kê thì "có thể" là Moderna có hiệu quả cao hơn trong dân Á Châu. Nhưng vaccine của Johnson & Johnson thì nghe nói còn tốt hơn, và chỉ cần chích 1 mũi mà thôi. Có lẽ FDA sẽ cho phép xài Johnson & Johnson trong một tương lai rất gần.

Viết đến đây thì phải chửi Tập một cái!!
    Vì có công với cắt mạng nên bác được ưu tiên. Nhưng nếu bác không chờ Moderna và chích Pfizer từ trước Noel thì bác đã yên tâm từ giữa tháng Giêng. Tuần tới em mới chích mũi thứ nhì. Hỏi 10 người thì hết 10 bị thuốc hành. Kỳ này hai vợ chồng em sẽ làm cơm trước, chích xong sẽ không đụng tay vào việc gì hết trong 2, 3 ngày.

Các y tá làm việc rất tận tâm, chích không ngừng và chỉ nghỉ tay để nuốt vội energy bars và uống cà phê để trôi. Các bệnh viện dồn hết nhân lực ra ngoài để chích nên các ca mổ đều bị hủy tạm thời. Thế mà vẫn không đủ thuốc, nhất là cho mũi #1.

Bác “yên tâm” để đi chơi, nhưng ở ngoại quốc chưa nước nào mở cửa hết! Le Blanc cho thử nghiệm vi khuẩn tàu miễn phí trước khi du khách về Mỹ. Bác dám đi không? Máy bay đi CSL chuyến nào cũng sold out, full flight!

Hôm nay em sẽ kết thúc chuyến đi một tuần ở CSL với ba video quay bằng iPhone. Ảnh tĩnh không thể tả được những làn sóng chan hòa đánh vào bờ cộng với âm thanh của sóng nước vô tận trong một khung cảnh chậm rãi, mời gọi của thiên nhiên. Cám ơn các bác đã cùng du lịch và hẹn tái ngộ.

IMG_4158 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4152 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_3868 by Dat's Photos, on Flickr

Chào Bác Văn Khoa,
    Em rất vui khi gặp lại bác cùng với các thành viên quen thuộc trên các topic của bác.

Chỉ mới xem mấy hình chụp thiết kế cái resort đó em đã thấy mê rồi. Người ta làm nhẹ nhàng và khai thác rất hài hòa vào tổng thể môi trường. Dầu sao thì mặt bằng khá rộng nên em nghĩ nó cũng giúp cho các kiến trúc sư của dự án này được mặc sức mà bay bổng với ý tưởng của mình.

Em sẽ xem hình thật chậm rãi

vì sợ hết.

Quote Được gửi bởi hieuthien View Post
    Chào Bác Văn Khoa,
    Em rất vui khi gặp lại bác cùng với các thành viên quen thuộc trên các topic của bác.

Chỉ mới xem mấy hình chụp thiết kế cái resort đó em đã thấy mê rồi. Người ta làm nhẹ nhàng và khai thác rất hài hòa vào tổng thể môi trường. Dầu sao thì mặt bằng khá rộng nên em nghĩ nó cũng giúp cho các kiến trúc sư của dự án này được mặc sức mà bay bổng với ý tưởng của mình.

Em sẽ xem hình thật chậm rãi

vì sợ hết.

Lâu lắm mới có dịp “gặp” lại bác, hy vọng mọi sự vẫn đều an lành với bác. Cám ơn bác đã ghé chơi.

Nếu có sự tinh tế về nghệ thuật kiến trúc, cùng với ý định của chủ nhân liên kết xây cất làm sao cho hài hòa với môi trường cùng lúc với sự tôn trọng để cho môi trường mãi mãi là của chung thì không ai tước môi trường lấy làm của tư, dù cho đó chỉ là những tảng đá. Kiến trúc sư có bài bản và hiểu biết đều có khả năng bay bổng nhưng họ phải biết tránh né cái nào là đất và tài sản công cộng và thiên nhiên. Em đã đi nhiều nơi nhưng chưa bao giờ thấy cảnh chiếm đoạt thiên nhiên. Ở ngoại quốc, tất cả những resorts, từ nhỏ cho đến sang trọng nhất, điển hình như Montage đều dựa vào cảnh trí để xây resorts, không ai lấy đi một hòn đá, một tấc bờ biển để làm của riêng cho resorts. Cái video cuối cùng trên được quay ngay trước Montage Resorts, nếu họ muốn và luật lệ lỏng lẻo, bất công thì chỗ em đứng đã trở thành đất tư nhân và em cùng bác đã không bao giờ có cơ hội xem chim bắt cá và nghe sóng vỗ ở ngay đó. Bác có thể đi dọc theo bờ biển nối liền từ resort này qua resort khác mà không hề bị gián đoạn, cấm đoán vì bước vào đất riêng của ai. Tham lam và ích kỷ sẽ đưa đến tàn phá, các thế hệ sau sẽ lãnh đủ, không còn gì.

Cám ơn bác Văn Khoa,
    Bác nói trúng suy nghĩ buồn của em. Quê em cũng có mấy tảng đá đẹp ven biển.
    Nhưng khi người ta 'nhìn thấy' lập tức nhanh chóng nó bị biến thành của riêng cho rì-sọt.
    Thậm chí người ta chặn hết luôn đường ra biển đánh bắt cá của làng chài có từ cả trăm năm trước.
    Mỗi dự án như thế, được cấp đất có 99 năm thôi.

Cám ơn bác Văn Khoa,
    Nhưng khi người ta 'nhìn thấy' lập tức nhanh chóng nó bị biến thành của riêng cho rì-sọt.
    Thậm chí người ta chặn hết luôn đường ra biển đánh bắt cá của làng chài có từ cả trăm năm trước.
    Có nhiều sự kiện xảy ra vì hành động hay thiếu hành động của con người. Nhưng với hành trang ý thức và trong khả năng của mình, góp gió thành bão có thể làm thay đổi. Ở ngoại quốc, các trang mạng như Yelp, Trip Advisor, ... rất quan trọng để biết về khách sạn qua hình ảnh cũng như các comments. Các trang mạng này hoạt động độc lập và khách dùng để ca ngợi và phê bình không ít. Nếu có khách chê trách một resort lấn đất, đá, tài sản thiên nhiên của chung và kêu gọi tẩy chay thì tiếng nói của họ sẽ có ảnh hưởng không ít về dự tồn tại của resort đó.

Cám ơn bác Văn Khoa,
    Vài chục năm trước tại vùng Dominican cũng có vụ như vậy. Resort ép dân đánh cá bán đất. Một tay đòi giá rất cao nên không được mua. Sau khi resort xây dựng xong xuôi, cứ đến cuối tuần tay đánh cá chuyên nghiệp này đem cần câu ra câu cá mập ngay gần bãi của resort. Lâu lâu được một con thì kêu bà con trong resort ra xem.

Làm được vài lần không ai xuống tắm. Thế là resort phải mua theo giá mới còn cao hơn giá cũ. Nghe kể lại là tay này bỏ nghề đánh cá và nhẩy qua thương mại.

Trang 6 / 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 4567 Cuối cùngCuối cùng