Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 56

Chủ đề: Sony News 2021!

Sony News 2021!

Sao Bác Joseph lần này im re zậy ? Sony sắp announce sản phẩm mới ngày 26/01. "The one never seen". Bên Fred Miranda và SAR dân chúng bình loạn ầm ầm. Mở sẳn dùm top cho Bác hỉ.

Em đang hớp ngụm cà phê, chút xíu nữa sặc luôn.
    Tưởng bác lên đăng news, ai dè.......

Em mới có Sigma 100-400mm, và chim chóc nó ghé mỗi ngày nên em đang "bận rộn" tập chụp. Out nét nhiều lắm nên đang test các setting cũng như cách mình chụp. Công nhận cái wildlife chim chóc này nó ngốn thời gian và $$ mình nhiều thật. haha
    Vì vậy vẫn chưa có thời gian mở topic news Sony.
    Nhưng bác BonVoyage đã lỡ mở topic rồi thì em tiếp tục vậy.

Năm 2020, sau khi bị Sony thống trị mảng mirrorless Full-frame một thời gian thì Canon cuối cùng cũng đã tung ra 2 chiếc mirrorless FF để cạnh tranh với Sony: R5R6. Bên cạnh đó còn thêm một dàn lens R-mount cũng rất hấp dẫn.
    Về Sony thì cuối cùng cũng đã tung ra chiếc camera mà nhiều người quay phim mong đợi cả bao nhiêu năm trời: a7SIII

Và ngạc nhiên hơn là Sony đã tung ra thêm một phân khúc mới cho dòng a7: a7C - chú trọng vào chữ Compact, tức là nhỏ gọn, kèm theo một kit lens mới 28-60mm f/4-5.6 pancake.

Năm 2021, Sony đã chính thức bắn phát súng đầu tiên trong "cuộc chiến mirrorless" này, khi tung ra một chiếc lens mới: 35 mm F1.4 GM

Không dừng ở đó, Sony cũng đã cho biết sẽ trình làng một sản phẩm Alpha mới vào Thứ Ba ngày 26 lúc 10h sáng EST (tức 10h tối thứ 3 VN)
    Đây là link Youtube Sony để các bác nào thích có thể xem live stream vào hôm đó.

Các bác thấy rõ có một hàng chữ: The one never seen.
    Bởi vậy dân mạng và các anh hùng bàn phím bắt đầu ồn ào náo nhiệt về câu này. Một sản phẩm Alpha "chưa thấy qua bao giờ"?!?
    Rất có thể là a9 mới hoặc a7IV mới. Chỉ còn có 3 ngày nữa thôi mà vẫn chưa có thêm thông tin rò rỉ từ SAR. Nếu là máy ảnh mới thì chắc là đã vào tay các reviewer rồi. Đợi thôi...

P.S. Dân pro như bác Kevin chắc cũng phải biết chút gì rồi chứ đúng không bác Kevin ;)
    hm...

Thank you Bác Joseph. Ko ai có thể gỏ Sony News hay như Bác.

Congrats Bác năm mới tậu đại bác Sigma 100-400. Chẳng bao lâu Bác sẽ có nguyên dàn đại bác đủ kiểu lớn nhỏ. Em có thể thấy con đường đến Sony A9 của Bác sẽ ko xa.

Nhân dịp đầu năm, em thử bói cho Bác 1 qủe.

Let's say hypothetically, nếu ngày mai Sony ra A9III. Vậy Sony A9 đầu đời sẽ giảm giá mạnh. Bác tiễn A7III của Bác đi, thêm một ít $$$ và rước em A9. Vừa đủ nhỏ để đi du lịch chụp chẹt và qúa tốt để tăm tỉa chim/cò.

Đầu năm có Sigma 100-400. Cuối năm có Sony A9. Còn gì bằng.

Nói về A9III, mấy ngày này đại dza bán máu chắc nhấp nhổm như đang ngồi trên ổ kiến lửa nhẻ. Biết chừng đâu Bác ấy giờ đang gãi đầu bứt tai, rên rỉ. Em Sony A9III ơi, em đừng đến làm zì để đời anh thêm ... khô máu ...

Hehe... chọt Bác KevinLe cho vui, chứ SAR lại rumour có thể đó là Sony RX1RIII.

Lúc đó biết đâu tới phiên em bị khô máu. Vừa xài Q2, vừa xài RX1RIII. Hai tay hai máy. Tha hồ bắn. Ah ... Ko gì phê hơn.

Anyway, em thực sự hi vọng that one never seen là Sony A9III. Như vậy đường đến Sony A9 của Bác Joseph sẽ gần hơn. Trình của Bác rất xứng đáng cầm máy A9. Chỉ còn 1 ngày là biết. Wait and see.

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Thank you Bác Joseph. Ko ai có thể gỏ Sony News hay như Bác.

Congrats Bác năm mới tậu đại bác Sigma 100-400. Chẳng bao lâu Bác sẽ có nguyên dàn đại bác đủ kiểu lớn nhỏ. Em có thể thấy con đường đến Sony A9 của Bác sẽ ko xa.

Nhân dịp đầu năm, em thử bói cho Bác 1 qủe.

Let's say hypothetically, nếu ngày mai Sony ra A9III. Vậy Sony A9 đầu đời sẽ giảm giá mạnh. Bác tiễn A7III của Bác đi, thêm một ít $$$ và rước em A9. Vừa đủ nhỏ để đi du lịch chụp chẹt và qúa tốt để tăm tỉa chim/cò.

Đầu năm có Sigma 100-400. Cuối năm có Sony A9. Còn gì bằng.

Nói về A9III, mấy ngày này đại dza bán máu chắc nhấp nhổm như đang ngồi trên ổ kiến lửa nhẻ. Biết chừng đâu Bác ấy giờ đang gãi đầu bứt tai, rên rỉ. Em Sony A9III ơi, em đừng đến làm zì để đời anh thêm ... khô máu ...

Hehe... chọt Bác KevinLe cho vui, chứ SAR lại rumour có thể đó là Sony RX1RIII.

Lúc đó biết đâu tới phiên em bị khô máu. Vừa xài Q2, vừa xài RX1RIII. Hai tay hai máy. Tha hồ bắn. Ah ... Ko gì phê hơn.

Anyway, em thực sự hi vọng that one never seen là Sony A9III. Như vậy đường đến Sony A9 của Bác Joseph sẽ gần hơn. Trình của Bác rất xứng đáng cầm máy A9. Chỉ còn 1 ngày là biết. Wait and see.
    Hôm nay Sony ra mắt A1, Alpha One. 50 mpx, 30 fps, quay phim 8k. Máu em không đủ để bán, hu hu.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Em vừa mới xem live stream xong.
    Đầu năm Sony đã thả trái bom tấn xuống "cuộc chiến".

Alpha ONE

Xem mà không thể tin nổi. 50MP với 30FPS. Và còn có nhiều tính năng mà em thấy rất hấp dẫn.
    - evf OLED với 9.4m chấm, và refresh rate max 240fps.
    - Có jpeg Light và HEIF.
    - Lần đầu tiên Sony đã cho biết A1 này có Bird Eye-AF.
    - Bây giờ còn có thể chụp flash với silent shutter nữa.
    - Nhắc đến silent shutter thì A1 có tính năng giúp chống banding khi chụp silent shutter trong các ánh đèn LED. (Cái này em gặp rất nhiều khi đi Israel năm ngoái. Nhiều tấm bị hư vì hình sọc ngang do không sync với ánh chớp của các loại đèn LED)

Còn nhiều tính năng khác mà em hy vọng sẽ trickled xuống dòng a7 sau này. Hy vọng a7IV xem sao :-)
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Em vừa mới xem live stream xong.
    Đầu năm Sony đã thả trái bom tấn xuống "cuộc chiến".

Alpha ONE

Xem mà không thể tin nổi. 50MP với 30FPS. Và còn có nhiều tính năng mà em thấy rất hấp dẫn.
    - evf OLED với 9.4m chấm, và refresh rate max 240fps.
    - Có jpeg Light và HEIF.
    - Lần đầu tiên Sony đã cho biết A1 này có Bird Eye-AF.
    - Bây giờ còn có thể chụp flash với silent shutter nữa.
    - Nhắc đến silent shutter thì A1 có tính năng giúp chống banding khi chụp silent shutter trong các ánh đèn LED. (Cái này em gặp rất nhiều khi đi Israel năm ngoái. Nhiều tấm bị hư vì hình sọc ngang do không sync với ánh chớp của các loại đèn LED)

Còn nhiều tính năng khác mà em hy vọng sẽ trickled xuống dòng a7 sau này. Hy vọng a7IV xem sao :-)
    Mấy người bạn Nikon đang khóc ròng vì Nikon chả có gì đột phá trong vòng 2 năm qua.

Có vẻ Sony đã học bài học overheat của R5 nên nhấn mạnh điểm đó trong livestream.

Còn bird eyes/Animal eyes thì A9 cũng có, nhưng chưa hoàn thiện và nó là machine learning. Đến A1 nó mới quảng cáo dữ. Nếu đọc Specs thì nó giết Canon R5 rồi.

Bán mấy lít máu đây không biết nữa. 35GM chưa ship về thì đã có vụ này, chán thật.

Hãy đợi đó nha KL.
    Nikon sẽ bỏ qua Z9 mà đếm ngược lại Z1 cho kịp A1.
    Chả bao giờ sai, mua thêm kính đi, đỡ mất tiền hơn máy.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Hãy đợi đó nha KL.
    Nikon sẽ bỏ qua Z9 mà đếm ngược lại Z1 cho kịp A1.
    Chả bao giờ sai, mua thêm kính đi, đỡ mất tiền hơn máy.
    Theo kinh nghiệm của em, mua gì cũng mất tiền hết anh ơi.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Alpha ONE
    Coi cái video xong em cũng ngẩn ngơ. What a beautiful beast!

Một cái all-in-one camera, có thể làm mọi thứ. Từ sports, photojournalism, wedding, social events, wild life, industrial, advertising, commercial, portrait, fashion, movie set, movie main.

Thay vì mua 3 cái Sony A7RIV+A9II+ASIII để làm hết cái đống ở trên, dân pro chỉ cần mua một cái Sony A1. Ba máy kia tính sơ cũng hơn 11K. Trong khi Alpha1 chỉ có 6.5K, chưa kể còn được bonus 8K capability.

Đối với dân amateur/semi-pro, giá 6.5K có thể là đắt. Nhưng đối với dân pro làm nghề (professional photographer), giá này ko đắt. A1 là một dream cam, một pro tool. Dân high level pro cần có pro tool để làm nghề và make money từ nghề của họ.

Bác KevinLe khóc ròng là đúng. Cái A1 này có thể làm được tất cả 3 cái bodies của Bác đang xài A9+A7RIV+Canon1Dx1 và hơn thế nữa. Bán hết 3 cái dư lúa để tậu A1. :-)

Nhưng nói đi cũng phải nói lại. Dân pro, hay thậm chí là dân ko pro, cho một chuyến shooting trip hay đi chơi xa, ko ai chỉ cầm 1 body. Bét lắm thì 1 main+1 backup. Dân đi chơi như em, lúc nào cũng 2 máy, chưa tính cái smart phone trong túi. Rủi ro lúc nào cũng có. Ko ai muốn risk chuyến đi chơi planning nhiều tháng trời chỉ mang theo 1 cái cam.

Một bài toán khó cho Bác Kevin. Em ko dân pro mà còn mê cái A1 này huống gì là Bác. Ko mua chắc ngày đêm bồn chồn, mất ăn mất ngủ. Mấy cái này ghiện còn hơn heroin.

Thank God, ko phải Sony RX1RIII. Móa, cấm thò đầu ra nhé. Để ông yên ổn với cái Q2 vài năm. Too much temptation mệt lắm. Mua giờ củng ko thời gian xài.

Mấy bửa nay giờ làm việc cứ cắm đầu dô SAR/FM. Giờ có thể relax được rồi.

@Bác Joseph: search thử ebay, dân chúng đua nhau bán A9 kìa bác
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 10:14 AM ngày 28-06-2021

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Coi cái video xong em cũng ngẩn ngơ. What a beautiful beast!

Một cái all-in-one camera, có thể làm mọi thứ. Từ sports, photojournalism, wedding, social events, wild life, industrial, advertising, commercial, portrait, fashion, movie set, movie main.

Thay vì mua 3 cái Sony A7RIV+A9II+ASIII, dân pro chỉ cần mua một cái Sony A1. Ba máy này tính sơ cũng hơn 11K. Trong khi A1 chỉ có 6.5K, chưa kể còn được bonus 8K capability.

Đối với dân amateur/semi-pro, giá 6.5K có thể là đắt. Nhưng đối với dân pro làm nghề, giá này ko đắt. A1 là một dream cam, một pro tool. Dân high level pro cần có pro tool để làm nghề và make money từ nghề của họ.

Bác KevinLe khóc ròng là đúng. Cái A1 này có thể làm được gần như tất cả 3 cái bodies của Bác đang xài A9+A7RIV+Canon1Dx1. Bán hết 3 cái thì dư lúa để tậu A1. :-)

Nhưng nói đi cũng phải nói lại. Dân pro, hay thậm chí là dân ko pro, cho một chuyến shooting trip and đi chơi xa, ko ai chỉ cầm 1 body. Bét lắm thì 1 main+1 backup. Dân đi chơi như em, lúc nào cũng 2 bodies, chưa tính cái smart phone trong túi. Rủi ro lúc nào cũng có. Ko ai muốn risk chuyến đi chơi plan nhiều tháng trời chỉ vì mang theo có 1 cái cam.

Một bài toán khó cho Bác Kevin. Em ko dân pro mà còn mê cái A1 này huống gì là Bác. Ko mua chắc ngày đêm bồn chồn, mất ăn mất ngủ. Mấy cái này ghiện còn hơn heroin.

Thank god, ko phải Sony RX1RIII. Đừng có ra nhé. Để ông yên ổn với cái Q2 vài năm. Too much temptation mệt lắm. Mua giờ củng ko thời gian xài.

Mấy bửa nay giờ làm việc mà cứ cắm đầu dô SAR/FM. Giờ có thể relax được rồi.

@Bác Joseph: search thử ebay, dân chúng đua nhau bán A9 kìa bác
    Em pre-ordered cái Sony 35GM, nó chưa về tới thì đã nhảy ra cái này. Giờ đang phân vân nên huỷ 35GM cho nhẹ túi bớt không, hu hu.

Đã đặt A1

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng