Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Xin tư vấn ống kính cho Sony A7ii.

Smile Xin tư vấn ống kính cho Sony A7ii.

Chào các bác,

Em cần các bác tư vấn giúp em lựa chọn ống kính như tiêu đề, xin vào thẳng vấn đề: Hiện tại em đang có 03 lựa chọn sau.

1. Sigma 24-70: 1 cho tất cả. To, nặng, chất lượng ảnh rất tốt (với nhu cầu).Nhưng vẫn băn khoăn, lăn tăn vài vấn đề: Có bị out nét (Front/Back Focus bệnh kinh niên của Sigma)? Bắt nét có nhanh và chính xác (Lens For)?

2. Kit 28-70 + 55 F1.8: Kit (giữ lại) ban ngày nói chung là ok, nhất là so với giá của nó. Ánh sáng yếu là bắt nét rất kém, chất lượng ảnh xuống cấp rất nhiều. Đã mua Flash rời để gỡ gạc lại chút xíu. Ống 55 này nghe nói rất tốt, lại tương đương mắt nhìn.

3. Sony 24-70 F4 (bán Kit): Gọn nhẹ hơn Sigma, không lo lắng việc tương thích với máy. Nhưng em nghe nói là yếu nhất dòng Sony Zeiss, vậy nó lấy nét có nhanh hơn Sigma (điều kiện ánh sáng yếu)? Chụp buổi tối có bị xuống cấp nhiều như Kit? Giá chính hãng tương đương, hàng xách tay thì rẻ hơn mà lại thiệt 1 khẩu (F4 vs F2.8) và 4 lá khẩu (7 vs 11).

Mục đích: chụp chơi đời thường, phong cảnh, chân dung, có thể mang đi công tác, du lịch nên thích gọn nhẹ. Vậy có nên đánh đổi điều đó với chất lượng ảnh của Sigma? Trong 3 lựa chọn đó thì nên lấy cái nào?

PS: em chưa có kính lọc nên khi đầu tư được ống kính sẽ mua thêm CPL, ND và chân máy.

Cảm ơn các bác rất nhiều!

Em nghĩ hình như mirrorless bây giờ đâu còn front/back focus nữa (bác nào rành hơn về vấn đề này xin cho biết thêm). Vì bây giờ máy focus là ngay trên con sensor, và dùng hybrid focus nên không có bị front/back focus. Nếu có thì em nghĩ là vì camera đã focus sai điểm thôi. Nên bác cứ yên tâm mà dùng Sigma Art này. Sigma bắt tay với Sony làm lens cho Sony ngàm E, nên em nghĩ nhanh và chính xác như lens Sony thôi. Em đang dùng Tamron 28-75mm và thấy rất tốt.

2. Em đã từng dùng 2 cái lens này. Và luôn luôn lúc nào 55mm cũng gắn trên lens. Vì chất lượng ảnh 55mm vượt trội kit. Không có lens để so sánh thì thôi, chứ có 55mm so sánh thì kit xem như kit nằm trong ba-lô luôn. Vì vậy em đã bán kit 28-70mm.

3. Con này đắt so với chất lượng ảnh đưa ra. Đắt một phần là vì "Zeiss". Em chưa dùng qua nhưng có đọc review nhiều và hầu như ai cũng không hài lòng về chất lượng vs. $. Hơn nữa bây giờ Sigma và Tamron đã ra F2.8 zoom thì con Sony Zeiss 24-70 F4 này xem như càng ít người dùng.
    hm...

Cảm ơn Bác joseph.luong, em sẽ giữ lại Kit và sẽ mua thêm 55mm. Trân thành cảm ơn bác đã rất nhiệt tình tư vấn và viết bài trên diễn đàn

Gửi Bác joseph.luong, sau khi em cầm nắm thực tế và cân nhắc các kiểu thì em đã lấy Sigma 24-70. Sau 2 tháng sử dụng thấy hài lòng, nhưng có vấn đề là bụi đã chui vào bên trong.
    Gửi bác tấm hình chụp thử
    20210419_214021 by Trantucuong, on Flickr

Giờ em muốn kiếm 1 ống 85, đang phân vân FE 85mm, Batis 85mm và Sigma 85mm.
    1. Sigma đâm chắc nhưng có bền với thời gian như Zeiss?
    2. Zeiss có lớp phủ T*, hiệu ứng 3D pop nhưng nhiều người nói Sigma hiệu ứng này tốt hơn? Điểm không thích là thiết kế hơi dị, không đẹp như FE 55mm và Bokeh không tròn
    3. FE 85mm lại kém Zeiss không nhiều
    Mong bác cho em chút đánh giá.

Chúc mừng bác Trantucuong với Sigma zoom. Tấm trên nếu chụp với khẩu lớn và tiêu cự >75mm thì chắc sẽ còn đẹp hơn nữa. Chắc vì vậy nên bác mới muốn lên 85mm :-)
    Tiếc là tiêu cự 85mm em không dùng nên cũng không có kinh nghiệm chia sẻ với bác.
    Em chỉ nhớ đọc review khi ngày xưa Sony 85mm mới ra thì nhiều người so sánh độ nét của Sony với Zeiss 85mm, và họ cho thấy lens Sony 85mm nét ngang ngửa Zeiss. Với cái giá chỉ có 1/2 của 85mm này (so với Zeiss và Sigma) thì rất hấp dẫn cho ai đang muốn 85mm.

Nếu là em thì em sẽ dùng Sony 85mm trước vì giá rất đáng với chất lượng ảnh cho ra. Còn nếu chi gấp đôi thì em sẽ dùng Zeiss F1.8 thay Sigma F1.4. Lý do là vì tuy em chụp các lens khác nhau, nhưng mỗi lần gắn 55mm vào thì thấy rất thích màu sắc cũng như độ contrast của ảnh. Nên em vẫn ưu tiên Zeiss hơn. Nhưng đó là cá nhân em thôi. Tùy người cảm nhận khác nhau.

Xài 85mm một thời gian coi chừng bác muốn lên a7iii hoặc a7c nữa đó. Vì eye-AF
    hm...

Em xin trân thành cảm ơn bác @joseph.luong. FE 85mm không phải lựa chọn tồi, Batis sắc nét còn kém cả FE 55mm theo Dxomark. Xem ảnh của 3 ống 85mm đó trên Flickr thì em có cảm giác màu của Batis ra trong và no hơn, đây là điểm cộng cho Zeiss. Em sẽ nghiên cứu thêm một thời gian nữa rồi quyết định. Chúc bác và tất cả mọi người cuối tuần vui vẻ