Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Góc nhờ tư vấn: A7 + lens chụp gia đình

Question Góc nhờ tư vấn: A7 + lens chụp gia đình

Chào các bác,

Em đã từng chụp Sony A7 + 58mm 1.8 ZA
    Sau đó chuyển sang Sony A7 + 35mm 1.4 ZA (sau đó bị "thất lạc" cả body lẫn lens :D)
    (A7 đời đầu)

Bẵng đi 1 năm, giờ em muốn mua lại body + lens.
    Mục đích là chụp gia đình + thỉnh thoảng chụp sự kiện

Em có vài lựa chọn mong các bác góp ý giúp ạ.

1. Về body, em định mua A7 hoặc A7R hay A7S.

Em không cần độ phân giải cao nhưng low light hay speed càng nhanh càng tốt (để chụp trẻ con)

2. Về body, em có vài lựa chọn

Lựa chọn 01: Sony 35mm 1.4 ZA. Hơi nặng, low light tốt. Dòng 35 1.4mm lens này em đã chụp nhiều năm trên cả máy Sony và Nikon.

Lựa chọn 02: Sony 24-70mm 2.8 ZA. Em thấy cơ động vì zoom được. Lần này muốn đổi gió chút từ 35 1.4 sang 24-70. Mong các bác cho ý kiến. Không rõ F2.8 chụp buổi chiều/tối có đủ sáng và nhanh không?

Với 35mm 1.4, em chụp xong rất hay phải crop lại lên smartphone (em không dùng PC).
    Hy vọng là chuyển sang 24-70 thì đỡ phải crop (nhiều như 35mm)

Về nhu cầu, chắc em xin cap lại vài dòng
    - Chụp gia đình, và thỉnh thoảng chụp event (gia đình)
    - Chụp trẻ con (chạy nhảy)
    - Một body + một lens thôi ạ, không tháo ra lắp vào.

Mong các bác tư vấn giúp ạ.

Em thấy bác đã dùng qua a7 đời đầu rồi nên có lẽ biết chụp trẻ con chạy nhảy rất khó. Em đã dùng a7m1 nên nghĩ rằng bác không nên mua máy này cho nhu cầu chụp trẻ con. Máy này bắt nét chậm. Trong trường hợp thiếu sáng, ngay cả với khẩu F1.8, thì a7 cũng có lúc không bắt được.

1. Có sự khác biệt của đời đầu giữa a7, R và S. Về AF, thì a7R & S chỉ sử dụng được lấy nét tương phản (CDAF), còn a7 thì sử dụng hybrid, là CDAF + PDAF (lấy nét theo pha). Nhưng AF hybrid chỉ mới sơ khai nên dùng chụp lấy nét khoảnh khắc hoặc action, hoặc thiếu sáng thì rất rất khó.
    Thêm nữa, a7R đời đầu màn trập là 100% cơ. Không có e-first curtain, nên mỗi tấm chụp là màn trập phải đóng mở 2 lần.

2. Sony không có 24-70mm 2.8 ZA. Chỉ có 24-70mm F2.8 GM hoặc 24-70 F4 ZA. Em nghĩ chắc bác đang nói đến F4 ZA. Lens này em chưa sử dụng qua nhưng đọc nhiều review và hầu như bị chê nhiều hơn khen. Hình ảnh cho ra không hơn lens kit là bao nhiêu, mặc dù được gắn tên Zeiss. So với giá thì em nghĩ thà lấy Tamron 28-75mm F2.8 hoặc hơn chút thì Sigma 24-70 F2.8.

Nói về thiếu sáng thì các body Sony đời sau này khử noise tốt hơn nhiều so với đời trước. Em đang dùng a7III, và so sánh với đời đầu thì hơn hẳn. a7II em chưa dùng qua nên không dám comment. Chỉ nhớ lúc đó a7 mới ra chưa được một năm thì a7II đã ra thị trường, và nghe nói hơn ở chỗ có chống rung và lấy nét nhanh hơn 30%. Nên em nghĩ có thể a7ii trị noise cũng chỉ ngang ngửa a7.

Sony Full-frame em nghĩ phải đời 3 mới thấy cái hay của AF Sony. Còn nếu bác không ngại dùng crop thì a6100 là một lựa chọn khá tốt vì có hệ thống AF tiên tiến nhất của Sony và nghe nói Tamron sắp ra lens 17-70mm F2.8 cho crop, nên có thể giá sẽ tốt mà được lợi AF Sony cùng với F2.8.

Vài dòng suy nghĩ của em :-)
    hm...

Cảm ơn bác đã góp ý. Em phản hồi vài ý

1. Chụp action trẻ con thì, dù em chỉ dùng Sony A7 đời đầu, chưa dùng các đời sau. Nhưng rõ ràng không so sánh được với D2X 85 1.4 hay 70 200 2.8. Khi em chọn Sony và chụp action trẻ con, em biết là không phải lựa chọn tối ưu về tốc độ. Xem tiếp 2.

2. Với A7 và 35 1.4 ZA (35 1.4 nhé), hay 55 1.8 ZA, em thấy tốc độ bắt action đủ nhanh (nếu kết hợp một số mẹo lấy nét và "stop" bọn trẻ con đúng thời điểm. So sánh A7 35 1.4 và D2X 85 1.4 hay 70 200 2.8 em thấy cũng tầm 7 so với 10, nói chung là chấp nhận được.

3. Về low light, 35 1.4 ZA chụp ban đêm, thiêu sáng, thậm chí ánh sáng trăng + đèn đường, tốt hơn các máy Nikon mà em đã dùng qua

4. Về noise, A7 + 35 1.4 zoom lên 100% vẫn không hề noise hay blur gì, em thấy đủ tốt.

5. Về 24-70 2.8ZA. Ý em là cái này Sony Vario-Sonnar T* 24-70mm f/2.8 ZA SSM II Lens. 2.8 ZA ạ

Nếu như bác nói thì bác chỉ còn ưu tư về lens thôi.
    Em chỉ xin góp ý về lens bác nhắc qua, Sony Vario-Sonnar T* 24-70mm f/2.8 ZA SSM II. Lens này ngàm A, gắn lên a7 thì cần ngàm chuyển, LA-EA3,4, hoặc 5. Em đã thử gắn 50mm F1.4 ZA ngàm A với adapter la-ea3 và nó lấy nét rất rất chậm. Vì khi gắn ea3 lên thì nó chỉ lấy nét theo pha, và hệ thống AF a7 vẫn còn chậm chạp lắm.
    LA-EA4 thì có gương mờ và dùng hệ thống AF trên ngàm.

Nói chung thì em nghĩ nên dùng các lens E-mount của Sony, hoặc Sigma & Tamron thì vẫn tốt hơn dùng A-mount gắn với adapter.
    hm...

Nếu cần ngàm/adaptor thì thôi, bỏ.

Con 35 1.4 và 55 1.8 em đề cập đều là E-mount.

Hàng Sigma hay Tamron thì nói thật em không khoái lắm.