Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: DSLR hay Mirrorless ? Nhờ các bác tư vấn giúp ạ

Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Tôi có Canon DSLR 1Dx và mua thêm cái EOS R.

Cái 1DX mình cất trong tủ sắt không đụng đến, chỉ xử dụng EOS R.
    Nay muốn mua EOS R5 để thay thế 2 cái củ.
    Mình là dân chụp chim và thể thao mà chon EOS R5 thì khỏi phải giải thích nhiều.
    Cảm ơn bác đã cho ý kiến ạ. Vậy mà em cứ tưởng là Mirroless không bắt khoảnh khắc nhanh được như DSLR chứ, em thấy Nikon quảng cáo D6 chụp thể thao nên mới nghĩ như vậy. Em vẫn chưa rõ về Viewfinder thôi

Quote Được gửi bởi sauthanh View Post
    Cảm ơn Comput, bác phanhungpetertruong đã chia sẻ thiệt hơn. Để em từ từ suy nghĩ lại xem sao :-)
    Bác phanhung có ảnh phong cảnh đẹp quá !
    @ petertruong : ý em là phối cảnh gần to xa nhỏ đó bác, nó chỉ thích hợp với trường hợp như ảnh bên dưới thôi

bác mua len góc rộng chút như 10-22mm chụp chuối xuống sẽ được hiệu ứng như trên ... nhưng nhớ fix distortion chút...

P/s: bác mượn ai đó 1 len góc rộng bác sẽ hiểu những gì e đề cập trên ...
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 02:44 PM ngày 23-10-2020

Cảm ơn bác đã cho ý kiến ạ. Vậy mà em cứ tưởng là Mirroless không bắt khoảnh khắc nhanh được như DSLR chứ, em thấy Nikon quảng cáo D6 chụp thể thao nên mới nghĩ như vậy. Em vẫn chưa rõ về Viewfinder thôi
    Trong thời gian chụp hình 95% là nhìn qua viewfinder, chỉ có 5% còn lại dùng LCD khi rảnh rang coi setup, review lại hình chụp hay quay phim.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Thanh niên đó nói nhảm đấy. Hiện tại thì Mirrorless không thể bắt nét nhanh được bằng DSLR.
    Mình cũng muốn mua 1 bộ máy ảnh mới, đang ngắm Fullframe Sony A7ii vì sự nhỏ gọn, giá cả lại quá rẻ. Không biết chất lượng ở VN sao mà rẻ giật mình như vậy, từ thân máy đến ống kính.

Bác chủ có lẻ thích Mirrorless gọn nhẹ.. giống mình!
    mirrorless có nhanh ko à?
    Dỉ nhiên chắc chắn là có rồi..nhưng giá nào thôi..
    Cở Sony A9I, A9 ii ko cần thử nhưng chắc chắc phải là nhanh!
    Nhưng cái giá phải trả là bao nhiêu? Chưa nói cái cùi bắp cấm phía trước nửa..
    Cái body 3,4000$ chả lẻ cắm cái lens 200$ vào? Coi sao được nè?
    Nếu tiền đó ko mua A9 chịu cầm máy to mua D500 thi chỉ 1/3 tiền thôi nhưng bắn chim bay trên trời củng rớt ..kaka..

Nặng kg nhẹ tiền..nặng tiền nhẹ kg..Chúc bác chủ mau có máy mới!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

DSLR thì đã có bề dày lịch sử rồi, còn Mirrorless thì chỉ mới đây thôi nên chưa rõ xu hướng thịnh suy. Em không có khả năng cứ thích thì mua nên mới khó :-)

Cảm ơn các bác petertruong, Comput, The Old Man, Trantucuong, phanhung đã chia sẻ kinh nghiệm, cũng như cho ý kiến về 2 dòng máy này ạ.
    Được sửa bởi sauthanh lúc 06:37 AM ngày 26-10-2020

Kết cục thì bác chủ mua dslr hay mirroless? Em quất con Fujifilm XE3 và lens fix 18f2 vô cùng gọn nhẹ, cả bộ chỉ cỡ 500gr. Giờ thì em đang rất hài lòng về độ gọn nhẹ của combo này.

Chờ em, chờ đến bao giờ... by Danh Thang, trên Flickr

Trạng thái đối nghịch

2021_0129_09400700 by Danh Thang, trên Flickr

Bác danhthangvn có máy Fuji nhỏ gọn mà ảnh màu tương phản đẹp quá ! Em thì vẫn đang dùng Nikon D3500, đôi khi lại chụp bằng iP6 :-). Em chờ xem lens Z 24-105 thế nào đã, nghe nói khẩu của nó là f/2.8-4. Mà em cũng không thích tông màu ám nâu đỏ của Z thế mới khổ ... nhắc tới lại đau đầu, thôi thì có cái gì dùng cái đó đi đã

Nikon D3500 với lens 18-55 AF-P

Mấy ảnh dưới này em chụp bằng điện thoại

kaka đt thời nay chụp ko thua gì dslr bác ợ ... nhưng muốn file tốt để edit thì dslr tiện hơn chút, ảnh ít bị noise hơn, DR tốt hơn

Em giờ vẫn ẵm con ip6 bắn đủ mọi thể loại...

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12