Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 20

Chủ đề: DSLR hay Mirrorless ? Nhờ các bác tư vấn giúp ạ

DSLR hay Mirrorless ? Nhờ các bác tư vấn giúp ạ

Chào các bác, em muốn nâng cấp thiết bị mà không biết phải chọn hướng nào để đi tiếp, giữa DSLR và Mirrorless nên nhờ các bác có kinh nghiệm đã dùng 2 loại này rồi tư vấn giúp em. Mục tiêu chính của em là chân dung trẻ em, với những khoảnh khắc hồn nhiên trong sáng, một chút hoa cỏ và phong cảnh. Không làm nghề, nhưng theo hướng nghệ thuật. Một số tiêu chí mà em nhắm tới là : full frame, lens tiêu cự 24mm, 85mm hoặc là 105mm
    Mong được các bác cho vài ý để khỏi bị đau đầu ạ

Hình này post lên để các bác hiểu nỗi lòng của em, máy cơ bản Nikon D3500 và lens kit, cảnh đẹp mà chất lượng quá thấp phải không ạ ?

Mirroless thì thường focus nhanh hơn dslr bác ạ ... nhưng bù lại dslr được khoảng len rẻ ...

Còn ko bác mua iphone x ... chụp phong cảnh chân dung em nói thật là chụp ko thua kém gì dslr ... mà bắt được khoảnh khắc cũng khá tốt...

Còn ảnh đẹp hay ko... thường dựa vào nhiều yếu tố như bố cục đường dẫn sáng tối bác ạ ...

Thân

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Mirroless thì thường focus nhanh hơn dslr bác ạ ... nhưng bù lại dslr được khoảng len rẻ ...

Còn ko bác mua iphone x ... chụp phong cảnh chân dung em nói thật là chụp ko thua kém gì dslr ... mà bắt được khoảnh khắc cũng khá tốt...

Còn ảnh đẹp hay ko... thường dựa vào nhiều yếu tố như bố cục đường dẫn sáng tối bác ạ ...

Thân
    Cảm ơn bác petertruong cho biết về focus giũa 2 dòng, em cũng muốn biết thêm về View finder nữa ... Về ảnh đẹp thì theo em nó là nghệ thuật mà ai theo sẽ nhắm đến, còn đến đó như thế nào thì cần phải có thiết bị tốt đã. Iphone thì em vẫn hay dùng nhưng chụp thì chỉ gọi là cho có ảnh thôi, nó còn tệ hơn cái D3500 của em nữa, chắc tại trình em thấp quá. Em post thử bác xem nhe

dạ em có cả iphone x lẫn iphone 6 nhưng iphone 6 thì e lúc nào cũng mang bên mình vì nó dễ sài... ảnh ọt thì e edit khá nhiều, đến giờ thì trừ khi chụp event hoặc chụp mẫu cần sài flash thì em mới cầm dslr còn lại chụp hoa lá cành, ảnh đời thường, portrait thì em vẫn ưu tiên iphone ạ

Ip X thì file khá là tốt, có chế độ xóa phông săn trong máy... nhưng tất nhiên dr lẫn chi tiết thì vẫn cần dslr ... tuy nhiên tạm chấp nhận được bác ạ. Còn đẹp như mơ thì đúng là cần chút "bột ngọt"

Nhưng nếu ánh sáng tốt thì cầm chụp bé thoải mái bác ạ...

Ảnh trên thì e nghĩ nếu bác gỡ bớt người ra khỏi anh thì ảnh bớt bị rời rạc ạ... vì đường dẫn lẫn người này đều nghịch nhau nên nhìn vào thế nào cũng bị phân tán suy nghĩ

Trong góc nikon thì em thấy thongxanh chụp rất đẹp mà hình như anh tx chỉ sài crop thôi ạ...

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    dạ em có cả iphone x lẫn iphone 6 nhưng iphone 6 thì e lúc nào cũng mang bên mình vì nó dễ sài... ảnh ọt thì e edit khá nhiều, đến giờ thì trừ khi chụp event hoặc chụp mẫu cần sài flash thì em mới cầm dslr còn lại chụp hoa lá cành, ảnh đời thường, portrait thì em vẫn ưu tiên iphone ạ

Ip X thì file khá là tốt, có chế độ xóa phông săn trong máy... nhưng tất nhiên dr lẫn chi tiết thì vẫn cần dslr ... tuy nhiên tạm chấp nhận được bác ạ. Còn đẹp như mơ thì đúng là cần chút "bột ngọt"

Nhưng nếu ánh sáng tốt thì cầm chụp bé thoải mái bác ạ...

Ảnh trên thì e nghĩ nếu bác gỡ bớt người ra khỏi anh thì ảnh bớt bị rời rạc ạ... vì đường dẫn lẫn người này đều nghịch nhau nên nhìn vào thế nào cũng bị phân tán suy nghĩ

Trong góc nikon thì em thấy thongxanh chụp rất đẹp mà hình như anh tx chỉ sài crop thôi ạ...
    Em hiểu là bác thương em nên khuyên dùng cái đang có để khỏi tốn tiền, nhưng sau một thời gian học hỏi thì có nhu cầu nâng cấp lên full frame, cũng là đánh dấu sự tiến bộ trong cách nhận thức ảnh. Về việc ảnh hay thì sau này sẽ còn phải nhờ bác nhận xét cho, cảm ơn bác nhe
    Em cần độ mịn của cảm biến full frame để chụp chân dung, và tránh hiệu ứng phối cảnh quá mạnh ở tiêu cự wide khi chụp phong cảnh. Như ở hình dưới đây em chụp ở tiêu cự 18mm trên crop, nhưng em không thích lắm vì phải đứng hơi xa và bị phối cảnh hơi mạnh, nếu là tiêu cự 24mm trên full frame em nghĩ sẽ tốt hơn nhiều

@sauthanh: có điều kiện thì chơi full frame luôn chụp cho đã, còn không thì crop với lens kit cũng thỏa mãn cái gọi là nghệ thuật rùi. :D

lên tấm ảnh với máy crop và lens kit. :D

Sống theo sở thích

Tôi có Canon DSLR 1Dx và mua thêm cái EOS R.

Cái 1DX mình cất trong tủ sắt không đụng đến, chỉ xử dụng EOS R.
    Nay muốn mua EOS R5 để thay thế 2 cái củ.
    Mình là dân chụp chim và thể thao mà chon EOS R5 thì khỏi phải giải thích nhiều.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Quote Được gửi bởi sauthanh View Post
    Em hiểu là bác thương em nên khuyên dùng cái đang có để khỏi tốn tiền, nhưng sau một thời gian học hỏi thì có nhu cầu nâng cấp lên full frame, cũng là đánh dấu sự tiến bộ trong cách nhận thức ảnh. Về việc ảnh hay thì sau này sẽ còn phải nhờ bác nhận xét cho, cảm ơn bác nhe
    Em cần độ mịn của cảm biến full frame để chụp chân dung, và tránh hiệu ứng phối cảnh quá mạnh ở tiêu cự wide khi chụp phong cảnh. Như ở hình dưới đây em chụp ở tiêu cự 18mm trên crop, nhưng em không thích lắm vì phải đứng hơi xa và bị phối cảnh hơi mạnh, nếu là tiêu cự 24mm trên full frame em nghĩ sẽ tốt hơn nhiều
    Mình nghỉ bác thần tượng mong chờ ở cái "full frame" hơi bị nhiều đấy..
    Đồng ý là FX thì sẻ ra ảnh sáng hơi trong hơn, nhưng củng phải tùy thuộc vào cái Lens rất nhiều..
    FX mà cấm Lens cùi thì bảo đảm thua DX với Lens ngon..
    Bác chưa có full frame bao giờ thì rước đại 1 cái về mà thử..hơi đâu mà nghe thiên hạ chém gió..
    Mình trải qua là vẩn hơn..9 người 10 í
    Cở D600, D610 second hand thì rẻ lắm rồi..
    Mà D600, D6100 ko nhanh lắm đâu nhé.. chộp con nít dẻ bị out net..

Nikon D600 + 24+70mm
    DSC_7666 by Timo, on Flickr

Nikon D7100 + fixed 50mm
    Füssen Weissensee Allgäu by Timo, on Flickr

Nikon D7100 + 17-55mm
    Heidelberg_Schloss by Timo, on Flickr

Mình ko chuyên phong cảnh lắm..theo ảnh trên thì full frame củng chả hơn crop lắm đâu..
    Tùy thời tiết tùy ánh sáng tùy góc ảnh tùy cái may..tùy nhiều thứ lắm bác ơi!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Quote Được gửi bởi sauthanh View Post

e nghĩ bác phanhung cũng đã nói hết những ý e muốn đề cập rồi

còn ý trên của bác e ko hiểu rõ lắm? hiêu ưng phối cảnh? nếu bác muốn góc rộng hơn thì lấy len 10-24mm của nik hoặc tokina vv ... hoặc kiếm cái ghế cao đứng lên chụp chuối xuống lolz

Nếu bác muốn đổi gió thì cứ thử thôi

Còn trên đây thì anh em góp ý để tham khảo
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 02:54 AM ngày 23-10-2020

Cảm ơn Comput, bác phanhungpetertruong đã chia sẻ thiệt hơn. Để em từ từ suy nghĩ lại xem sao :-)
    Bác phanhung có ảnh phong cảnh đẹp quá !
    @ petertruong : ý em là phối cảnh gần to xa nhỏ đó bác, nó chỉ thích hợp với trường hợp như ảnh bên dưới thôi

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng