Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 127

Chủ đề: Cắm Trại Mùa Đông

Cắm Trại Mùa Đông

Đây là bài viết tổng hợp nhiều chuyến đi cắm trại muà đông tại Yosemite. Thường thí tớ đi khoảng tháng 2.

Muà đông thì cảnh vật khác rất nhiều (nhất là những năm có nhiều tuyết), du khách cũng rất ít. Nhiều khi quanh nơi mình cắm trại chỉ có vài ba cái lều (tại trại 4), còn trong rừng thì dĩ nhiên là không có ai hết. Thật ra thì có, nhưng luật bất thành văn là bà con ai cũng muốn một mình một cõi, cho nên mình đã dựng lều là họ sẽ kiếm chỗ khuất tầm mắt mà dựng trại.

Thường thì tớ "cắm trại xe" - Car Camping. Tức là khuân đồ trong xe ra rồi dựng trại. Lối này thì tha hồ mang bánh trái, rượu trè đi. Những chuyến đi vô rừng xâu - backpaking thì đồ ăn khô thôi, vì nặng và phải lội bộ trên tuyết. Đi trên tuyết thì dĩ nhiên là sẽ mệt hơn. Tớ không dùng đồ trượt tuyết nên vận tốc ngang hoặc kém hơn đi bộ. Những tay dùng đồ trượt có thể đi trên 12 dặm trong một ngày.

Mùa đông cảnh vật thường là ả đạm hơn đối với các muà khác.

Hình tại cửa thung lũng năm ít tuyết.

Tuy nhiên gặp những ngày trời trong thì cảnh vật tươi sáng hơn.

Hồ Gương - Mirror Lake. Thật ra nó là con sông. Hình này chụp năm ít tuyết, vì vậy chỗ nắng nhiều thì tuyết tan hết.

Sông Merced. Muà đông ít nước và không có người bơi lội, nên cảnh vật yên tĩnh hơn.

Mùa đông lạnh nhiều khi tê càng luôn. Vì vậy mà rất ít người cắm trại lều. Thường thì họ mướn loại lều có lò sưởi củi hoặc ở trong khách sạn.

Một tấm hình tại trại Upper Pine buổi sáng muà đông. Muà hè thì nhan nhản người và lêu.

Lều một người, tớ dùng lần đi vô rừng. Hình chụp tại trại 4. Gần đó có một nhóm khác. Muà hè thì họ nhét 6 người vô một lô. Muà đông thì mình chiếm một mình một lô. Chỉ có khi nào mình đốt lửa trại lên thì có những người khác tới xin ngồi sưởi ấm ké, nhưng họ sẽ ngủ tại lô khác.

Nhiều khi treo thêm cái đèn cầy trong lều cho "ấm" thêm. Chẳng rõ hơn bao nhiêu, nhưng bớt bị hơi nước đóng trong lều và không mất công bật đèn bin khi cần làm gì đó. Có nhiều khi nằm trong lều uống rượu khi tuyết rơi bên ngoài.
    Tớ ít khi ăn uống trong lều lắm vi mấy con gấu hay mò vô nếu có mùi đồ ăn. Không những vậy mà khi gấu xé rách lều, nhiều khi bị phạt tôị không cất đồ ăn uống trong tủ sắt chống gấu.

Khi cắm trại xe thì thường là tớ ăn sáng thật no. Cả ngày đi lang thang chụp hình ngắm cảnh, rồi đến tối về trại ăn tối. Bữa trưa thì ăn nhẹ như bánh mì thịt, phô mai, những thứ nhẹ và gọn.

Một bữa sáng. Lần này dẫn con đi theo nên phải cho ăn uống đàng hoàng.

Nướng bánh mì ăn sáng với trứng chiên và thịt hộp

Nhiều khi tớ nấu sẵn tại nhà, bỏ tủ đá rồi đem lên trại nướng lại. Như vậy thì sẽ bới thời gian nấu nướng và rửa chén. Và thực đơn sẽ phong phú hơn là đem đồ theo nấu. Chỉ có muà đông thôi vì đồ đông lạnh không sợ bị tan.

Trứng, khoai, xúc xích và một chai nước mắm.

Bữa tối

Những bưã tối thì một là nấu tại chỗ.

Trời lạnh thì mì gói, cá tuna, rau, nấm.

hoặc đem đồ đông lạnh theo rồi nướng trên lửa trại.

Cơm cá hồi đi với Sake.

Khoai tây, xúc xích với ít rượu chát.

Còn đêm khuya lạnh thì rượu mạnh cho ấm lòng.

Hoặc ít ra cũng Sake "hun khói"

Được sửa bởi LN2017 lúc 11:54 PM ngày 18-10-2020 Reason: Link to picture

Mấy hình trên là chup trong những năm ít tuyết. Vì thế nên ăn uống trên bàn đàng hoàng. Có những lần tuyết nhiều thì tớ nấu ăn ngay trên tuyết luôn. Lý do là khỏi phải dọn tuyết trên bàn, hay là không sợ tuyết rơi lúc đang nấu ăn.

Tuyết rơi liên tục cho nên căng bạt che bếp rồi nấu ăn ngay cửa lều luôn. Trong rừng thì thường tớ nấu ăn cách xa chỗ ngủ để gấu ít mò tới.

Tuyết quá nhiều (trên đầu gối) nên đạp cho tuyết lún xuống rồi dùng xẻng đào thành cái bếp ngay cạnh lều. Ngủ trên tuyết thì ấm và êm hơn trên đất. Nhưng phải đạp cho tuyết xẹp cứng xuống. Nếu không nằm sẽ lõm xuống, rất đau lưng.

Lần này tớ đào đường vô lều thấp hơn đáy lều, nên ngồi trong lều nấu ăn không phải co chân lên. Gần như là ngồi trên ghế.

Bữa sáng trước khi đi chụp hình. Đem trứng luộc, qua một đêm nó cứng như đá, Nấu cả chục phút mới mềm ra.
    Mì gói, trứng luộc, cá tuna.

Còn những ngày không có tuyết rơi, hoặc không kiếm được gốc cây lớn căng bạt thì dựng trại giữa trời.
    Tuyết thì đắp lên để che gió cho bếp ga. Chai bia thì cắm xuống tuyết, bảo đảm uống không cần đá.

Bác LN2017 này thật là ngầu, thời tiết ra sao không cần biết, thích là đi. Em cũng thích camping, nhất là car camping vì khỏi vác, mang được nhiều thứ và ăn ngon hơn. Nhìn mấy món của bác còn ngon hơn bữa sáng của em! Ha ha

Em mong được xem thêm ảnh của bác.

Em đã theo dõi nhiều chuyến đi trước của bác. Thật thú vị . Với em thì kỹ năng sống , kiến thức đi camping ở xứ lạnh thì bằng không, zero! Cho nên bác cho xem gì em cũng thấy hay.
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Bác LN2017 này thật là ngầu, thời tiết ra sao không cần biết, thích là đi. Em cũng thích camping, nhất là car camping vì khỏi vác, mang được nhiều thứ và ăn ngon hơn. Nhìn mấy món của bác còn ngon hơn bữa sáng của em! Ha ha

Em mong được xem thêm ảnh của bác.
    Không ngầu đâu bác VK, mà tại ham chơi thôi. Thật ra mình cứ nghĩ là cực vì thời tiết hay lội bộ, nhưng đi vài lần rồi thấy quen.

Nhất là đối với thời tiết. Lúc đầu sợ lạnh nhưng đi rồi mới biết là cơ thể mình có thể chịu được độ lạnh mà mình không thể đoán ra được nếu chỉ ngồi tại nhà.

Bác làm thử một chuyến vào chừng tháng 2 này mà chụp hình thác đuôi ngựa. Tại trại Upper Pine họ cho phép bác ngủ trong xe nếu bác sợ lạnh. Tại trại 4 thì họ không cho, nhưng tớ biết có vài người vẫn ngủ trong xe. Bị bắt thì họ la rồi bắt dựng lều mà ngủ.

Cám ơn bác đã đọc. Em sẽ bỏ thêm hình.
    Được sửa bởi LN2017 lúc 12:23 AM ngày 16-10-2020

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    Em đã theo dõi nhiều chuyến đi trước của bác. Thật thú vị . Với em thì kỹ năng sống , kiến thức đi camping ở xứ lạnh thì bằng không, zero! Cho nên bác cho xem gì em cũng thấy hay.
    Cám ơn bác. Kiến thức của tớ thì cũng bắt đầu bằng zero như mọi người thôi. Nhờ tìm tòi trên mạng và đi thử vài lần lấy kinh nghiệm cắm trại muà lạnh (cắm trại xe), rồi sau đó đi vô hẳn trong rừng luôn (backpacking).

Từ đó mình sẽ biết mình có thể chịu được những thời tiết như thế nào, và cần phải có những dụng cụ cắm trại nào cho muà đông. Sẽ nói thêm sau về chuyện này.

Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng