Trang 8 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 127

Chủ đề: Cắm Trại Mùa Đông

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Em vẫn đang tập chụp manual thác này.

Đây là video làm từ hình chụp năm 2019. Bác xem rồi cho em biết nên làm tối nữa hay không. Cám ơn bác và các ACE trước.
    Perfect! Nhiều tấm làm nổi bật Thác Lửa. Nếu bác có dịp, bác hãy thử để manual exposure (M) vì như vậy bác mới thấy từ sáng cho tới tối theo thời gian; nếu không để manual exposure, máy sẽ tự đổi exposure và lúc đó ánh sáng thay đổi, lúc tối lúc sáng không đều (mặc dù slightly). Và nếu máy bác có time lapse thì bác thử luôn.

Trong những hình em thấy trên mạng thì chụp góc phía đông (bên phải) thì sẽ thấy nhiếu lửa (diện tích bề mặt của nước rơi) hơn. Nhưng mấy chỗ này rất nhỏ vì vướng cây và rất đông người. Em đang tính mua ống 200mm để đi ra xa hơn vô những chỗ ít người.
    Nếu bác đi xa hơn El Capitan Picnic Area thì 200mm không đủ. Em xem mấy blogs thì họ nói 200mm thì thích hợp cho máy crop ngay tại El Capitan Picnic Area, nhưng xa hơn thì em nghĩ phải dùng ít nhất 300mm. Nhiều người dùng Nikon 200-500, 80-400, ...

Bác xem nó đông như thế này.
    Quá đông cho sự yên tĩnh để chụp cảnh! Năm nay chắc đông hơn vì NPS đóng dải đất từ Merced River cho tới Southside Drive, tất cả dồn lại một chỗ EC Picnic Area. Hai năm trước đông quá, làm hỏng cỏ cây và bờ sông. Bác rành các đường mòn trên ấy nên em nghĩ nên tiến đến gần hoặc đi xa hơn Thác Lửa, tránh El Capitan Picnic Area.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Perfect! Nhiều tấm làm nổi bật Thác Lửa. Nếu bác có dịp, bác hãy thử để manual exposure (M) vì như vậy bác mới thấy từ sáng cho tới tối theo thời gian; nếu không để manual exposure, máy sẽ tự đổi exposure và lúc đó ánh sáng thay đổi, lúc tối lúc sáng không đều (mặc dù slightly). Và nếu máy bác có time lapse thì bác thử luôn.

Nếu bác đi xa hơn El Capitan Picnic Area thì 200mm không đủ. Em xem mấy blogs thì họ nói 200mm thì thích hợp cho máy crop ngay tại El Capitan Picnic Area, nhưng xa hơn thì em nghĩ phải dùng ít nhất 300mm. Nhiều người dùng Nikon 200-500, 80-400, ...

Quá đông cho sự yên tĩnh để chụp cảnh! Năm nay chắc đông hơn vì NPS đóng dải đất từ Merced River cho tới Southside Drive, tất cả dồn lại một chỗ EC Picnic Area. Hai năm trước đông quá, làm hỏng cỏ cây và bờ sông. Bác rành các đường mòn trên ấy nên em nghĩ nên tiến đến gần hoặc đi xa hơn Thác Lửa, tránh El Capitan Picnic Area.
    Cám ơn bác VK. Trong video đó là hoàn toàn manual hết. Em thay đổi iso, shutter speed và aperature tùy theo độ nắng. Có nhiều tấm bị overexposed và underexposed.

Hy vọng hè này Camp 4 mở cửa thì em vô thử ống 300 trên nikon DX xem nó thế nào.

Năm ngoái là họ đã đóng Southside drive rồi.

Chỗ em chụp là trên Northside drive. Mấy chỗ này thì dễ kiếm chỗ không có cây che như khu pinic hay Southside drive.

Tấm trên là chụp bằng iphone trên Southside drive. Chỗ này là chừng 12h trưa là đã có người tới dựng tripod lấy chỗ rồi.

Nhiều người còn leo xuông mé sông vì không có chỗ. Vì vậy mà nhiều bờ sông bị lở đất, và đây cũng là lý do họ đóng hồi năm ngoái.

Bà con hay tụ lại trên 2 con đường này là vì dễ di chuyển. Mấy khu khác thì phải mò vô rừng và lội tuyết.

2017 trip

Năm 2017 tớ coi google map mà mò vô phía nam của Southside drive.

Nhiều chỗ phải băng qua suối và lội tuyết. Mất vài tiếng đồng hồ mới chọn được một chỗ "hơi" vừa ý. Chỗ này là lệch về hướng tây rất nhiều so với năm 2016. Gần như là sau "đít" con ngựa đá này.

Trời rất lạnh và có tuyết rơi. Tốt hơn là bị mưa. Khu này không có ai hết, và trên đường vô cũng không gặp ai hết. Thế là một mình một cõi.

Đầu tiên là một ly mì cho ấm bụng, thêm vài hớp rượu mạnh. Tớ không lái xe nên uống thoải mái, chỉ sợ không nhớ đường đi bộ về thôi. Tuyết vẫn đang rơi trong khi xì xụp húp nước mì nóng. Những lúc như thế này mới thấy giá trị của ly mì ăn liền. Nhẹ, gọn, tiện (không phải rửa chén đĩa).

Hôm đó mây mù che hết. Nhưng ít ra cũng có dịp chụp manual.

Mò về tới trại là hơn 1h cuốc bộ. Thế là lại nổi lửa lên nấu ăn rồi độc ẩm. Vì có lửa trại nên có người tới ké, thế là lại quen thêm bạn.
    Được sửa bởi LN2017 lúc 12:50 AM ngày 07-02-2021

Đêm đó có tiếng nổ lớn làm tỉnh ngủ và nhớ tới tết Mậu Thân. Mới thiếp ngủ một lát thì gió lạnh lùa vô lưng làm thức giấc, chỉnh lại túi ngủ và ngáy tiếp.

Tới sáng ra mới biết là bị con gì đó xé rách lều, làm hơi lạnh ùa vô lều. Không thấy dấu chân. Đoán chừng là con racoon, chứ không phải gấu. May gặp một anh Ranger, nhờ giúp một tay để sửa cái lều. Tờ ngồi trong lều đẩy ra cho anh này dán băng keo. Trời quá lạnh nên làm vài lần mới dính băng keo vô lều được.

Hỏi về tiếng nổ đêm qua thì anh này nói đó là một tảng băng trên thác Yosemite rơi xuống.

Còn sớm nên mò qua mấy lô không có ai ở để mót củi khô trong lò. Họ cấm không cho lấy củi khô rơi dưới đất. Thế là có được một bữa ăn nóng.

Tớ mò lên núi kiếm chỗ chụp. Chỗ muốn mò vô là phía trái của giòng tuyết chẩy trong hình dưới. Thực ra là tuyết trên mặt nhưng nước ở dưới. Nhìn thì thấy có thể làm được, nhưng toàn là phải bám đá mà leo lên, nên tớ không mò vô\.

Được sửa bởi LN2017 lúc 12:52 AM ngày 07-02-2021 Reason: Links to pictures

Công nhận bác LN2017 gan và lì, đi vào rừng với bác là yên tâm nhất. 👍

Em xem qua mấy cái YouTube thì thấy vài người set up không đúng. Hai cái hiển nhiên là cách dùng tripod. Dù tripod nào cũng có center column để dùng khi cần nhưng nên tránh dùng vì nó amplify độ rung nếu có. Cái sai thứ nhì là có người treo lủng lẳng ba lô ngay dưới center column. Đúng là treo vật nặng sẽ làm chân máy chắc hơn nhưng sai là để vật nặng lủng lẳng. Mắt không thấy ba lô đu đưa nhưng xem ảnh sẽ thấy mờ mà không hiểu tại sao.

Chỉ có bác mới rành khu Yosemite. Chụp ảnh về phía Tây quá hoặc về phía Đông quá thì không thấy đuôi. Em sẽ chịu khó lội tuyết để thoải mái chụp ảnh và nếu em đi thì em sẽ ở ngay trong đó một hai đêm, biết là rất đắt nhưng tiện đi lại.

Sorry các ACE. Không hiểu tại sao trên desktop thì có hình, qua computer khác thì không. Đã chỉnh lại link tới hình.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Công nhận bác LN2017 gan và lì, đi vào rừng với bác là yên tâm nhất. 👍

Em xem qua mấy cái YouTube thì thấy vài người set up không đúng. Hai cái hiển nhiên là cách dùng tripod. Dù tripod nào cũng có center column để dùng khi cần nhưng nên tránh dùng vì nó amplify độ rung nếu có. Cái sai thứ nhì là có người treo lủng lẳng ba lô ngay dưới center column. Đúng là treo vật nặng sẽ làm chân máy chắc hơn nhưng sai là để vật nặng lủng lẳng. Mắt không thấy ba lô đu đưa nhưng xem ảnh sẽ thấy mờ mà không hiểu tại sao.

Chỉ có bác mới rành khu Yosemite. Chụp ảnh về phía Tây quá hoặc về phía Đông quá thì không thấy đuôi. Em sẽ chịu khó lội tuyết để thoải mái chụp ảnh và nếu em đi thì em sẽ ở ngay trong đó một hai đêm, biết là rất đắt nhưng tiện đi lại.
    Không gan đâu bác. Đi nhiều lần rồi nên bớt sợ.

Một cái nữa mà làm không cho rung là Exposure Delay Mode. Nikon là chức năng D4.

Năm nay chắc có nhiều nước vì thung lũng vẫn còn nhiều tuyết. Theo hình dưới thì tuyết ngập đầu gối.

Bây giờ tớ mới để ý thấy. Hình trong post trên tự động update. Trước giờ cứ nghĩ là copy link qua thì sẽ chỉ giữ hình ngay lúc copy thôi.

Lúc camera quay qua bên trái thì các bác sẽ thấy một hàng rào gỗ. Thanh gỗ ngang là cao chừng đầu gối.

Đây là chỗ đo lưu lượng sông Merced. Bên kia sông là đường mòn lên trên thác Vernal và Neveda, và lên tới Half Dome.

Mùa hè các bác sẽ thấy bà con đi lại rất nhiều.

Các bác muốn coi các cảnh khác của Yosemite thì dùng link dưới. Họ update hình 60 giây đồng hồ\.

https://www.nps.gov/yose/learn/photo...ia/webcams.htm

352 Giải Phóng, Phương Liệt, Thanh Xuân Hà Nội
    Ở đồng mô hiện nay, thấy bảo có khu cắm trại mới cũng khá đẹp, lại có dịch vụ ăn uống luôn có bác nào đã đi chưa cho em Xin vài hình ảnh Review cái.

Trang 8 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng