Trang 5 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 127

Chủ đề: Cắm Trại Mùa Đông

Thú vị thật bác LN2017. Em ít khi nghe hoặc xem ảnh về camping mùa đông.
    Mùa đông tuyết trắng cũng có cái đẹp của nó. Vì ít người có thể hike vào sâu trong mùa đông nên ít có cảnh tuyết hơn.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Thú vị thật bác LN2017. Em ít khi nghe hoặc xem ảnh về camping mùa đông.
    Mùa đông tuyết trắng cũng có cái đẹp của nó. Vì ít người có thể hike vào sâu trong mùa đông nên ít có cảnh tuyết hơn.
    Tớ cũng nghĩ như vậy. Tiêu biểu là Camp 4. Mùa đông thì thoải mái lấy chỗ cắm trại, mùa hè thì 12 giờ đêm phải có mặt xếp hàng lấy chỗ.

Đây là những tấm chụp trong chuyến đi đó.

Sông Merced nhín vế phía thác Yosemite. Mùa đông nước bắt đầu chẩy nhờ tuyết tan, hoặc mưa. Bụi nước biến thành tuyết và băng đóng đầy quanh thác và dưới chân thác.

Truyền thuyết cho rằng đứng dưới thác bụi nước ướt người sẽ mau có con.

Được sửa bởi LN2017 lúc 04:06 AM ngày 14-12-2020

Hồ Gương (Mirror Lake). Thật ra là con sông bắt nguồn từ suối Snow Creek. Đường leo lên Snow Creek là đường leo khó nhất trong thung lũng.

Chính giữa là đỉnh Watkins. Half Dome nằm phia sau bên phải tớ (không trong hình).

Nếu có dịp lên lại, tớ sẽ mò qua bên kia sông coi thử.

Chuyện Thần Thoại

Tiện đây nói thêm về khe núi đi vô Mirror Lake.

Tạm dịch từ https://sierranewsonline.com/the-leg...-on-half-dome/

Theo truyền thuyết người Da Đỏ thì có cặp vợ chồng đi vô khu này. Bà vợ là Tis-sa-ack đeo đồ nặng nhọc trong khi ông chồng chỉ cầm cái gậy đi rừng.

Đến hồ Gương thì bà vợ dừng lại uống. Vì trời nóng và quá khát nên bà ta uống cạn hồ luôn.

Lúc ông chồng tới thì hết nước uống nên nồi nóng cầm gậy đập vợ. Bà vợ vừa chạy vừa khóc. Bà điên tiết lên gỡ cái gùi đang đeo trên đầu quăng vào ông chồng.

Thần linh hiện ra và phạt vợ chồng. Bà vợ biến thành Half Dome với hình bà đang khóc. Tớ chụp tầm này từ xa chừng vài Km, lúc mặt trời sắp lặn. Tấm này tương đối thấy giống mặt bà đang nhìn về phía ông chồng bên trái (không trong hính).

Ông chồng cũng bị biến thành đá. Hình mượn trên mạng. Tớ có hỏi sao núi không thấy giống ngưới đàn ông, thì có một bà sống tại đó vài chục năm trả lời là cột đá chĩa lên trời tượng chưng cho dương vật của ông chồng.

Cột đá bên phải.

Hai người mãi mãi xa cách nhau, và chính giữa là hồ Gương.

Còn cái gùi thì bây giờ kêu là Basket Dome. Tớ không có hình.
    Được sửa bởi LN2017 lúc 04:48 AM ngày 14-12-2020

Xem cảnh đẹp và nghe bác LN2017 kể chuyện thì thích thật, nhưng nghĩ ra thì phải có sức dẻo dai, chịu đựng với một máy bơm máu thật tốt trong lồng ngực! Hiking hay treking một đường dài hoàn toàn không dễ và trọng lượng mình tải trên lưng sẽ quyết định đi bao xa. Em chỉ là amateur và tự mình liệu sức mình nên không dám đi như bác LN2017. Ở những nơi khác thì thuê porter vác hộ nhưng ở Mỹ chắc phải có giấy phép nhập cảng.

Bác đi mùa đông lên đó bánh xe bắt buộc phải có dây xích không?

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Xem cảnh đẹp và nghe bác LN2017 kể chuyện thì thích thật, nhưng nghĩ ra thì phải có sức dẻo dai, chịu đựng với một máy bơm máu thật tốt trong lồng ngực! Hiking hay treking một đường dài hoàn toàn không dễ và trọng lượng mình tải trên lưng sẽ quyết định đi bao xa. Em chỉ là amateur và tự mình liệu sức mình nên không dám đi như bác LN2017. Ở những nơi khác thì thuê porter vác hộ nhưng ở Mỹ chắc phải có giấy phép nhập cảng.

Bác đi mùa đông lên đó bánh xe bắt buộc phải có dây xích không?
    Cám ơn bác xem.

Bác nghĩ vậy thôi, phải đi mới biết sức mình. Vả lại người khỏe, trẻ đi nhanh, mình yếu, lớn tuổi thì đi chậm lại, cuối cùng cũng tới La Mã. Có một ông VN gần 70 đi đường PCT từ biên giới Mexico tới Canada. Không rõ có đi hết hay không. Còn mấy ông bà già 70-80 Mỹ thì tớ gặp nhiều lần rồi.

Mỹ không có porters, nhưng nhiều trại có nhà hàng, có lều, cho mướn ngựa nếu mình không muốn cuốc bộ. Mình chỉ vác theo quần áo máy ảnh thôi. Bác xem link này
    https://www.travelyosemite.com/lodgi...-sierra-camps/
    Mấy trại này lúc nào cũng bán hết chỗ, muốn phải chụp chỗ liền.

Tớ đi hết mấy trại này rồi, rất đẹp. Bác thích chụp phong cảnh và hiking thì nên đi nó trước.

Tùy theo tuyết và xe mà phải gắn xích hay không.

https://dot.ca.gov/travel/winter-dri...chain-controls

R1: Xe không có bánh xe đi tuyết phải gắn xích.

R2: Xe không phải loại 4X4 và có bánh đi tuyết phải gắn xích.

R3: Xe nào cũng phải gắn xích.

Trên mấy xa lộ họ sẽ chặn lại bắt mình gắn xích. Mấy khu ít người đi họ chỉ để cái bảng R1-R3 bà con tự động tuân theo.

Cám ơn bác LN2017 đã cho thông tin về chỗ ở và điều kiện cho bánh xe vào mùa đông. Em đã cất để nếu có hứng sẽ đi.

Không biết bao giờ mới được đến đây :-)

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cám ơn bác LN2017 đã cho thông tin về chỗ ở và điều kiện cho bánh xe vào mùa đông. Em đã cất để nếu có hứng sẽ đi.
    Có gặp một cặp VN đi Yosemite. Xe AWD, không rõ loại All Wheel Drive nào. Nhưng bị chặn lại và bị bắt gắn xích xe vô. Họ phải quay xe lại kiếm mua xích.

Không rõ họ có giải thích rằng xe là AWD hay không mà bị bắt gắn xích. Tớ cũng bị chặn lại và chỉ cho họ là xe có 4x4 (xe Toyota có icon của 4x4 trên màn hình) và không bị gắn xích.

Bài học ở đây là lúc nào cũng phải có xích xe dù rằng xe 4x4 hay AWD và có bánh xe đi tuyết.

Bài học kế tiếp là những chỗ bán xích xe trên xa lộ lúc nào cũng mắc hơn những chỗ khác chừng 3-4 lần. Và không chỗ nào cho trả lại hết. Tốt nhất là mua trước khi đi. Thường thì cuối mùa chơi tuyết là có giá khuyến mãi.

Tiện đây nói luôn nếu trốn không gắn xích thì mấy xe tow không được phép kéo ra cho tới khi cảnh sát tới cho ticket. Một tay quen bị lún tuyết, nhờ xe kéo, và phải đút thêm tiền vì không muốn bị phạt. Chuyện 20 năm trước, giờ không rõ họ phạt như thế nào.

Nếu mấy bác đi chơi vùng có tuyết thì nên đem theo cái xẻng nhỏ để bới tuyết quanh bánh xe, xúc đất vô bánh xe cho bám hơn nếu bị lún bất ngờ.
    Đem theo vài bình nước để rửa tay, kiếng xe và đèn xe. Họ hay rắc cát trên đường nên kiếng và đèn xe mau bị đóng xình.
    Đem theo mấy tấm ny lông để lót dưới đất lúc phải bò xuống gắn hay gỡ xích xe và vài bao tay.

Và xe tớ thấy hay bị lật là mấy chiếc 4x4 (qua những cái tớ thấy tận mắt). Tớ đoán lý do là xe truck/SUV trọng tâm cao hơn xe sedan nên dễ lật hơn. Và người lái ỷ y là 4x4 đi tuyết ngon hơn nên chạy quá nhanh và không biết rằng độ ma xát sẽ ít đi rất nhiều trên tuyết, đá đen (black ice - băng đóng trên mặt đường, nhất là trên cầu hay overpass).

Trang 5 / 13 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng