Trang 3 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 127

Chủ đề: Cắm Trại Mùa Đông

Thêm một cái nữa. Nhiều bản đồ vì cũ hay vẽ hơi sai, hoặc tại độ chính xác của GPS cho nên lúc đi nhiều khi nó chỉ mình đi rời khỏi đường mòn. Đừng nên sợ. Cứ theo đường mòn là chắc ăn nhất, trừ khi độ sai cách cả vài chục mét.

Nếu bác đi "off trail" thì dùng mốc như tảng đá, ao nước, vùng đồng cỏ giữa rừng rậm, v.v.

Một lần nữa em cám ơn bác LN2017 rất nhiều về sự sốt sắng và các chi tiết rõ ràng về máy móc và setup của bác.

Hôm nay em vào Caltopo và vẽ tất cả các trails mình muốn đi, đặt tên và dùng màu khác nhau. Em xem cả profiles của các trails và thấy thay đổi cao độ không đáng kể. Cái nào cũng dài khoảng 9 km, thích hợp cho day hikes. Caltopo tự động save nhưng khi export ra GPS thì không thấy đả động gì, có lẽ vì nó chưa thấy GPS gắn vào.

Em nghĩ sẽ không cần đến Garmin GPSMAP 66i. Thứ nhất vì vợ con đi theo, họ chẳng để em mất tích trong rừng, có gì thì họ sẽ đi cầu cứu, em không cần đến chức năng SOS. Em cũng không cần communication cho cả chuyến đi vì cả gia đình cùng đi. Thay vì $600, em sẽ mua model rẻ hơn vì chỉ để upload open maps sau khi chọn trails.

Em rất ngạc nhiên về độ chi tiết của Caltopo và GAIA GPS. Nó có tất cả các trails mà em định đi ở Patagonia trong phần đất Chile lẫn Argentina. Ngay cả Garmin Openmaps cũng có. Nhờ bác chỉ dẫn mà em rất yên tâm về các đường mòn trong chương trình đi.

Em có hai câu hỏi cuối: Caltopo cho export ra Garmin GPS không? Và GAIA GPS trên iPhone có chạy khi offline không?

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Một lần nữa em cám ơn bác LN2017 rất nhiều về sự sốt sắng và các chi tiết rõ ràng về máy móc và setup của bác.

Hôm nay em vào Caltopo và vẽ tất cả các trails mình muốn đi, đặt tên và dùng màu khác nhau. Em xem cả profiles của các trails và thấy thay đổi cao độ không đáng kể. Cái nào cũng dài khoảng 9 km, thích hợp cho day hikes. Caltopo tự động save nhưng khi export ra GPS thì không thấy đả động gì, có lẽ vì nó chưa thấy GPS gắn vào.

Em nghĩ sẽ không cần đến Garmin GPSMAP 66i. Thứ nhất vì vợ con đi theo, họ chẳng để em mất tích trong rừng, có gì thì họ sẽ đi cầu cứu, em không cần đến chức năng SOS. Em cũng không cần communication cho cả chuyến đi vì cả gia đình cùng đi. Thay vì $600, em sẽ mua model rẻ hơn vì chỉ để upload open maps sau khi chọn trails.

Em rất ngạc nhiên về độ chi tiết của Caltopo và GAIA GPS. Nó có tất cả các trails mà em định đi ở Patagonia trong phần đất Chile lẫn Argentina. Ngay cả Garmin Openmaps cũng có. Nhờ bác chỉ dẫn mà em rất yên tâm về các đường mòn trong chương trình đi.

Em có hai câu hỏi cuối: Caltopo cho export ra Garmin GPS không? Và GAIA GPS trên iPhone có chạy khi offline không?
    Em chưa bao giờ export thẳng từ Caltopo đến Garmin GPS nên không rõ. Nó nói là được thì chắc được đấy.

Em dùng Basecamp (cái này free) của garmin. Export từ Caltopo với format GPX. Nó sẽ hiện lên tất cả các trail mà bác đã vẽ, rồi bác chọn cái nào muốn export. Sau đó em dùng Basecamp để import vô rồi export qua 66S. Lý do em làm vậy là trong Basecamp em sắp xếp theo directory của vùng em đi. VD: Yosemite, Grand Canyon, Canada, v.v.

Một cái em làm thêm trên 66S qua Basecamp là dùng chức năng Print cuả Caltopo, xuống mục download KMZ. Cái này sẽ export KMZ file có thêm chi tiết như topo contours, markers, v.v. Nhưng không có data của trail, chỉ có hình thôi. Vì KMZ là một loại hình thôi.

Câu hỏi thứ 2 là có. Lúc em ở Paris thì buổi tối tại KS em dùng wifi mở GAIA ra mấy vùng muốn đi cho ngày kế tiếp. Ngày hôm sau mở ra thì nó vẫn còn đó. Em không rõ nó sẽ cho, và Iphone sẽ chứa được diện tích lơn như thế nào. Bây giờ bác mở ra lấy một thành phố nào tại Châu Phi (chẳng hạn). Rồi bỏ phôn vô airplane mode và không wifi rồi coi nói hiện lên như thế nào.

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Em chưa bao giờ export thẳng từ Caltopo đến Garmin GPS nên không rõ. Nó nói là được thì chắc được đấy.

Em dùng Basecamp (cái này free) của garmin. Export từ Caltopo với format GPX. Nó sẽ hiện lên tất cả các trail mà bác đã vẽ, rồi bác chọn cái nào muốn export. Sau đó em dùng Basecamp để import vô rồi export qua 66S. Lý do em làm vậy là trong Basecamp em sắp xếp theo directory của vùng em đi. VD: Yosemite, Grand Canyon, Canada, v.v.

Một cái em làm thêm trên 66S qua Basecamp là dùng chức năng Print cuả Caltopo, xuống mục download KMZ. Cái này sẽ export KMZ file có thêm chi tiết như topo contours, markers, v.v. Nhưng không có data của trail, chỉ có hình thôi. Vì KMZ là một loại hình thôi.

Câu hỏi thứ 2 là có. Lúc em ở Paris thì buổi tối tại KS em dùng wifi mở GAIA ra mấy vùng muốn đi cho ngày kế tiếp. Ngày hôm sau mở ra thì nó vẫn còn đó. Em không rõ nó sẽ cho, và Iphone sẽ chứa được diện tích lơn như thế nào. Bây giờ bác mở ra lấy một thành phố nào tại Châu Phi (chẳng hạn). Rồi bỏ phôn vô airplane mode và không wifi rồi coi nói hiện lên như thế nào.
    Hay quá, em sẽ đánh dấu thớt hữu dụng này để theo từng steps của bác để export Caltopo trails vào Basecamp trên máy tính, sau đó mới export kết quả vào 66S. GAIA có vẻ hay, mai em sẽ thử đi ra ngoài @ airplane mode, hiện giờ thì vẫn thấy các trails ở Patagonia ở mode này.

Offline Google Maps vẫn hoạt động trên iPhone khi offline, rất tiện khi chưa có SIM nơi mình đến. Có lần Em đến PT Malaga ở Spain vào tối thứ Sáu, tiệm đóng cửa hết vào cuối tuần, thế là phải dùng offline map hai ngày trước khi mua SIM. Offline map có chỉ vị trí của mình trên bản đồ, chỉ lối đi nhưng không có tiếng và feedback chậm hơn khi online một chút.

anh ko mang theo mấy lon bia, ngâm trong tuyết, chiều chiều về uống mát lạnh lolz

Bên em thì đã sang xuân...

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    anh ko mang theo mấy lon bia, ngâm trong tuyết, chiều chiều về uống mát lạnh lolz

Bên em thì đã sang xuân...

Có chứ bác. Hình dưới (post #6) là chai bia chôn trong tuyết ngay trước cái nồi nước.

Thực đơn đêm đó là đồ MRE (bên phải, cạnh cái xẻng), với súp của xứ Úc của bác đấy (gói giấy nằm giữa ly và chai bia).

Món súp Úc tớ hay dùng nhất trong khi đi cắm trại. Không mặn và quá loãng, lõng bõng như súp Mỹ.

Một cái này bác VK và ACE có thể dùng làm bản đồ là cái IPad.Cái này tớ đang thử và thấy cũng được.

Tớ có cái Ipad mini cũ rích. Download "google map" app, tới khu mình muốn đi rồi download "offline" map. Tớ thấy có 3 loại map type là default (bản đồ thường), Satellite (không ảnh) và terrain (bản đồ nổi). Với tớ thì satellite và terrain tốt hơn vì có nhiều chi tiết hơn (đồi núi, độ giốc, vv).

Mục đích chính là dùng làm bản đồ để nghiên cứu thêm khi đã tới vùng đó và không có sóng WIFI hoặc phone. Nhưng vì là loại Ipad không có GPS nên tớ dùng bluetooth link với garmin GPS66S và nó cho biết vị trí của mình. Hơi rắc rối một chút, nhưng tớ không phải mua thêm cái gì hết.

Tớ sẽ chỉ dùng cái này khi đi cắm trại xe thôi.

Mới làm thử tại nhà thôi, chứ chưa đi đâu xa hết nên vẫn phải lên mạng lục lọi thêm.

Mới đem ra đường thử giữa Ipad mini và GPS66S nối qua bluetooth. Ipad không có WIFI và trong airplane mode. Kết quả: Google Map sai biệt chừng 20 mét về phía bắc. Đi bộ chừng dưới 3 Mph và thấy vị trí trên Ipad thay đổi ngang với vận tốc mình đang đi.

Bị mất sóng bluetooth 2 lần, phải tắt GPS66S rồi bật lên lại, rồi vô Ipad chọn GPS66S. Không rõ là lỗi tại bên nào. 2 bên bin vẫn còn nhiều.

Có một cái là 66S phải tắt đi rồi bật lên lại để nối bluetooth. Cái này thì mình sẽ liên lạc với Garmin coi tại sao.

Một điều nữa là khi download map dùng default map thì khi bật qua satellite sẽ không có chi tiết nhiều lắm. Tốt nhất là download satellite.

Cám ơn bác LN2017. Bao giờ em cũng có một backup plan. Ngày xưa trước khi có Google map, em mang Garmin GPS (+NZ SD Card) và bản đồ giấy đi New Zealand. Bay đến Christchurch trời thì tối, mướn xe xong thì GPS mất sóng, may mà có đem bản đồ vừa lái bên tay trái vừa mần mò đến khách sạn, hú vía.

Sau này thì có Google map và đi đâu em cũng download offline map vùng đó để phòng hờ đến nơi trời tối và phi trường không bán SIM (như ở Malaga, Spain). Trường hợp sau đây mới không ngờ: năm em đi thì phi trường quốc tế Keflavik ở Iceland có bán SIM nhưng luật lúc đó ở Iceland khó khăn, activate SIM nhưng 24 tiếng sau mới dùng được. Tưởng tượng lúc đó không có bản đồ giấy hay offline thì đi đứng làm sao?

Cách đây không lâu, offline map cũng có vấn đề của nó. Tỷ dụ như đi từ điểm A đến điểm B, nó chỉ lái xe nhưng không chỉ đi bộ, dù cho khoảng cách rất ngắn và mình muốn đi bộ, do đó dùng offline map như bản đồ giấy.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cám ơn bác LN2017. Bao giờ em cũng có một backup plan. Ngày xưa trước khi có Google map, em mang Garmin GPS (+NZ SD Card) và bản đồ giấy đi New Zealand. Bay đến Christchurch trời thì tối, mướn xe xong thì GPS mất sóng, may mà có đem bản đồ vừa lái bên tay trái vừa mần mò đến khách sạn, hú vía.

Sau này thì có Google map và đi đâu em cũng download offline map vùng đó để phòng hờ đến nơi trời tối và phi trường không bán SIM (như ở Malaga, Spain). Trường hợp sau đây mới không ngờ: năm em đi thì phi trường quốc tế Keflavik ở Iceland có bán SIM nhưng luật lúc đó ở Iceland khó khăn, activate SIM nhưng 24 tiếng sau mới dùng được. Tưởng tượng lúc đó không có bản đồ giấy hay offline thì đi đứng làm sao?

Cách đây không lâu, offline map cũng có vấn đề của nó. Tỷ dụ như đi từ điểm A đến điểm B, nó chỉ lái xe nhưng không chỉ đi bộ, dù cho khoảng cách rất ngắn và mình muốn đi bộ, do đó dùng offline map như bản đồ giấy.
    Tớ cũng đi NZ và thay vì mua bản đồ cho GPS, thì tớ mua một SIM cho ĐT, và dùng nó thay cho GPS. Tiện một cái là một SIM mà vài cái ĐT khác cũng dùng dược như lướt mạng (qua WIFI Hot spot). Cái lợi chính là trong khi lái từ vùng này qua vùng kia (chừng vài trăm Km), đám con nít có chuyện để làm và không hay hỏi "sắp tới nơi chưa ??? ".

Trang 3 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng