Trang 2 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 127

Chủ đề: Cắm Trại Mùa Đông

Cũng như mọi người, kinh nghiệm cắm trại muà đông của tớ bắt đầu từ số 0.

Trước khi đi thì tớ học hỏi trên mạng, dựa vào kinh nghiệm cắm trại của chính mình vào muà thu rồi đi thử và rút kinh nghiệm từ đó. Vì dùng kiến thức trên mạng nên tớ cũng không chắc ăn lắm. Đây là vài cái tớ đọc trên mạng.

1. Mắc nhiều lớp quần áo. Cái này thì trên mạng cũng có nói, và dựa theo kinh nghiệm đi chơi tuyết. Tức là tớ mặc áo lót trong cùng, áo thường tay dài, một cái áo nỉ mỏng, áo lạnh có nón ngoài cùng. Nếu cần thì chơi thêm cái áo chống nước bên ngoài nếu gặp tuyết rơi lớn hay mưa. Đầu đội thêm cái Snow Beanie hay ski mask. cho ấm. Tớ dùng loại che luôn mặt. Ban ngày thì sắn lên, ban đêm thì bọc hết mặt lúc ngủ. Tất cả những đồ này thi đa số ai cũng có hết. Lý do mặc nhiều lớp là nóng thì cởi bớt từng lớp ra. Cái này tớ thấy rất đúng.

2. Treo đèn cầy trong lều cho ấm hơn. Lều mỏng như tờ giấy và đèn cầy nhở xíu nên không thể nào ấm nổi. Cái này thấy không đúng. Có cái tớ thấy là nó làm cho hơi ấm đi lêu nóc lều rồi thoát ra, như vậy sẽ giúp cho hơi nước đỡ bị đóng trong lều. Nhiều tay cho rằng úp cái chậu đất xét dùng trong cây con lêu sẽ làm nóng hơn. Rất vô lý nếu biết rằng cây nến chỉ ra nhiệt lượng nhất định, thì úp hay không sẽ không thay đổi được.

3. Ăn trước khi ngủ để ấm hơn. Tớ chưa làm trò này nên không rõ.

4. Ăn thêm chất béo cho thêm năng lượng. Tớ không làm vì thấy không đúng lắm vì tuỳ theo cơ thể và cao độ. Có lần tớ đi cắm trại trên 9000 bộ, ăn trưa món bánh mi tortilla với xúc xích Salami và phô mai. Vì cao độ, ít oxy nên đồ mỡ rất khó tiêu. Kết quả là ăn sao thì ra như vậy. Không phải mình tớ mà những người đi chung cũng bị vậy luôn.

5. Không nên uống rượu lúc trời lạnh. Tớ vẫn uống. Lúc đầu thì chỉ rượu đỏ, rượu mạnh, Sake. Về sau tớ uống bia luôn, nhất là lúc làm việc mệt mà đổ mồ hôi (như đào tuyết dựng lều).

6. Tránh chẩy mồ hôi. Lý do là mồ hôi bốc hơi làm thân nhiệt giảm xuống. Đó là lý do mặc nhiều lớp áo. Thấy nóng, chẩy mồ hôi thì cởi bớt ra. Thấy chẩy mồ hôi nhiều thì nghỉ xả hơi.

7. Ngủ trên tuyết ấm hơn. Tớ thấy đúng vì tuyết cách nhiệt tốt hơn đất (theo mạng và kinh nghiệm).
    Cùng một chuyến đi, khác ngày nhưng không rõ nhiệt đô khác bao nhiêu. Đêm ngủ trên đất thì lạnh mất ngủ luôn. Cái tấm mền mylar dưới lều là để cho khỏi ướt đáy lều chứ hoàn toàn không giúp cho ấm hơn như nhiều người tin. Muốn thử thì dễ lắm. Trải tấm đó trên tuyết rồi ngồi lên thì biết liền.

Đó là vài cái tớ thấy. Bà con có thấy thêm cái mẹo nào thì tự nhiên công bố cho ACE học hỏi thêm.

Lần đi đầu tiên tớ dùng cái lều đi cắm trại mùa hè, túi ngủ 0F, miếng trải ló lưng bằng closed foam. Và một đống áo lạnh. Và kèm theo chai rượu.

Nhiều người nói dùng lều muà đông sẽ ấm hơn. Tớ không nghĩ như vậy. Loại lều 4 muà sẽ chịu xức gió, và tuyết đóng trên mái tốt hơn lều rẻ tiền muà hè thôi. Với nhiệt độ thì không tốt hơn, chỉ có mắc tiền hơn thôi. Mấy bác coi mấy phim thời sự cắm trại muà đông trên mạng thì biết. Ngồi trong lều hơi thở bốc khói như ngồi ngoài trời.

Quan trọng là quần áo, túi ngủ và nệm lót lưng. Chuyến đầu tiên đó bị lạnh, chắc là tại chưa quen. Tớ nhớ có lúc lạnh tỉnh dậỵ, rót một ly rượu mạnh cho ấm người và ngủ tiếp.

Ăn uống lần đó thì dùng đồ hộp. Chưa nghĩ ra làm đồ đông lạnh như sau này.

Bánh tortilla loại bột mì là cái gói mầu trắng trong hình dưới. Nó rất khó bị hư, và có nhiều năng lượng so với các bảnh khác (đo trên trọng lượng-thể tích đối với năng lượng).

Lạnh quá nên hâm rượu đỏ uống. Lúc này mới khám phá ra rượu đỏ hâm nóng không ngon. Chỉ có lại rượu đỏ mà dân Bắc Âu nấu uống muà Noel thì ngon, còn rượu chát thường trong hình dưới không ngon. Sau đó tớ chỉ hâm Sake thôi, chứ không dùng rượu đỏ nữa.

Kinh nghiệm học hỏi trên chuyến đầu tiên là:

Cần thêm rượu mạnh lúc ngủ. Đuà thôi, chứ mặc ấm thêm là tốt nhất. Tớ khám phá ra là với những quần áo, túi ngủ đang có thì tớ chịu lạnh được. Lạnh nữa thì chỉ có mặc thêm áo vô thôi. Không phải mua sắm thêm những thứ dùng riêng cho muà đông.

Hộp quẹt ga không cháy, hoặc rất khó cháy khi trời lạnh. Lần đó không để ý. Sáng nấu cà phê, tay thì cóng, mà bật quẹt ga hoài không lên. Cuối cùng nhét vô túi quần hay áo (quên rồi) chừng chục phút là chạy lại bình thường. Sẽ nói thêm về ga nấu bếp butane. Từ đó về sau tớ đem thêm diêm quẹt và cây đánh lửa ferro.

Chai nước bị đóng đá, không đông hết nhưng sáng ra lấy súc miệng làm tê cả răng. Từ đó tớ nhét luôn vào túi ngủ cho ấm.

Những thứ khác tớ nhét vào túi ngủ là quần áo, vớ, găng tay, bin máy chụp hình. Bin chụp hình có mấy lần lạnh quá máy nói hết bin. Nhét vô túi áo chừng 30 phút là chạy lại. Từ đó về sau tớ sắm thêm vài cục bin vào đeo trong người. Có khi tớ nhét trong ba lô và bỏ vô thêm một miếng sưởi ẩm tay. Miếng này chừng vài tiếng đồng hồ là hết nóng.

Năm đó đi không có nhiều tuyết lắm.

Không rõ mấy giờ, nhưng muà đông mặt trời xuống rất thấp.

Thác Yosemite bắt đầu có nước. Thường là cuối hè là thác cạn nước. Muà đông có tuyết, mưa thì bắt đầu chẩy lại. Hình dưới là nước đóng đá dưới chân thác.

Trần mây thấp, nhưng không mưa hay tuyết.

Vì ít tuyết nên hình tại cưả thung lũng nhìn buồn thiu.

Cám ơn bác LN2017 đã chia sẻ những kinh nghiệm cắm trại mùa đông. Mong được bác kể nhiều về kinh nghiệm trekking, nhất là day hike. Mới đây có một bà đi hike trong Zion, đụng đầu vào cành cây, bị choáng váng và mất phương hướng, không tìm ra trail và lạc trong đó 12 ngày. Kiểm lâm, tình nguyện viên và chó đánh hơi cũng bó tay sau nhiều ngày tìm kiếm. May cho bà ta, có hikers nhìn thấy và báo cho kiểm lâm. Bà ta bị lả đi vì đói khát nặng, họ cứu được bà vào ngày Chủ Nhật vừa qua.

Em đang nghiên cứu đi Patagonia vào 11/2021 và sẽ làm 4 cái day hikes chính vì không đủ sức làm W circuit (4 ngày) hay O circuit (8 ngày). Bác nghĩ có cần thuê satellite phone/mua PLBs hay không? Nhìn mấy tấm ảnh của bác làm em rất nôn nóng.
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 02:07 PM ngày 21-10-2020

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cám ơn bác LN2017 đã chia sẻ những kinh nghiệm cắm trại mùa đông. Mong được bác kể nhiều về kinh nghiệm trekking, nhất là day hike. Mới đây có một bà đi hike trong Zion, đụng đầu vào cành cây, bị choáng váng và mất phương hướng, không tìm ra trail và lạc trong đó 12 ngày. Kiểm lâm, tình nguyện viên và chó đánh hơi cũng bó tay sau nhiều ngày tìm kiếm. May cho bà ta, có hikers nhìn thấy và báo cho kiểm lâm. Bà ta bị lả đi vì đói khát nặng, họ cứu được bà vào ngày Chủ Nhật vừa qua.

Em đang nghiên cứu đi Patagonia vào 11/2021 và sẽ làm 4 cái day hikes chính vì không đủ sức làm W circuit (4 ngày) hay O circuit (8 ngày). Bác nghĩ có cần thuê satellite phone/mua PLBs hay không? Nhìn mấy tấm ảnh của bác làm em rất nôn nóng.
    Phone và PLB thì cũng tùy theo trường hợp của bác.

Nếu em đi Patagonia thì em sẽ tính như vầy.

1. Nếu đi theo đoàn, hay có người hướng dẫn thì chỉ cần dùng cái phone thường để làm GPS. Em đang dùng app GAIA GPS (loại free). Trước khi đi thì load map vùng đó vô vì nếu không có sóng thì không dùng được. Bác đi theo đoàn thì khó bị lạc hơn. Trường hợp này không tốn đồng bạc nào hết. Xui lắm mới đi lạc đoàn thôi.

2. Nếu đi tự túc thì em sẽ dùng GPS, chung với bản đồ và địa bàn. Địa bàn của nam bán cầu khác với bắc bán cầu, bác nên mua bản đồ và địa bàn. Về GPS và PLB thì bác có thể mua loại có SOS qua satallite. GPSMAP® 66i là loại có thể text và gởi SOS qua satallite. Em đang dùng loại 66ST, hồi đó tiếc tiền không mua loại 66i. Loại 66i bác có thể mua inReach theo tháng. Lúc nào sắp đi hãy mua plan InReach. Vì là GPS nên không nói chuyện được. Loại này thì hao tiền nhất (so với mướn Sat Phone). Bác phải tìm hiểu thêm tụi S&R vùng đó như thế nào. Bác có máy mà vùng đó không có S&R thì cũng như không. Tại Mỹ thì tương đối dễ kêu S&R (Search and Rescue) hơn. Như tại Yosemite là họ có mặt thường trực muà du khách đông, và muà leo núi.

3. Sat Phone thì bác có thể mướn được. Em không biết nhiều về thứ này. Và không tính dùng cái này.

4. Dùng HAM radio. Cái này bác phải thi lấy bằng (tại Mỹ). Mấy nước khác thì em không biết. Nếu bác đi thì phải biết là vùng đó có sóng phủ từ các repeaters. Nếu không có thì máy sẽ vô dụng. Loại này rẻ hơn Sat Phone nhiều, và mạnh hơn loại Walkie-Talkie (máy bộ đàm dùng sóng băng tầng CB).

Nói tóm lại là mình phải dựa trên bản thân mình trước, trước khi dựa trên người khác.

1. Rành vùng đó. Bác vô Caltopo.com mà ghi nhớ trong đầu vùng đó. Tớ hay dùng cái này trước khi đi. Nếu mất GPS, bản đồ thì có thể nhớ ra được đường đi nếu lạc. Cái này có thể vẽ đường đi rồi load vô phone (phải mua App trên phone. Loại tớ sài hồi xưa thì tốn 15USD. Giờ đổi qua GPS Garmin nên không dùng nữa). Bắt mọi người trong nhà bác (nếu đi chung) học kỹ địa hình vùng đó. Bác cũng có thể in ra rồi đem theo.

2. Survival kít. Cái này thì tớ tự làm rồi đem theo trong người. Đừng mua, vì có những thứ mình không cần, hoặc không biết cách sử dụng. VD: vô vùng sa mạc thì đem đồ câu cá làm gì ?

3. Cách làm shelter, làm lửa, kiếm nước, v.v.

4. Dụng cụ đi rừng. Chắc bác đã có một ít

Thêm một cái về Sat Phone và HAM radio. Người kêu phải biết mình đang ở đâu để S&R đi kiếm Do đó cần bản đồ, địa bàn và biết cách dùng. Ít nhất thì cũng có GPS trên phone cho biết toạ độ của minh (GAIA app). Nên nhớ rằng trong rừng rậm hoặc các khe núi, GPS sẽ bị mất sóng.

PLB thi không sợ vụ toạ độ của mình (trừ khi mất sóng GPS)

Bác LN2007 rành về hiking gadgets quá trời! Cám ơn bác đã liệt kê tất cả các technologies đủ loại, từ HAM, PLBs, cho đến Sat phone, GPSMAP. Sơ khởi thì em thấy Garmin GPSMAP 66i là “dễ thương” nhất vì nó có SOS và GPS của vùng mình đi (có thể phải mua InReach cho tháng mình đi). Vì bác đã dùng nên em có câu hỏi như sau về Garmin GPSMAP.

Đây là ảnh từ Google Earth của một trong những trails em định đi. Trail này là nhánh / của W Circuit, đi về hết 8 tiếng. Điểm khởi hành là Hotel Las Torres và điểm đến là Mirador Base Las Torres.

7709F7E6-F110-4086-8884-7A464C7CC38A by Dat's Photos, on Flickr

Và đây là screenshot lấy từ Caltopo. Dù không có topocontours nhưng nó cho thấy các trails trong vùng. Câu hỏi của em là GPSMAP 66i có chỉ dẫn như lúc bác lái xe trong thành phố và dùng Google Maps hay không? Nghĩa là ví dụ, 500 feet nữa thì quẹo trái, đi hai miles nữa thì quẹo phải, ...

Vì em là planner và cũng là guide cho cả đoàn, tuy cũng đoàn nhưng vì bầu đoàn thê tử nên nhiều trách nhiệm. Cả một mạng lưới hiking trails như vậy mà lạc, đi dăm phút lại về chốn cũ thì vợ con nó chửi cho! 🤭😁

CEFC2DA3-2353-44F1-B2B9-A21D04CCE36A by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 09:14 AM ngày 22-10-2020

Caltopo map này cho thấy điểm khời hành ngay tại Hotel Las Torres, trông thì không đáng lo ngại cho lắm.

C495EFF5-AB14-4BEC-A90B-496B98B83E0C by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Bác LN2007 rành về hiking gadgets quá trời! Cám ơn bác đã liệt kê tất cả các technologies đủ loại, từ HAM, PLBs, cho đến Sat phone, GPSMAP. Sơ khởi thì em thấy Garmin GPSMAP 66i là “dễ thương” nhất vì nó có SOS và GPS của vùng mình đi (có thể phải mua InReach cho tháng mình đi). Vì bác đã dùng nên em có câu hỏi như sau về Garmin GPSMAP.

Đây là ảnh từ Google Earth của một trong những trails em định đi. Trail này là nhánh / của W Circuit, đi về hết 8 tiếng. Điểm khởi hành là Hotel Las Torres và điểm đến là Mirador Base Las Torres.

Và đây là screenshot lấy từ Caltopo. Dù không có topocontours nhưng nó cho thấy các trails trong vùng. Câu hỏi của em là GPSMAP 66i có chỉ dẫn như lúc bác lái xe trong thành phố và dùng Google Maps hay không? Nghĩa là ví dụ, 500 feet nữa thì quẹo trái, đi hai miles nữa thì quẹo phải, ...

Vì em là planner và cũng là guide cho cả đoàn, tuy cũng đoàn nhưng vì bầu đoàn thê tử nên nhiều trách nhiệm. Cả một mạng lưới hiking trails như vậy mà lạc, đi dăm phút lại về chốn cũ thì vợ con nó chửi cho! 🤭😁
    GPS cầm tay không "nói" như loại trong xe. Nó có thể "nhắc" bác gần tới chỗ quẹo. Bác xem link dưới. Tớ chưa dùng function "proximity alarm" nên không rõ là nó cho khoảng cách ngắn nhất là bao nhiêu. Tớ hay dùng những "mốc" trên đường đi rồi đánh dấu nó vô GPS (mark). VD: hòn đá giữa đồng cỏ, ao nước, v.v.

https://www8.garmin.com/manuals/webh...8E33286D2.html

GPS đi rừng bác phải nói nó bác muốn đi đường mòn nào (trail). Bác vô lại caltopo rồi lên góc trên bên trái "nháy" vô Add - Line. Rồi cho cursor vô đường trước khách sạn rồi chọn đường bác muốn đi tớ hồ nước. Đa số nó sẽ tự động "nhập" vô (snap to) đường có sẵn trên caltopo. Sau đó bác đổi mầu và độ rộng con đường cuả bác cho dễ thấy và save nó. Bác phải mở account mới save được. Loại free cũng cho save. Sau khi save xong, bác vô profile của con đường đó và sẽ thấy cao độ (độ giốc) và độ dài của đường đi. Nếu không thích thì vẽ đường khác. Sau đó bác export nó để bỏ vô GPS. Cách náy tốn thêm một bước, nhưng tương đối dễ hơn.

Trước khi dùng Garmin GPS 66, thì bác phải download garmin Basecamp vô computer. Sau đó vô link dưới download map của vùng bác muốn đi rồi bỏ vô Basecamp.

http://garmin.openstreetmap.nl/

Sau khi bỏ vô Basecamp thì bác vô rồi vẽ (đúng ra là chọn thì hợp lý hơn, vì đa số đã có sẵn) đường đi từ khách sạn đến hồ. Sau cùng là cắm GPS66 vô và download map và đường đi vô máy GPS. Đây là cách thứ 2 để vẽ đường. GPS66ST đã có sẵn worldmap nhưng không đủ chi tiết lắm. Bác nên so sánh cái nào chi tiết hơn thì dùng. Thêm cái nữa là nó có "birdeye view" (keyword), bác có thể download hình không ản vô để dễ nhìn hơn. Nhất là nhìn thấy các "mốc" như tảng đá lớn, ao nước, v.v.

Khi bác bật GPS lên thì bác "search" và chọn con đường đó là cứ theo nó mà đi.

Quên: cái tớ mua là 66S chứ không phải 66ST vì tớ kiếm bản đồ trên mạng rồi load vô thôi.

Theo Caltopo thì nó đã có sẵn đường rồi bác chỉ chọn đường nào dễ đi thôi (ít giốc, nhiều bóng mát, cảnh đẹp, v.v.).

Riêng về Garmin 66S nó có 3 vấn đề:

1. độ chính xác là chừng 14 bộ (feet). Chỉ có máy của quân đội mới có độ chính xác cao hơn.

2. Nó hay bị shift. Hình như kêu là lateral shift. Tức là bác đứng im một chỗ thì nó vẫn nghĩ là bác đi. Cái này không quan trọng lắm. Khi bác bắt đầu đi thì nó lại hoạt động bình thường. Ít ai thấy lỗi này trừ khi load vô lại Basecamp thì sẽ thấy tại sao mình ngồi ăn trưa một chỗ mà máy GPS nói mình đi lòng vòng quanh đó. Họ (Garmin) có giải thích tại sao, nhưng tớ không nhớ rõ lắm.

3. Nó không thấy map hay trail mà bác đã save vô external SD card. Cái này tớ liên lạc hãng Garmin hồi 2019 và họ đã sửa lại rồi. Tuy nhiên bác phải coi máy GPS có firmware mới nhất.

Bác nên mua thêm cái SD card mà có chỗ bỏ thêm map và trail (nếu bác hay đi nhiều vùng khác nhau).

Bin thì đừng mua loại recharge của nó. Bác dùng bin enlơop cũng được. Muốn xạc thẳng qua máy thì cắt một miếng giấy cứng, lót xuống dưới 2 cục bin cho nó đè lên cái nút rất nhỏ phía dưới là xong. Ít ai để ý thấy cái nút nhỏ này lắm.

Mua thêm cái vó silicon chống trầy và chống mồ hôi tay làm trơn trượt
    https://www.amazon.com/TUSITA-Case-G.../dp/B07MV52M8H

Mua thêm một miếng nhựa trong và dầy mà lót lên mặt hiển thị của nó.
    https://www.amazon.com/gp/product/B0...?ie=UTF8&psc=1

Và cái này lúc nhét trong hành lý. Và đựng thêm giây xạc
    https://www.amazon.com/Hard-Storge-G...DTEA2DFA63TN8R

Trang 2 / 13 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng