Trang 11 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 179

Chủ đề: Đi Chơi Ba Đảo Kauai, Hawaii, và Maui

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    @vankhoa: Đã hết rồi hả anh ? xem nhiêu hình của anh mà còn chưa "đã" nghe vì em biết chắc cả đời mình khó được làm chuyến đi như vầy.
    Như đã có lần nói với anh là hay xem video 4K vòng quanh thế giới trên trang "Amazing places in our planet" CŨng khá trùng hợp là lúc anh lập thớt này thì họ lại post lên mấy cái video về Hawaii như bên dưới , thành ra em vừa được xem ảnh và dẫn truyện của anh cộng thêm video hấp dẫn của họ nữa---> trên cả tuyệt vời! Cám ơn anh vì đã share nhiều hình ảnh đẹp và những câu chuyện hay trên cái thread...
    Cám ơn Phong nhiều. Hai đảo tương đối nhỏ, dân thưa, chỉ có biển là biển, chụp ảnh mãi thì cũng chỉ có ngần ấy cảnh và nếu treo hết ảnh thì lại cạn lời. Anh biết Phong mê du lịch với gia dình nên hay xem thắng cảnh trên YouTube. Biết đâu sẽ có ngày nhìn ông em bằng xương bằng thịt cười vui ở đâu đấy!

Đang tiếc là phải bỏ chuyến đi Taiwan và Bali vì dịch Vũ Hán, không thôi giờ này đang lang thang chụp ảnh rồi. Hy vọng sẽ có dịp khác để cho Phong xem ảnh cho “đã.”

biển đẹp thật.. :( bao giờ mói d

Không phải dân đảo không biết ăn gà mà vì họ lười phải làm thôi, các dân châu á khác như Phi, VN... vẫn thích ăn loại gà này vì thịt ngon hơn và chắc hơn gà công nghiệp. Cá nhân tôi cũng vậy mỗi lần ăn gà tôi thường ăn loại gà này chứ rất ít khi ăn gà ở ngoài siêu thị. Chúc mừng bạn đã có dịp thăm xứ sở thần tiên.
    Tôi cũng là dân Hawaii đây tôi ở đảo Maui, hiện tại đang làm việc tại Kobe Japan nhưng vẫn đi và về Hawaii.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Bộ này mà đi chụp chim thì tuyệt. Nhưng phải biết chỗ nào thì được phép ngủ qua đêm như vậy. Mà chỉ sợ sáng mai thức dậy thì không có ... thang để xuống !
    NZ7_1778 by Dat's Photos, on Flickr

Ha ha bây giờ mới thấy comment tếu của bác ASAV. Ở đảo Big Island em thấy họ cắm lều, dựng trại nấu nướng khắp trong các công viên tiểu bang. Ở đâu chứ trong TB Hawaii thì em nghĩ không sợ mất cắp, nhất là cái thang. Đang ngủ trên mui xe mà tự nhiên rớt xuống đất thì em nghĩ đòi lại được ngay lúc đó. 😁

Quote Được gửi bởi Japan View Post
    Không phải dân đảo không biết ăn gà mà vì họ lười phải làm thôi, các dân châu á khác như Phi, VN... vẫn thích ăn loại gà này vì thịt ngon hơn và chắc hơn gà công nghiệp. Cá nhân tôi cũng vậy mỗi lần ăn gà tôi thường ăn loại gà này chứ rất ít khi ăn gà ở ngoài siêu thị. Chúc mừng bạn đã có dịp thăm xứ sở thần tiên.
    Tôi cũng là dân Hawaii đây tôi ở đảo Maui, hiện tại đang làm việc tại Kobe Japan nhưng vẫn đi và về Hawaii.
    Em nói đùa vì có quá nhiều gà hoang chứ ai mà không biết ăn gà. Bên em thì họ có bán thịt “gà đi bộ” để phân biệt với gà bị nhốt, gà đi máy bay, và gà đi xe hơi. Em cũng có sở thích giống bác nhưng lặn lội đi chợ xa để mua gà đi bộ thì về ăn mất ngon.

Bác thật là hên được sống ở Maui. Cách đây 20 năm em có đi công viên Iao Needle, trên đường vào em ghé qua một vườn rất lớn. Vườn này là chỗ tổ chức đám cưới nhưng đi sâu vào thì họ trồng nhiều cây ăn trái, ăn đã luôn. Em đã tính đi Maui nhưng đến nơi bị nhốt 2 tuần trong hotel thì vô lý quá!

Chào tái ngộ các bác. Em nhờ bác apham đổi tên thớt để thêm hòn đảo Maui, nơi em mới đi thăm. Em định mở riêng thớt cho hòn đảo này nhưng thấy đứng một mình thì lạc đàn nên em cho chúng tụ tập với nhau nơi đây.

Sau khi tiểu bang Hawaii nới lỏng luật cách ly 14 ngày cho những du khách đến đảo nếu họ có giấy chứng nhận đã thử vi khuẩn cúm tàu (Covid-19) và có kết quả âm tính trong vòng 72 giờ kể từ phi trường cuối cùng đáp máy bay, hai vợ chồng em quyết định đi hưởng tuần trăng mật lần thứ ... 36 ở đảo Maui. Lần cuối hai vợ chồng em đến đây là năm 1999.

Lịch trình lúc đi là bay 1 tiếng từ phi trường Santa Ana (SNA) đến PT Auckland (OAK) sau đó bay 5 tiếng đến PT Kahului (OGG) của Maui. Lần đầu tiên em đeo mask trong nhiều tiếng đồng hồ, rất là khó chịu. Nhưng cái khó chịu của mình thấm vào đâu so với những thiệt thòi, mất mát của những người khác, nhất là những người làm trong dịch dụ phục vụ du khách, từ các hàng quán trong phi trường cho đến những hãng máy bay và dân chúng sống nhờ vào ngành du lịch. Đó là lý do là hai vợ chồng em nghĩ không thể kéo dài cuộc sống làm con tin cho con vi khuẩn tàu vớ vẩn và đi du lịch để giúp phục hồi kinh tế.

Hành trang máy ảnh của em rất nhẹ, chỉ có Nikon Z7 với ống kính 24-200, Leica Q, và iPhone. Em dùng Leica ít nhất vì muốn thử ống kính mới 24-200. iPhone thì tiện và ảnh chụp đẹp.

Sau đây là vài tấm chụp giữa trưa trong PT SNA, trông rất tội nghiệp! Bình thường có khách du lịch xếp hàng chứ đâu có vắng như thế này!

IMG_3564 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_3565 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_3566 by Dat's Photos, on Flickr

Rốt cuộc thì cũng an tọa 5 tiếng trong máy bay để đến OGG.

4671A222-07DD-4C19-85C2-AC3C1C3DC2AC by Dat's Photos, on Flickr

Em thuê hai căn hộ ở Westin Resorts cho hai tuần, nhưng vì bị trùng 2 ngày nên chỉ còn 12 ngày. Ngày đi ngày về hết 2, còn lại 10 ngày. Ngày thứ nhất thì nghỉ ngơi, đi chợ mua thức ăn cho cả hai tuần. Ha ha, cái gì cũng đắt hơn California gấp ba, bốn lần vì tất cả đều được mang đến bằng máy bay, thông cảm!

Hôm sau mới bắt đầu khám phá Maui. Vì nhà em ở gần biển nên không mặn mà gì cho lắm với tắm biển. Không như đa số các du khách khác cả ngày chỉ tắm biển sau đó tắm nắng, hai vợ chồng em là chắt chít của 50 người con của Âu Cơ lên núi nên thích hiking. 😎

Thử thách đầu tiên là Waihee Ridge Trail. Đường trail này lên đỉnh Lanilili của một trong những đỉnh núi về phía Tây của Maui. Trail dài khoảng 4 cây số và cao khoảng 500 mét từ chỗ đậu xe. Lên đỉnh hết 2 tiếng và xuống 1 tiếng.

9C10A237-5338-4FA7-A8C7-614BF15E14BD by Dat's Photos, on Flickr

IMG_3586 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_3587 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_3588 by Dat's Photos, on Flickr

Em bị du kích bắn lén trong rừng!

IMG_4102 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    NZ7_1778 by Dat's Photos, on Flickr

Ha ha bây giờ mới thấy comment tếu của bác ASAV. Ở đảo Big Island em thấy họ cắm lều, dựng trại nấu nướng khắp trong các công viên tiểu bang. Ở đâu chứ trong TB Hawaii thì em nghĩ không sợ mất cắp, nhất là cái thang. Đang ngủ trên mui xe mà tự nhiên rớt xuống đất thì em nghĩ đòi lại được ngay lúc đó. 😁
    Tớ cũng đang tìm hiểu về cái này, nhưng loại tốt cũng chừng 3-4 K. Trưởng phòng tài chính chắc chắn không đóng mộc cho mua rồi.

Chào tái ngộ các bác. Em nhờ bác apham đổi tên thớt để thêm hòn đảo Maui, nơi em mới đi thăm. Em định mở riêng thớt cho hòn đảo này nhưng thấy đứng một mình thì lạc đàn nên em cho chúng tụ tập với nhau nơi đây.

Sau khi tiểu bang Hawaii nới lỏng luật cách ly 14 ngày cho những du khách đến đảo nếu họ có giấy chứng nhận đã thử vi khuẩn cúm tàu (Covid-19) và có kết quả âm tính trong vòng 72 giờ kể từ phi trường cuối cùng đáp máy bay, hai vợ chồng em quyết định đi hưởng tuần trăng mật lần thứ ... 36 ở đảo Maui. Lần cuối hai vợ chồng em đến đây là năm 1999.

Hawaii nới lỏng thì Bắc Cali lại mới cho thêm luật cách ly 14 ngày cho những ai tới từ những vùng cách đó 140 dậm. Thật là chán, nhưng sáng ra nhâm nhi cà phê ngồi đọc bài của bác làm tâm thần sảng khoái lại. Cám ơn bác VK nhiều. Đa chờ coi thêm hình.

Em thuê hai căn hộ ở Westin Resorts cho hai tuần, nhưng vì bị trùng 2 ngày nên chỉ còn 12 ngày. Ngày đi ngày về hết 2, còn lại 10 ngày. Ngày thứ nhất thì nghỉ ngơi, đi chợ mua thức ăn cho cả hai tuần. Ha ha, cái gì cũng đắt hơn California gấp ba, bốn lần vì tất cả đều được mang đến bằng máy bay, thông cảm!

Hôm sau mới bắt đầu khám phá Maui. Vì nhà em ở gần biển nên không mặn mà gì cho lắm với tắm biển. Không như đa số các du khách khác cả ngày chỉ tắm biển sau đó tắm nắng, hai vợ chồng em là chắt chít của 50 người con của Âu Cơ lên núi nên thích hiking. 😎

Thử thách đầu tiên là Waihee Ridge Trail. Đường trail này lên đỉnh Lanilili của một trong những đỉnh núi về phía Tây của Maui. Trail dài khoảng 4 cây số và cao khoảng 500 mét từ chỗ đậu xe. Lên đỉnh hết 2 tiếng và xuống 1 tiếng.

9C10A237-5338-4FA7-A8C7-614BF15E14BD by Dat's Photos, on Flickr

Bác thấy dùng Caltopo thế nào ? Bây giờ họ cho thêm 4 bản đồ nữa. Ngày xưa chỉ giữ lại được một cái thôi.

Trang 11 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 910111213 ... Cuối cùngCuối cùng