Trang 15 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 51314151617 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 141 đến 150 / 179

Chủ đề: Đi Chơi Ba Đảo Kauai, Hawaii, và Maui

Cách đấy không xa là “lỗ thổi” Nakalele (Blowhole). Lỗ này ăn thông với sóng biển ở dưới và sức mạnh của sóng đập vào đá mạnh đến nỗi nước biển phun lên cao hơn cả chục mét.

NZ7_3155 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3181 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3190 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post

NZ7_3033 by Dat's Photos, on Flickr
    Em cũng như bác windy thích tấm này. Đây cũng là cảnh mà em "ước" sẽ được thấy khi mình về hưu. Nhưng khác với hai ông bà một chút là bên cạnh sẽ có cái tripod với camera. Hoàng hôn mà, không chụp "uổng" lắm :-)
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Em cũng như bác windy thích tấm này. Đây cũng là cảnh mà em "ước" sẽ được thấy khi mình về hưu. Nhưng khác với hai ông bà một chút là bên cạnh sẽ có cái tripod với camera. Hoàng hôn mà, không chụp "uổng" lắm :-)
    Hai bác làm em cũng thích tấm ảnh này. Em mượn mấy câu đầu của bài Xa Quê Hương để diễn tả cảm nghĩ của mình trước cảnh này.

XA QUÊ HƯƠNG
    (Đan Thọ & Xuân Tiên)

Chiều buồn mênh mông xa quê thân yêu
    Khi bước chân đi trên bến chia ly
    Áng mây lờ lững trôi êm về đâu
    Cánh chim lướt bay ngàn lối

Thuyền về nơi nao cho ta luyến tiếc
    Xa bóng quê hương đi tới muôn phương
    Vấn vương gợi ý tơ bao lời thơ
    Lắng nghe lá rơi chiều ơi

...

Thấy chứ bác. Chỉ không thấy Galactic Center từ giữa tháng 11 cho đến cuối tháng 1.
    Cám ơn bác VK. Tớ đang nghiên cứu về chụp cái này. Đọc vài post trên mạng thì thấy nói là không được. Nghe bác nói thì kiếm ra vài post nói là chỉ thấy cái phần đuôi thôi.

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Cám ơn bác VK. Tớ đang nghiên cứu về chụp cái này. Đọc vài post trên mạng thì thấy nói là không được. Nghe bác nói thì kiếm ra vài post nói là chỉ thấy cái phần đuôi thôi.
    Đúng vậy bác ạ, tùy theo mùa, địa điểm, ngày, và giờ giấc, người ta thấy phần và vị trí khác nhau của Milky Way. Thậm chí, nếu đêm dài 24 tiếng, trời trong, không trăng không mây thì bác sẽ thấy MW hai lần. Bác mua Photopills app ($10), họ có những tutorials xử dụng trên YouTube để chụp MW ở bất cứ đâu trên thế giới. Em rình để chụp nhưng chưa bao giờ có dịp thuận tiện. Tháng 3 vừa qua em định chụp MW từ đỉnh Maunakea ở Big Island, nhưng vào lúc có gió lớn, họ không cho lên.

Em nghiên cứu về những hiking trails ở Maui trước khi đi. Hai cái đẹp nhất là Waihee Ridge Trail Haleakala Sliding Sands Trail mà em đã dắt các bác lên. Các trails còn lại thuộc hạng thường, nhưng đối với em, cái gì mới, chưa biết đều nên đi.

Ojai Trail là một trong những trails gần resort em ở nên đi cho biết. Có những khúc đi sát bờ đá với phong cảnh cũng được. Hai vợ chồng em là 2 người duy nhất, chung quanh hoàn toàn không có ai.

NZ7_3207 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3199 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3198 by Dat's Photos, on Flickr

Sau đó em đến Olivine Pool, vì tên có mang chữ “pool” nên mọi người nghĩ là xuống tắm được. Nhưng đã có vài người xuống tắm nhưng chẳng bao giờ lên vì sóng đánh văng ra khỏi “pool”. Họ đã để bảng tên tuổi của những người xấu số, nhưng có du khách xem thường.

NZ7_3210 by Dat's Photos, on Flickr

Một trail nữa mà em rất thích về phía Nam của Maui, đó là Hoapili Trail. Trail này là biên giới trước khi đụng biển của cánh đồng nham thạch (lava field) trào ra từ đỉnh Haleakala khi núi lửa phun. Nơi đây có tính cách lịch sử vì còn các nền nhà của người Polynesians đến lập nghiệp. Nền nhà và tường được xây bằng nham thạch. Nơi đây cũng là bãi tập dội bom của HQ Hoa Kỳ vào Thế Chiến Thứ II.

Ngoài khơi là vịnh La Perouse, tên của một nhà thám hiểm người Pháp đến đây vào thế kỷ thứ 18. Ông ta đoán sai là đỉnh núi lửa Haleakala bị văng mất khi núi lửa phun, nhưng sau này người ta nghiên cứu cho biết là mưa gió soi mòn đỉnh.

Một bên là núi Haleakala với lava field, một bên là vịnh, và trail đi ngay trên bờ. Cảnh rất hoang sơ nhưng đẹp và yên bình. Chỉ nghe tiếng sóng và tiếng chim hót.

NZ7_3212 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3227 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3265 by Dat's Photos, on Flickr

Cảnh như thế này thì khó về lắm! Chỉ là một bãi cát nho nhỏ, đủ cho một gia đình vui đùa, nhưng tuyệt nhiên không có ai!

NZ7_3221 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3218 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3223 by Dat's Photos, on Flickr

Đặc biệt là có nhiều dê núi, nó đông hơn những người đi trên trail, chắc vì không ai bẫy ăn thịt. Lông đen hòa với nham thạch đen nên khó nhận ra.

NZ7_3253 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3263 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3281 by Dat's Photos, on Flickr

Đúng vậy bác ạ, tùy theo mùa, địa điểm, ngày, và giờ giấc, người ta thấy phần và vị trí khác nhau của Milky Way. Thậm chí, nếu đêm dài 24 tiếng, trời trong, không trăng không mây thì bác sẽ thấy MW hai lần. Bác mua Photopills app ($10), họ có những tutorials xử dụng trên YouTube để chụp MW ở bất cứ đâu trên thế giới. Em rình để chụp nhưng chưa bao giờ có dịp thuận tiện. Tháng 3 vừa qua em định chụp MW từ đỉnh Maunakea ở Big Island, nhưng vào lúc có gió lớn, họ không cho lên.
    Cám ơn bác VK. Tớ có biết photopills, nhưng chưa mua. Đang dùng Stellarium trên desktop để nghiên cứu trước.

Đã chuẩn bị cuối tháng này đi Death Valley chụp ban đêm và lúc mặt trời lên/xuống (không có tính chụp MW). Bây giờ thì mấy công viên bị đóng cửa nên lại nằm nhà.

Trang 15 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 51314151617 ... Cuối cùngCuối cùng