Trang 1 / 18 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 179

Chủ đề: Đi Chơi Ba Đảo Kauai, Hawaii, và Maui

Đi Chơi Ba Đảo Kauai, Hawaii, và Maui

Em đi chơi hai đảo Kauai và Hawaii (the Big Island) về chưa được một tuần. Nhân dịp cả nước Mỹ đang “nghỉ ngơi” để tránh lây vi khuẩn Trung Cộng (Chinese virus), dù em lúc nào cũng đang nghỉ nhưng để giúp vui các bác “bị” ở nhà như hai bác ASAV và bác dienson, em soạn bộ ảnh này để cho các bác quên cái tù túng trong lúc này. Hy vọng hai bác xem ảnh cho đỡ ... “Ngồi buồn thơ thẩn đi ra, đụng phải cột nhà thơ thẩn đi vô. Ngồi buồn thơ thẩn đi vô, đụng phải cái bồ thơ thẩn đi ra.”

Em vác theo Nikon Z7 với các ống kính 14-24, 24-70, và CZ 135 APO f/2.0 để thử, ngoài Leica Q. Phần nhiều em dùng Z7 để chụp nhưng đôi khi cũng dùng Q cho nó không tủi thân. Em chuyển từ RAW qua DNG và dùng Lightroom để làm hậu kỳ. Những tấm với kích thước nguyên thủy được giảm còn 40%, theo MB thì từ 56 (RAW) xuống còn 3 đến 4 MB (JPG.)

14 ngày thì em ở đảo Kauai 5 đêm và đảo Hawaii 9 đêm. Chưa bao giờ em được gần sóng nước lâu như thế. Đa số những chỗ nào xe vào được là em đến, trừ vài trails em phải mò mẫm vô. Ngoài các quốc gia cộng sản, người ta tả Hawaii như là một thiên đường hạ giới cũng đúng. Chung quanh là biển và lúc nào cũng có gió mát trong một khung cảnh hoàn toàn thiên nhiên, bàn tủ đồ đạc trong nhà không có đến một lớp bụi trong xuốt hai tuần.

Em đến rất nhiều bãi biển và vịnh. Vì tiếng địa phương rất khó đọc và nhớ nên em không thể ghi lại hết được, dù gì thì các chốn này cũng chỉ ở chung quanh đảo, không đâu xa.

Em bắt đầu bằng những tấm ảnh chung quanh đảo Kauai, một đảo được ví như là Vườn Xanh. Thật khó tưởng tượng khi thấy cả đảo nhiều cây và xanh đến thế, có lẽ vì mưa nhiều. Họ rất khéo và tôn trọng môi trường xanh. Nhà nhà đều có vườn chung quanh với cây to nhỏ, có nhà cắt tỉa, có nhà để mọc hoang.

NZ7_0722 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0733 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0745 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0746 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0747 by Dat's Photos, on Flickr

Em lại xách ghế vào ngồi hóng ảnh của bắc Văn Khoa ạ. Topic nào của bác cũng đầy đủ thông tin và ảnh đẹp.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Em lại xách ghế vào ngồi hóng ảnh của bắc Văn Khoa ạ. Topic nào của bác cũng đầy đủ thông tin và ảnh đẹp.
    Cám ơn bác. Gia đình bác làm một chuyến đê! Bác sang Nhật rồi từ Nhật, họ có các hãng/chuyến bay thẳng đến Honolulu, từ đó, bác lấy máy bay interisland đi khắp nơi. Em thấy nhiều du khách Nhật. Bảo đảm gia đình bác sẽ thích! Nhưng chờ tình hình yên ổn đã, tiểu bang Hawaii nhắn du khách hãy ngừng đến trong 30 ngày. May quá em vừa làm một chuyến!

Những tấm ảnh mở đầu và đa số cảnh biển đều được chụp ở các bãi biển về phía Đông của đảo Kauai. Về phía Bắc thì phải lội bộ vô, phía Nam và Tây của hòn đảo ít bãi hơn và ít phát triển. TB Hawaii rất hay ở điểm là dọc theo bờ biển, chỗ nào đẹp là họ làm công viên bao la cho dân chúng đến tắm biển và theo luật, không một bãi biển nào thuộc về tư nhân, tất cả đều là công cộng. Nhà cửa rất đắt, 2, 3 triệu đô la là thường, nhưng đẹp thì khỏi nói.

Căn này cỡ 1 triệu đô. Nhà dọc theo bờ biển được xây trên nhiều cột bê tông cốt sắt chôn sâu xuống cát để tránh bão. Tầng dưới mặt đất dùng làm nhà kho, nhà xe, hoặc cất phòng cho thuê ngắn hạn.

NZ7_0748 by Dat's Photos, on Flickr

Gặp hôm đến ngọn hải đăng được thì họ đóng cửa và trời âm u, mưa. Ngồi trong xe chờ cho đến khi tạnh một chút thì em bay ra, chụp vài tấm. Ảnh thứ nhất được chụp với 24-70, ảnh sau với CZ 135 mm. CZ thật lợi hại, phóng lớn lên thấy cả tên của hãng làm máy xúc đất John Deere!

NZ7_0755 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0760 by Dat's Photos, on Flickr

Một cảnh sau làm em rất thích, đó là gà hoang. Trời đất ơi, dân đảo không biết ăn thịt gà hay sao mà cơ man bao nhiêu là gà, bốn phương tám hướng đều thấy gà. Dân đảo kể rằng gà do người nhập cư mang đến nhưng có một trại gà bị bão làm gà xổng chuồng. Chẳng ai buồn bắt nên để nó thành gà hoang. Có một gia đình gà đến gõ cửa xin ăn, em cho bánh mì nhưng sau đó tiếc mãi vì ngày nào gia đình đó cũng đến chờ ăn. Sống 45 năm ở ngoại quốc, lần đầu tiên em nghe tiếng gà gáy trở lại. Một cảm xúc rất đặc biệt!

Video báo thức của em, các bác vặn vừa đủ âm thanh, tránh làm phiền hàng xóm.

IMG_0433 by Dat's Photos, on Flickr

Còn đây là các chú khác. Mấy chú này xuốt ngày khoe mã, còn gà mái thì bận bịu mải nuôi con nên em không có ảnh.

NZ7_0763 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0893 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0872 by Dat's Photos, on Flickr

@vankhoa: thú vị anh nhỉ? ở VN thì 30 phút sau có cháo gà tiết canh bóp gỏi ăn rồi!
    Ảnh của nikon Z mirrorless có tone màu nó hơi bluish nhỉ , giống như các review em đã xem.
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cám ơn bác. Gia đình bác làm một chuyến đê! Bác sang Nhật rồi từ Nhật, họ có các hãng/chuyến bay thẳng đến Honolulu, từ đó, bác lấy máy bay interisland đi khắp nơi. Em thấy nhiều du khách Nhật. Bảo đảm gia đình bác sẽ thích! Nhưng chờ tình hình yên ổn đã, tiểu bang Hawaii nhắn du khách hãy ngừng đến trong 30 ngày. May quá em vừa làm một chuyến!
    Dạ em có dịp đến Hawaii rồi, lần đó chỉ loanh quanh 4 ngày trên đảo lớn Honolulu thôi chứ em chưa có dịp bay qua các đảo nhỏ.
    À nói thêm ku con nhà em có nguồn gốc từ Hawaii ạ, năm nay cháu gần 7 tuổi rồi ;)
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    @vankhoa: thú vị anh nhỉ? ở VN thì 30 phút sau có cháo gà tiết canh bóp gỏi ăn rồi!
    Ảnh của nikon Z mirrorless có tone màu nó hơi bluish nhỉ , giống như các review em đã xem.
    Đúng là ảnh của Z hơi bị ám màu xanh. Anh ngạc nhiên là đến Firmware 3.0 mà Nikon vẫn chưa sửa! Khi chụp ở cao độ, nắng gắt và trời trong veo thì hiệu ứng bị mạnh hơn.

Ở Kauai, vấn đề gà hoang làm nhiều người nhức đầu vì chúng phá phách vườn tược và vì bay được nên hàng rào không cản được chúng. Luật ở nước Mỹ là không hành hạ súc vật, do đó cấm bắn hay đầu độc gà. Bẫy thì được và sau đó làm gì với con gà thì chính phủ Hawaii không quan tâm và không ai vào bếp nhà mình. Nghe nói thịt gà hoang dai và ngon, nhưng dân chúng quen mua gà làm sẵn, chẳng ai buồn bẫy, giết, nhổ lông, mổ, ... Anh nói đùa với bà xã nếu mở tiệm phở gà ở đây thì lời to vì có gà miễn phí và thịt ngon! Nói thế chứ sẽ ế vì vừa ăn tô phở gà xong, lái xe về thì thấy xe cán gà đầy đường thì ai còn bụng dạ nào trở lại? Mỹ là thế! He he.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Dạ em có dịp đến Hawaii rồi, lần đó chỉ loanh quanh 4 ngày trên đảo lớn Honolulu thôi chứ em chưa có dịp bay qua các đảo nhỏ.
    À nói thêm ku con nhà em có nguồn gốc từ Hawaii ạ, năm nay cháu gần 7 tuổi rồi ;)
    Hay nhỉ, thế thì bác có cơ hội sang Hawaii lập nghiệp, em rất thích chất lượng không khí ở đây và rau quả organic, rẻ hơn ở chợ Mỹ. Họ bán ở các farmers markets đủ các thứ trái cây miền nhiệt đới.

Em đã đi tất cả 5 đảo lớn ở Hawaii và theo nhận xét riêng thì Oahu (nơi có thủ đô là Honolulu) bị thương mại hóa quá nhiều, Maui: xinh xắn dễ thương, Molokai: không có gì ngoài gió và cát thổi vào chân như đánh giấy nhám, Kauai: rất xanh và thiên nhiên, Hawaii (Big Island): còn hoang vu nhiều vì nham thạch núi lửa khắp nơi, khó trồng trọt, phát triển.

Trang 1 / 18 12311 ... Cuối cùngCuối cùng