Trang 12 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 179

Chủ đề: Đi Chơi Ba Đảo Kauai, Hawaii, và Maui

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Em thuê hai căn hộ ở Westin Resorts cho hai tuần, nhưng vì bị trùng 2 ngày nên chỉ còn 12 ngày. Ngày đi ngày về hết 2, còn lại 10 ngày. Ngày thứ nhất thì nghỉ ngơi, đi chợ mua thức ăn cho cả hai tuần. Ha ha, cái gì cũng đắt hơn California gấp ba, bốn lần vì tất cả đều được mang đến bằng máy bay, thông cảm!

Hôm sau mới bắt đầu khám phá Maui. Vì nhà em ở gần biển nên không mặn mà gì cho lắm với tắm biển. Không như đa số các du khách khác cả ngày chỉ tắm biển sau đó tắm nắng, hai vợ chồng em là chắt chít của 50 người con của Âu Cơ lên núi nên thích hiking. 😎

Thử thách đầu tiên là Waihee Ridge Trail. Đường trail này lên đỉnh Lanilili của một trong những đỉnh núi về phía Tây của Maui. Trail dài khoảng 4 cây số và cao khoảng 500 mét từ chỗ đậu xe. Lên đỉnh hết 2 tiếng và xuống 1 tiếng.

Em bị du kích bắn lén trong rừng!

IMG_4102 by Dat's Photos, on Flickr
    Tớ có tới HW, nhưng lại trong trại lính nên không biết rừng rú như thế nào. Thấy bác mặc quần như thế, thì đoán chừng là muỗi không có ban ngày như mấy vùng rừng tại Cali phải không bác VK ?

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Tớ cũng đang tìm hiểu về cái này, nhưng loại tốt cũng chừng 3-4 K. Trưởng phòng tài chính chắc chắn không đóng mộc cho mua rồi.
    Lâu rồi em thấy Costco bán $1,000, bao gồm thang nhưng dạo này không thấy họ bán nữa. Bác là dân outdoors, có cái này thì BX của bác sẽ đăng báo đi tìm.

Hawaii nới lỏng thì Bắc Cali lại mới cho thêm luật cách ly 14 ngày cho những ai tới từ những vùng cách đó 140 dậm. Thật là chán, nhưng sáng ra nhâm nhi cà phê ngồi đọc bài của bác làm tâm thần sảng khoái lại. Cám ơn bác VK nhiều. Đa chờ coi thêm hình.
    Cám ơn bác. Lục địa US đôi khi cấm đoán rất vô lý, em là người phản kháng. Kinh tế kiệt quệ thì lúc đó ngửa tay đi ăn mày, ai cũng nghèo hết thì lấy đâu cho? Lại phải đi vay mượn.

Bác thấy dùng Caltopo thế nào ? Bây giờ họ cho thêm 4 bản đồ nữa. Ngày xưa chỉ giữ lại được một cái thôi.
    Em thấy hay và dễ dùng trên máy Windows, nhưng rất chậm trên iPad. Em chưa khám phá hết những features của Caltopo, chủ đích chỉ để xem đường đi nước bước: chiều dài và cao độ.

Tớ có tới HW, nhưng lại trong trại lính nên không biết rừng rú như thế nào. Thấy bác mặc quần như thế, thì đoán chừng là muỗi không có ban ngày như mấy vùng rừng tại Cali phải không bác VK ?
    Ha ha, em có xịt thuốc chống muỗi bác ạ. Có một trail em đi mà quên mang theo thuốc xịt, nó khiêng em từ đầu đến cuối, đỡ mỏi chân! 😎

Ha ha, em có xịt thuốc chống muỗi bác ạ. Có một trail em đi mà quên mang theo thuốc xịt, nó khiêng em từ đầu đến cuối, đỡ mỏi chân! 😎
    Tớ có thấy như vầy: quần áo đậm mầu hay bị muỗi bu lắm.

Tớ có thấy như vầy: quần áo đậm mầu hay bị muỗi bu lắm.
    Em không biết điều này, lần sau sẽ thử. Em thì sợ nhất muỗi Alaska!

Em không biết điều này, lần sau sẽ thử. Em thì sợ nhất muỗi Alaska!
    Tử kinh nghiệm bản thân và từ mạng

https://www.terminix.com/blog/scienc...cted-to-color/

https://www.gardeningchannel.com/col...ct-mosquitoes/

v.v.

Đi du lịch nhiều thì thế nào cũng gặp những nơi mà dân bản sứ có thể không thích khách du lịch và họ thể hiện sự không thích này qua nhiều thái độ, tỷ dụ như viết hẳn lên tường những câu chống đối như ở Lisbon, hoặc gỡ bảng tên đường. Em mất nửa tiếng để đi tìm con đường đi vào chỗ đậu xe cho Waihee Ridge Trail. Google Maps chỉ rất đúng nhưng đến nơi thì không thấy bảng tên đường, chỉ thấy cổng mở và hàng rào, do đó tưởng mình đi lộn vào đất tư nhân, thế là lại tiếp tục. Khổ nỗi là đường lên núi, chỉ đủ rộng cho một xe, không quay đầu được và phải lái hết một vòng mới trở lại chỗ cũ. Bác nào đi thì nhớ điều này.

Maui không phải là một đảo nhỏ, từ chỗ em ở đi đâu cũng mất trên 1 tiếng. Nhưng nếu ra biển nằm cả ngày thì đi về vòng bụng sẽ tăng vài centimet.

Waihee Ridge Trail by Dat's Photos, on Flickr

Bù lại thì sẽ được ngắm cảnh trời non mây nước.

NZ7_3046 by Dat's Photos, on Flickr

Zoom vô hết cỡ tại 200mm để thấy hai thác nước.

NZ7_3047 by Dat's Photos, on Flickr

Khe Suối Waihee giữa hai núi. Chỗ này còn thấy cảnh chứ leo cao nữa thì ở trong mây, chẳng chụp được gì.

NZ7_3050 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3051 by Dat's Photos, on Flickr

Cảnh đẹp hai bên đường mòn.

NZ7_3054 by Dat's Photos, on Flickr

Từ cao nhìn về thành phố Kahului, thành phố lớn nhất của đảo.

NZ7_3058 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3060 by Dat's Photos, on Flickr

Canada từ đầu xuân đến giờ vẫn bắt phải cách ly 14 ngày nếu ra khỏi nước. Hổm rày đợt 2 tỉnh em đã tăng vọt nên công ty còn tăng thêm biện pháp là nếu đi đến tỉnh khác thì về cũng phải cho manager biết. Em chỉ đành nằm nhà rồi đi làm chứ chẳng đi đâu cả.

Cám ơn bác Văn Khoa cho em ké một chuyến virtual vacation. Ngắm cảnh núi non sông nước thấy cũng vui
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Canada từ đầu xuân đến giờ vẫn bắt phải cách ly 14 ngày nếu ra khỏi nước. Hổm rày đợt 2 tỉnh em đã tăng vọt nên công ty còn tăng thêm biện pháp là nếu đi đến tỉnh khác thì về cũng phải cho manager biết. Em chỉ đành nằm nhà rồi đi làm chứ chẳng đi đâu cả.

Cám ơn bác Văn Khoa cho em ké một chuyến virtual vacation. Ngắm cảnh núi non sông nước thấy cũng vui
    Thôi thì trôi theo dòng ... pandemic! Trong lúc này ai cũng sống theo luật lệ của từng địa phương và sở làm. Ở bên Mỹ luật lệ không thống nhất, nơi nào nặng như Los Angeles thì xuống phi trường LAX thì phải điền đơn online và “hứa” sẽ tự cách ly nếu dính vi khuẩn tàu. Hawaii chỉ không buộc cách ly nếu thử âm tính trong vòng 72 tiếng và đến nơi phải đeo mask khi ra ngoài đường. Nếu không sẽ bị phạt $102, em không hiểu $2 lẻ ở đâu ra! Đại đa số du khách đều có ý thức và đeo, trừ khi trên trails không có ai chung quanh. Hiện giờ thì các bãi biển vắng dù nước ấm. Dân chúng chưa đủ gan để đi chơi.

Cám ơn bác vào xem ảnh. Em nghĩ đến bác và nói thế nào bác cũng thích ảnh về cảnh biển. Sẽ treo cho bác tưởng tượng đi nghỉ hè.
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 11:52 AM ngày 01-12-2020

Từ trên cao, nhìn lại quãng đường đã đi qua và con đường sắp đến. Giống như cuộc đời, cũng khúc khuỷu, quanh co, lên xuống ... để rồi mơ đến đích.

NZ7_3083 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3062 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_3063 by Dat's Photos, on Flickr

Trang 12 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng