Trang 10 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 91 đến 100 / 179

Chủ đề: Đi Chơi Ba Đảo Kauai, Hawaii, và Maui

Ảnh các loại hoa lá quả ở đảo Hawaii mà em chưa có dịp treo. Thích lắm các bác ạ, không khí trong lành, chung quanh cây cối, hoa cỏ xanh tươi.

L1090369 by Dat's Photos, on Flickr

L1090371 by Dat's Photos, on Flickr

Quả Noni (Morinda citrifolia) có nguồn gốc từ Đông Nam Á, người Hawaii lấy làm thuốc và ít ăn trừ khi đói, nghe nói có mùi thum thủm.

L1090409 by Dat's Photos, on Flickr

L1090039 by Dat's Photos, on Flickr

L1090044 by Dat's Photos, on Flickr

L1090045 by Dat's Photos, on Flickr

Đây là loại xe Jeep mà đa số du khách mướn khi đến đảo Hawaii để “tung hoành”. Hơi đắt và khó đặt trước vì phổ thông nhưng nó khỏe leo trèo lắm các bác, không có nó không leo núi được đâu!

NZ7_1935 by Dat's Photos, on Flickr

Và sau đây là những tấm ảnh chụp sau cùng của chuyến đi. Ảnh chụp trong một công viên trong thành phố Hilo ngay trên bờ Đông của đảo. Gọi là thành phố chứ không có cái gì của một “thành phố”. Tất cả đều là nhà dân ở. Thời tiết ở đây thì mưa nhiều và trời lúc nào cũng âm u. Ô nhiễm không khí coi như không có vì lúc nào gió biển cũng thổi qua đảo.

L1090311 by Dat's Photos, on Flickr

L1090315 by Dat's Photos, on Flickr

L1090302 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_1591 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_1596 by Dat's Photos, on Flickr

Phơi cho nó mơ mộng tí!

NZ7_1607 by Dat's Photos, on Flickr

Em quên kể chuyện cổ tích về hoa “Naupaka” (Scaevola sericea) rất dễ thương. Ngày xưa có công chúa rất đẹp tên Naupaka, cô ta yêu chàng Kaui nhưng bố mẹ cấm cản vì Kaui là thường dân, không môn đăng hậu đối. Quá buồn rầu, hai người dắt nhau lên núi gặp một ông thầy nhờ giúp đỡ. Nhưng ông thầy không làm gì được và nói hai cặp tình nhân trẻ hãy cầu nguyện trong đền. Trong khi cầu nguyện và khóc lóc thì trời mưa tầm tã như xót thương hai trẻ. Đến lúc chia tay thì Naupaka lấy một hoa đang cài trên mái tóc và xé đôi, một nửa đưa cho Kaui và khóc lóc “chúng ta không thành đôi thì mỗi người mỗi ngả.” Câu chuyện tình buồn đến độ các hoa chung quanh đôi lứa hôm sau chỉ nở một nửa và người ta lấy tên công chúa Naupaka để đặt tên cho loại hoa này.

Ha ha, kể chuyện không tha thiết không lấy tiền!

NZ7_1138 by Dat's Photos, on Flickr

L1090075 by Dat's Photos, on Flickr

Đây mới là đích thực những ảnh cuối của chuyến đi. Bác nào đi Đảo Hawaii thì nên ghé tiệm bánh Big Island Candies để mua quà biếu. Theo em đọc qua các tours ở Đảo Hawaii, đây là tiệm bánh mà hướng dẫn viên du lịch nào ở Hawaii đều đưa du khách đến. Nhưng em cảnh cáo trước là các bà vào đây là ít nhất cũng phải hai tiếng và lúc ra thì ít nhất là một bao đầy hộp bánh. Họ cho ăn thử và mời cà phê. Bánh của họ ngon thật, bỏ vào miệng nó dòn tan và không muốn ngừng ăn. Bởi thế ai ra cũng tay sách nách mang!

L1090280 by Dat's Photos, on Flickr

L1090287 by Dat's Photos, on Flickr

L1090288 by Dat's Photos, on Flickr

Em hẹn các bác vào kỳ sau. Đáng nhẽ giờ này em đang ở Bali mà dịch cúm Trung Cộng nó bắt em ở nhà! Làm em mất hứng không muốn đi Á Châu nữa!

Cám ơn bác Văn Khoa đã cho em đi du lịch qua ảnh của Hawaii.
    Năm ngoái thằng em mới đi Hawaii về và cũng cho em vài bịch bánh + cà phê Hawaii. Công nhận ăn ngon thật. Chắc nó cũng mua ở tiệm này.
    Hôm hành hương Do Thái cũng có 3 anh chị từ Hawaii. Họ cũng mời em sang chơi, và mê biển như em thì chẳng lẽ không bao giờ bước chân đến Hawaii. Hy vọng một ngày không xa sẽ đến đây du ngoạn.

Em quên hỏi bác về vụ xe. Có khác biệt giữa 4x4 với AWD khi dùng chạy ở Hawaii sao bác?
    hm...

Em cám ơn bác Văn Khoa về bài viết.
    Em đi du lịch ké không sót chuyến đi nào của Bác.
    Thậm chí mỗi tour như thế em còn đi tới đi lui nhiều lần rồi còn vô Flickr của Bác để xem ảnh nữa.
    Em chúc Bác (mà thật tình thì cho cả em nữa) còn tiếp tục đi nhiều nơi,
    và đừng mất cảm hứng viết bài Bác nhé.

@vankhoa: Đã hết rồi hả anh ? xem nhiêu hình của anh mà còn chưa "đã" nghe vì em biết chắc cả đời mình khó được làm chuyến đi như vầy.
    Như đã có lần nói với anh là hay xem video 4K vòng quanh thế giới trên trang "Amazing places in our planet" CŨng khá trùng hợp là lúc anh lập thớt này thì họ lại post lên mấy cái video về Hawaii như bên dưới , thành ra em vừa được xem ảnh và dẫn truyện của anh cộng thêm video hấp dẫn của họ nữa---> trên cả tuyệt vời! Cám ơn anh vì đã share nhiều hình ảnh đẹp và những câu chuyện hay trên cái thread.
    Kauai
    https://www.youtube.com/watch?v=Z-3v...XyrG-4S7gNvqCs
    Maui
    https://www.youtube.com/watch?v=n58b...gNvqCs&index=2
    Molokai
    https://www.youtube.com/watch?v=6Unz...gNvqCs&index=3
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Cám ơn bác Văn Khoa đã cho em đi du lịch qua ảnh của Hawaii.
    Năm ngoái thằng em mới đi Hawaii về và cũng cho em vài bịch bánh + cà phê Hawaii. Công nhận ăn ngon thật. Chắc nó cũng mua ở tiệm này.
    Hôm hành hương Do Thái cũng có 3 anh chị từ Hawaii. Họ cũng mời em sang chơi, và mê biển như em thì chẳng lẽ không bao giờ bước chân đến Hawaii. Hy vọng một ngày không xa sẽ đến đây du ngoạn.

Em quên hỏi bác về vụ xe. Có khác biệt giữa 4x4 với AWD khi dùng chạy ở Hawaii sao bác?
    Em biết bác rất thích biển và sau khi đã đến Hawaii thì bác rất ngại đi về vì biển đẹp, thơ mộng, vắng người. Bác để dành vacation để đi thăm nhiều đảo cho bõ công. Vé máy bay interisland rẻ rề à.

4x4 có traction mạnh hơn AWD. Bắt buộc phải dùng 4x4 nếu lái lên núi Maunakea vì đường đi lên rất dốc, AWD chưa đủ mạnh.

Quote Được gửi bởi hieuthien View Post
    Em cám ơn bác Văn Khoa về bài viết.
    Em đi du lịch ké không sót chuyến đi nào của Bác.
    Thậm chí mỗi tour như thế em còn đi tới đi lui nhiều lần rồi còn vô Flickr của Bác để xem ảnh nữa.
    Em chúc Bác (mà thật tình thì cho cả em nữa) còn tiếp tục đi nhiều nơi,
    và đừng mất cảm hứng viết bài Bác nhé.
    Thành thật cảm ơn bác đã cùng tham dự các chuyến đi. Bác là nguồn cảm hứng để kể chuyện và chia sẻ ảnh chụp sau khi về vì làm như vậy giúp em tận hưởng cái dư âm của chuyến đi. Em cảm thấy vẫn còn đủ sức và hứng đi nữa nhưng với tình hình hiện nay thì đi đứng thật là khó.

Trang 10 / 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... Cuối cùngCuối cùng