Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 179

Chủ đề: Đi Chơi Ba Đảo Kauai, Hawaii, và Maui

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Ngồi nhà soạn ảnh trong khi cả thành phố và tiểu bang đang chờ qua thời gian tạm ngừng sinh hoạt. Những người còn trẻ thì đang sản xuất thế hệ “quaran-teens” cho tương lai, còn em thì soạn ảnh và tám về chuyến đi.

Nhân thể nói về Thung lũng KalalauGrand Canyon of the Pacific, em xin bàn qua về helicopter tours.

Khi một thắng cảnh có dịch vụ “bay bổng” để tham quan thì du khách nên đi vì trên phương diện kinh tế, không ai dám đầu tư mua máy bay, mướn phi công, mua đất làm bãi đáp, bảo trì máy bay, bảo hiểm, ... nếu không có cảnh đáng để xem từ không trung và không có cách nào đi đến. Từ trước đến giờ qua những nơi đã đặt chân đến, em chỉ thấy dịch vụ này ở New Zealand, Alaska, và Hawaii.

Ở Đảo Kauai có nhiều hãng tổ chức đi tour bằng máy bay trực thăng để xem cả đảo, và nhất là Nāpali Coast, tên của miền biển về phía Bắc của đảo. Cũng giống như NZ và Alaska, không có đường đi vào vùng bao la này và trực thăng là phương tiện duy nhất. Em nghe nói có loại trực thăng không cửa cho nhiếp ảnh gia nhưng hoàn toàn không thấy một chiếc nào dù muốn thử. Em đành phải đi loại có cửa.

Hôm bay, em đem hai máy Leica Q và Nikon Z7+FTZ+24/70. Nhưng khi pilot nhìn thì lắc đầu với bộ Nikon Z7 vì: cabin chật chội và hãng không cho máy+ống kính dài quá 6 inches vì sẽ làm phiền người bên cạnh và làm trầy kính plexiglass của máy bay. Em phải ra xe cất bộ Z7. Họ đúng vì máy bay nhỏ, ghế hẹp, chỉ chứa được 7 người (3 trên 4 dưới), kể cả phi công. Em ngồi phía trên, ngay cửa nên chung quanh nhiều kính. Nhưng ước gì họ cho em ngồi dưới bên cạnh cửa vì ít ra ô cửa kính phẳng hơn, không nhiều đường cong như hàng ghế trên. Nếu không chụp ảnh thì hàng ghế trên là hạng nhất vì thấy rất nhiều. Nhưng cái hại cho những người thích chụp ảnh là ánh sáng phản chiếu qua kính rất nhiều, em phải bỏ 1/2 ảnh, trong đó có những tấm rất đẹp nếu không bị ánh sáng phản chiếu.

Dù thích chụp ảnh hay không, du khách nên thử bay bổng để cảm nhận cái đẹp thiên nhiên của Grand Canyon of the Pacific mà những bức ảnh sau không thể tả hết. Em để các ảnh về “ Nāpali Coast” trong một album riêng trong Flickr.

Ví dụ điển hình về không gian chật hẹp trong máy bay trực thăng, ngoài vấn đề phản chiếu từ plexiglass gây khó khăn cho chụp ảnh!

L1080418 by Dat's Photos, on Flickr

Nhưng có vài tấm “thoát” được.

L1080373 by Dat's Photos, on Flickr

L1080382 by Dat's Photos, on Flickr

L1080389 by Dat's Photos, on Flickr

Ông pilot với 30 năm kinh nghiệm quay 360 độ ba lần gần thác Manawaiopuna nơi phim Jurassic Park I được quay. Thác coi vậy mà lớn lắm, kích thước của trực thăng không nhằm nhò gì so với vực và thân thác nước. Chu mẹc ơi, thiệc đã!

L1080425 by Dat's Photos, on Flickr

L1080431 by Dat's Photos, on Flickr
    Vừa coi hình ngọn thác vĩ đại của anh vừa ngân nga trong đầu bài nhạc hiệu của film Jurassic Park -Jurassic World : "tèng teng tèng teng, teng teng téng teng tèng teng :-) ..." . Chọn bối cảnh quay film thật tuyệt , film nào của Steven Spielberg cũng ăn khách cả
    Em tiếp tục hóng hình.
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Loạt ảnh của bác đẹp quá! Bỏ công lội lên cao để chụp thì vất vả thiệt, nhưng ảnh thì có một không hai. (Quên hỏi là hôm đó bác có mang theo TP không, hay ngoài chợ không còn mà mua?) Và ông bạn của bác có thích chụp ảnh không?

Chụp từ trực thăng thì tuyệt rồi, và nhất là bác đã có kinh nghiệm chụp từ máy bay trong những chuyến đi “công tác hiện trường” khi còn đi làm. Em thì chưa đi trực thằng bao giờ, nhưng có lẽ sẽ không đi được, vì em bị acrophobia (sợ chiều cao, hay chức vụ cao, haha). Ngay cả mấy cái rides ở Disneyland em cũng không dám lên.

Đọc chuyện đi trực thăng xem phong cảnh thì em nhớ chuyện này. Khoảng mươi năm trước em có một khách hàng là một cụ ông mộc mạc, có cụ bà cùng đi theo. Vì được vài ba phút rãnh, em hỏi chuyện cho vui, mới biết ông bà này là người đầu tiên biếu 100 acres đất để xây cơ sở nơi em đang làm việc, và họ là chủ của hãng trực thăng chở khách xem phong cảnh ở Grand Canyon và Hawaii. Thế mà họ thật đơn sơ, không mang đồ “hàng hiệu” gì cả, cũng không đòi hỏi phải được đối xử như VIP. (Nói thêm: Các donors của nơi em làm việc được ưu tiên khi đến đây, và thường có một nhân viên từ văn phòng Human Resources đi theo sát họ từ khi họ vào cửa đến khi họ ra về, để các nhân viên khác, dù không hỏi nhưng thấy nhân viên của HR đi kèm, thì biết người này là VIP. Nhưng ông cụ này từ chối không cần dich vụ VIP này). Ông ta mời em đi trực thăng của họ cho biết, em nói là em bị acrophobia nên xin kiếu từ.

Ngóng thêm ảnh của bác.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    ... Quên hỏi là hôm đó bác có mang theo TP không, hay ngoài chợ không còn mà mua? ...
    Cám ơn bác ghé chơi Hawaii! Em đoán là bác hỏi về treking poles (TP). Dạ em có đem theo, thứ bằng carbon fiber nhẹ, gập làm 3 để trong va li check-in. Không có nó thì em không thể nào trek được ở đảo Kauai vì các trails đều đây bùn vì mưa, ai đi cũng ít nhất một lần chụp ếch! Trước khi đi, em nghĩ đem theo những thứ khác như ống kính 200-500, máy ảnh chụp dưới nước, và đồ lặn snorkling (thứ có kính cận). Rốt cuộc bỏ lại tất cả và đến nơi thì tiếc vì chim cò nhiều, cá sặc sỡ. He he, sẽ có cớ trở lại.

Anh đó là chồng của cousine em, cả hai đều là retired professionals và thích chụp ảnh với PnS, nhưng họ may mắn, không đam mê như em. Em hay đi rủ họ đi vì hợp tính tìm tòi, mạo hiểm. Uổng quá bác không thích đi heli và bỏ lỡ cơ hội. Em thì thích đi mây về gió, có dịp là thăng. Bây giờ nhớ lúc còn đi làm, cần thăng là cứ lên helipad chờ trực thăng như chờ Uber.

Ha Ha, có ngày nào mà chỗ bác làm họ xây một building mới và đặt tên “ASAV Pavillion” không?

Cách đây không lâu có một trực thăng rớt ở Hawaii và 6 du khách tử nạn cùng với phi công. Vợ em rất ghét đi, nhưng em tin là mỗi người có một số, Trời gọi thì “dạ, con đây.” Những cảnh như thế này thì tại sao không đi?

L1080544 by Dat's Photos, on Flickr

Một thung lũng khác.

L1080553 by Dat's Photos, on Flickr

L1080569 by Dat's Photos, on Flickr

L1080571 by Dat's Photos, on Flickr

Bay ra đến Nāpali Coast, một trong những ven biển với vách đá nổi tiếng đẹp nhất thế giới. Chỉ có hai cách để chiêm ngưỡng thắng cảnh này. Một là dùng trực thăng, hai là dùng thuyền. Cả hai phương tiện đều có cái hay cái dở riêng. Trực thăng thì bị phản chiếu ánh sáng, thuyền thì dĩ nhiên không có cái nhìn gần được. Và cả hai đều bị thời tiết xấu cản trở, hai ngày trước em gặp một ông than thở là phải chờ thời tiết đẹp mấy ngày rồi! Hôm nay em nhìn thấy ông ta trên thuyền khi bay qua. He he!

L1080572 by Dat's Photos, on Flickr

Một ví dụ của trở ngại trong trực thăng: vướng vít

L1080574 by Dat's Photos, on Flickr

Nhưng nếu chụp được thì ảnh sẽ đẹp.

L1080575 by Dat's Photos, on Flickr

L1080592 by Dat's Photos, on Flickr

Tranh ... không lời.

L1080594 by Dat's Photos, on Flickr

L1080599 by Dat's Photos, on Flickr

L1080601 by Dat's Photos, on Flickr

L1080605 by Dat's Photos, on Flickr

Có hai cách khác nữa để đến Nāpali Coast, nhưng cả hai đều hao. Một cách rất hao sức: đi bộ vô, chắc phải trẻ trung cỡ như bác apham mới chịu nổi. Một cách khác rất hao tại: mua chiếc catamaran, bãi biển nào đẹp ghé vô.

L1080609 by Dat's Photos, on Flickr

L1080613 by Dat's Photos, on Flickr

L1080619 by Dat's Photos, on Flickr

L1080620 by Dat's Photos, on Flickr

L1080621-2 by Dat's Photos, on Flickr

Tranh ... không lời.
    Đúng ra là "Tranh ... không nói lên lời" Speechless!!

Ý em hỏi TP là loại giấy lúc này khan hiếm, vì thấy bác ... leo đèo núi cao.

Một cảnh sau làm em rất thích, đó là gà hoang. Trời đất ơi, dân đảo không biết ăn thịt gà hay sao mà cơ man bao nhiêu là gà, bốn phương tám hướng đều thấy gà. Dân đảo kể rằng gà do người nhập cư mang đến nhưng có một trại gà bị bão làm gà xổng chuồng. Chẳng ai buồn bắt nên để nó thành gà hoang. Có một gia đình gà đến gõ cửa xin ăn, em cho bánh mì nhưng sau đó tiếc mãi vì ngày nào gia đình đó cũng đến chờ ăn. Sống 45 năm ở ngoại quốc, lần đầu tiên em nghe tiếng gà gáy trở lại. Một cảm xúc rất đặc biệt!

Video báo thức của em, các bác vặn vừa đủ âm thanh, tránh làm phiền hàng xóm.

IMG_0433 by Dat's Photos, on Flickr

Còn đây là các chú khác. Mấy chú này xuốt ngày khoe mã, còn gà mái thì bận bịu mải nuôi con nên em không có ảnh.

NZ7_0763 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0893 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0872 by Dat's Photos, on Flickr
    Em khoái cảnh này quá , có dịp sẽ đến thăm nơi này , trong mấy con gà anh chụp , có con thuộc dòng gà đá , mà mấy người Việt Nam đang nhập về để lai tạo , đá cựa , mà họ gọi là gà Mỹ . Giá cả $1000 một con

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Đúng ra là "Tranh ... không nói lên lời" Speechless!!

Ý em hỏi TP là loại giấy lúc này khan hiếm, vì thấy bác ... leo đèo núi cao.
    Bác làm em phì cười phun cả nước miếng lên ... IPad! May mà em negative. Lúc em đang ở đó thì không có thứ gì khan hiếm, cuộc sống rất bình thường, không biết Chinese virus là gì. Vả lại họ có nhiều bụi cây và lá khô đầy trên đất!

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Em khoái cảnh này quá , có dịp sẽ đến thăm nơi này , trong mấy con gà anh chụp , có con thuộc dòng gà đá , mà mấy người Việt Nam đang nhập về để lai tạo , đá cựa , mà họ gọi là gà Mỹ . Giá cả $1000 một con
    Đúng như vậy, nó giống gà tre nhà mình nhưng to con hơn. Nhìn hai cái cựa là biết thứ dữ, có con cựa còn dài hơn. Nó không tha những con gà trống trẻ trâu đến ve vãn những con mái “thuộc” về nó.

Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng