Trang 2 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 179

Chủ đề: Đi Chơi Ba Đảo Kauai, Hawaii, và Maui

Trên các đảo ở Hawaii thì không thể nào thiếu nước vì mưa nhiều, do đó có nhiều thác nước. Điều trở ngại là khó có thể đến chân thác vì rừng rậm, đa số phải đứng nhìn từ xa, nếu không thì phải trek vô. Nước sông chỗ nào cũng đỏ vì chảy qua đất đỏ, vết tích sản phẩm của núi lửa. Ở các đảo này vì du khách là nguồn lợi chính nên họ khai thác triệt để.

NZ7_0780 by Dat's Photos, on Flickr

Tấm này em chả dùng filter ND gì hết, chỉ đóng khẩu và giảm ISO tối đa.

NZ7_0880 by Dat's Photos, on Flickr

Thác nước cao, nơi dùng để quay phim Jurassic Park đầu tiên. Em có vài tấm chụp gần khi đi trực thăng, sẽ treo ảnh và nói sau.

NZ7_0903 by Dat's Photos, on Flickr

Đi thuyền vào một công viên có nhạc giải trí. Không có gì đặc sắc ngoài những bản nhạc Hạ Uy Di cổ truyền. Các nữ nghệ sĩ tuy ”có da có thịt” nhưng múa dẻo ra phết. Buồn cười là có ông ca sĩ hát không mỏi mồm mà mỏi ... chân.

NZ7_0809 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0812 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0823 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0788 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0868 by Dat's Photos, on Flickr

Lại được du lịch miễn phí :D Cám ơn bác Văn Khoa!
    Em nghe nói ở Hawaii có highway đẹp lắm, hy vọng bác có đi qua và chụp ảnh :D
    I'm a Canikonian

Cám ơn bác Văn Khoa cho em một chuyến du lịch miền biển.
    Nếu không phải vì đại dịch này thì có lẽ em đã book một chỗ biển nào đó để đi rồi. Giờ xem Hawaii của bác cho đỡ buồn.
    hm...

Quote Được gửi bởi lightmatters View Post
    Lại được du lịch miễn phí :D Cám ơn bác Văn Khoa!
    Em nghe nói ở Hawaii có highway đẹp lắm, hy vọng bác có đi qua và chụp ảnh :D
    Cám ơn bác đã ghé xem ảnh. Em ở Lihue, phố chính của đảo Kauai và Kona, phố chính của đảo Hawaii, em lái xe đi tất cả những nơi xe vào được, ngay cả leo núi, nhưng không thấy xa lộ nào đẹp. Có lẽ bác nghe cảnh đẹp và em sẽ treo hết những ảnh để bác ngắm.

Khi đi du lịch, em thường để bỏ ngỏ một phần chương trình để cho có giờ giấc uyển chuyển và thay đổi các nơi đến vào phút chót. Nhưng đối với chuyến đi này thì em có quyết định phải đến hai công viên bên cạnh nhau, đó là Waimea CanyonKoke’e, sau đó đi bộ vô để chụp ảnh Thung Lũng Kalalau. Tất cả đều tọa lạc về phía Tây Bắc của đảo Kauai. Sau đây là những ảnh em chụp được tại thắng cảnh bày.

Dọc theo “xa lộ” 550. Con đường uốn lượn theo đỉnh núi để trông sang bờ núi bên kia. Đây là cảnh mà người Hawaii tự hào là “Grand Canyon” của Thái Bình Dương.

NZ7_0961-2 by Dat's Photos, on Flickr

550 kết thúc tại Puu’O Kila Lookout. Sau đó đi bộ vô Pihea Summit, nơi em gạch màu đỏ.

DBBBDCF8-BB31-4980-AA04-E2F3A980F741 by Dat's Photos, on Flickr

Cảnh dọc theo Pihea Trail.

NZ7_0908-2 by Dat's Photos, on Flickr

Nhìn qua CZ 135mm.

NZ7_0913 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0914 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0952 by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 05:12 AM ngày 21-03-2020

Thung lũng Kalalau. 5 tấm ghép lại để thấy kích thước bao la của thung lũng giữa hai rặng núi.

NZ7_0926-Pano-2 by Dat's Photos, on Flickr

Sau hơn một giờ đúng là chân lấm tay bùn thì em lên đến Pihea Summit. Một đoạn đường ngắn nhưng cực kỳ vất vả vì rễ cây chắn đường và bùn đất đỏ do mưa. Trong ảnh có ba lô đồ nghề và USGS Survey Marker.

NZ7_0942 by Dat's Photos, on Flickr

Hai ông già, một ông U70 và một ông U60. Không ai bỏ xác trên đường mòn là hay rồi!

NZ7_0950-3 by Dat's Photos, on Flickr

Kết quả thì đẹp ngoài tưởng tượng. Từ đỉnh nhìn xuống thung lũng, một góc cạnh phải chịu khó mới có. Nhưng cái mà em hài lòng nhất là cảm thấy mình còn nhiều sức khỏe. Các bác có ai đi thì nhớ đi vào buổi sáng vì qua trưa là sương mù kéo xuống thung lũng, chỉ là một màu trắng.

NZ7_0944-2 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0954-2 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0937-2 by Dat's Photos, on Flickr

NZ7_0938 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Cám ơn bác Văn Khoa cho em một chuyến du lịch miền biển.
    Nếu không phải vì đại dịch này thì có lẽ em đã book một chỗ biển nào đó để đi rồi. Giờ xem Hawaii của bác cho đỡ buồn.
    Bác cho em đi du lịch về miền Đất Thánh thì em cũng đền đáp mời bác xuống biển! Chỗ bác ở thì chỉ có trực chỉ Nam tiến thì sẽ có biển sau 3 giờ bay. Bác bay qua Hawaii coi bộ lâu. Nhưng rất bõ công lặn lội.

Ngồi nhà soạn ảnh trong khi cả thành phố và tiểu bang đang chờ qua thời gian tạm ngừng sinh hoạt. Những người còn trẻ thì đang sản xuất thế hệ “quaran-teens” cho tương lai, còn em thì soạn ảnh và tám về chuyến đi.

Nhân thể nói về Thung lũng KalalauGrand Canyon of the Pacific, em xin bàn qua về helicopter tours.

Khi một thắng cảnh có dịch vụ “bay bổng” để tham quan thì du khách nên đi vì trên phương diện kinh tế, không ai dám đầu tư mua máy bay, mướn phi công, mua đất làm bãi đáp, bảo trì máy bay, bảo hiểm, ... nếu không có cảnh đáng để xem từ không trung và không có cách nào đi đến. Từ trước đến giờ qua những nơi đã đặt chân đến, em chỉ thấy dịch vụ này ở New Zealand, Alaska, và Hawaii.

Ở Đảo Kauai có nhiều hãng tổ chức đi tour bằng máy bay trực thăng để xem cả đảo, và nhất là Nāpali Coast, tên của miền biển về phía Bắc của đảo. Cũng giống như NZ và Alaska, không có đường đi vào vùng bao la này và trực thăng là phương tiện duy nhất. Em nghe nói có loại trực thăng không cửa cho nhiếp ảnh gia nhưng hoàn toàn không thấy một chiếc nào dù muốn thử. Em đành phải đi loại có cửa.

Hôm bay, em đem hai máy Leica Q và Nikon Z7+FTZ+24/70. Nhưng khi pilot nhìn thì lắc đầu với bộ Nikon Z7 vì: cabin chật chội và hãng không cho máy+ống kính dài quá 6 inches vì sẽ làm phiền người bên cạnh và làm trầy kính plexiglass của máy bay. Em phải ra xe cất bộ Z7. Họ đúng vì máy bay nhỏ, ghế hẹp, chỉ chứa được 7 người (3 trên 4 dưới), kể cả phi công. Em ngồi phía trên, ngay cửa nên chung quanh nhiều kính. Nhưng ước gì họ cho em ngồi dưới bên cạnh cửa vì ít ra ô cửa kính phẳng hơn, không nhiều đường cong như hàng ghế trên. Nếu không chụp ảnh thì hàng ghế trên là hạng nhất vì thấy rất nhiều. Nhưng cái hại cho những người thích chụp ảnh là ánh sáng phản chiếu qua kính rất nhiều, em phải bỏ 1/2 ảnh, trong đó có những tấm rất đẹp nếu không bị ánh sáng phản chiếu.

Dù thích chụp ảnh hay không, du khách nên thử bay bổng để cảm nhận cái đẹp thiên nhiên của Grand Canyon of the Pacific mà những bức ảnh sau không thể tả hết. Em để các ảnh về “ Nāpali Coast” trong một album riêng trong Flickr.

Ví dụ điển hình về không gian chật hẹp trong máy bay trực thăng, ngoài vấn đề phản chiếu từ plexiglass gây khó khăn cho chụp ảnh!

L1080418 by Dat's Photos, on Flickr

Nhưng có vài tấm “thoát” được.

L1080373 by Dat's Photos, on Flickr

L1080382 by Dat's Photos, on Flickr

L1080389 by Dat's Photos, on Flickr

Ông pilot với 30 năm kinh nghiệm quay 360 độ ba lần gần thác Manawaiopuna nơi phim Jurassic Park I được quay. Thác coi vậy mà lớn lắm, kích thước của trực thăng không nhằm nhò gì so với vực và thân thác nước. Chu mẹc ơi, thiệc đã!

L1080425 by Dat's Photos, on Flickr

L1080431 by Dat's Photos, on Flickr

Em tiếp tục treo ảnh của Grand Canyon of the Pacific.

L1080452 by Dat's Photos, on Flickr

L1080470 by Dat's Photos, on Flickr

L1080474 by Dat's Photos, on Flickr

L1080489 by Dat's Photos, on Flickr

L1080510 by Dat's Photos, on Flickr

L1080522 by Dat's Photos, on Flickr

L1080527 by Dat's Photos, on Flickr

L1080532 by Dat's Photos, on Flickr

L1080536 by Dat's Photos, on Flickr

Trang 2 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng