Trang 24 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 1422232425 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 231 đến 240 / 243

Chủ đề: 02-2020 Hành hương về Đất Thánh

Bác Joseph.luong thân mến,
    Theo hướng dẫn của bác, sáng nay em đã nhận được cuốn sách từ nhà sách ĐBHB gởi ra.
    Do thành phố vẫn đang bị cách ly nên sách gởi ra chậm hơn bình thường một chút.

[IMG]IMG_6964 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Chúc bác một ngày mới an lành.
    Được sửa bởi hieuthien lúc 09:27 AM ngày 27-08-2020

Cám ơn bác hieuthien. Em cũng đang đọc lại cuốn sách đó. Có vài cuốn sách hay em cứ hay đọc đi đọc lại. Mỗi lần đọc lại học được thêm một điều mới.

Nếu bác cần thêm gì thì cứ liên lạc với em :-)

Chúc bác một cuối tuần an lành.
    hm...

Chào các bác.
    Đã gần một năm trời sau khi em thực hiện chuyến hành hương Đất Thánh. Vẫn còn nhiều cảm xúc.
    Như bác Văn Khoa đã có lần gợi ý là em nên làm một cuốn ebook, và sau nhiều tháng chần chờ, bận rộn, em đã quyết định chuyển sang thành dạng ebook để giữ làm kỷ niệm.

Em dùng file pdf để các thiết bị nào (smart phone, tablet, 2in1, vv) cũng vẫn có thể xem dễ dàng. Format là xem từng trang một, nhưng nếu có option để chọn "Show Cover Page in Two Page View" thì có thể xem 2 trang như hình dưới. Chỉ có một vài trang em dùng panorama photo như vậy thôi. Nên xem theo từng trang một vẫn ok.

Trong ebook này em có edit lại vài chỗ, và update thêm một số thông tin mà em mới đọc được sau khi viết xong bài ở forum này.

Khác biệt lớn nhất giữa ebook và bài trong forum là em đã bỏ không thêm vào phần trích từ sách Kẻ Đi Tìm của Cha Tầm Thường.

Nếu các bác muốn download ebook thì xin PM inbox cho em. Em sẽ gởi link download.

Được sửa bởi joseph.luong lúc 01:32 AM ngày 20-01-2021
    hm...

Wow! Bác Joseph.luong giỏi và dày công để hoàn thành một cuốn PDF kể lại chuyến đi. Bác PM cho em cái link để xin một bản để mở rộng tầm hiểu biết. Biết đâu có ngày em đi theo dấu chân bác. Cám ơn bác nhiều.

Cám ơn bác JL. Em đã downloaded và đọc mấy trang đầu. Bác viết đầy đủ, gãy gọn, và hay quá! Đáng khâm phục! Em cất trong iPad Pro, để làm một trong những quyển “sách” gối đầu giường!

Cám ơn bác Văn Khoa. Cũng nhờ bác nhắc mà em mới bắt tay vào việc chuyển thành ebook này. Và năm 2020 không đi đâu nên em mới có thời gian để làm.
    Giờ làm xong thì có thời gian....đọc. Vì bên em vaccine nói chung ra chậm quá. Các cụ 80 trở lên mà phải khoảng tháng 4 mới chích được thì chắc phải đến cuối hè hoặc sang thu thi mới đến lượt em.
    hm...

Nhân hôm nay là Chúa Nhật thánh lễ thứ 17 thường niên , em xin post đoạn trích film "Jesus Nazareth" trích phúc âm Thánh Gioan chương 6, câu 1-15 .
    Tin mừng tường thuật việc Chúa GiêSu rao giảng trên đồi, nhiều người Do Thái bệnh tật, tội lỗi tìm đến Chúa. Chúa GiêSu làm phép lạ hóa 5 chiếc bánh và 2 con cá ra nhiều đủ cho hơn 5000 người đàn ông, chưa kể phụ nữ và trẻ con ăn và còn dư 12 thúng đầy.
    Em xin mời các bác xem
    Được sửa bởi windypham lúc 10:45 AM ngày 25-07-2021
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Bác windypham thật chịu khó dịch và time sub Việt cho đoạn video Chúa hóa bánh ở bờ hồ Galilê. Cám ơn bác chia sẻ.
    Nghe đoạn Phúc Âm hôm Chúa Nhật làm em nhớ lại chuyến đi Đất Thánh của mình. Qua chuyến đi này, chính xác hơn là qua bí tích Thánh Thể, mà em đã nhận được sự bình an.

Hôm qua mới đọc được một bài đọc hay trên trang của Hội đồng Giám Mục Việt Nam. Chia sẻ với các bác luôn: Thử bàn về một số mặt tích cực của Covid đối với Ki-tô hữu
    hm...

@joseph.luong: Bộ phim "Jesus Nazareth" này em đã xem đi xem lại không biết bao nhiêu lần vẫn thấy hay và xúc động. Nếu em chuyên tâm thì 1,2 tuần em có thể hòan thành sub cho cả 4 tập phim, rồi tải lên các trang subtitle, hiện có lẽ là em đã gần hoàn thành 3 tập.
    Em đang xem lại thớt của bác từ đầu đến cuối 1 lần nữa như là 1 việc để giữ vững đức tin và tinh thần khi đang ở cty vì cái chỉ thị quái đản "3 tại chỗ" của NN. Sáng Chúa Nhật vừa rồi thì em cũng cố gắng dự thánh lễ trực tuyến qua youtube, ca hát, thực hành nghi thức 1 cách sốt sắng nhất có thể.
    Qua các thánh lễ của Đức Cha Nguyễn Năng-TGM giáo phận Sài Gòn , giáo dân được Cha chia sẻ về những mặt tích cực của covid: đại ý em gom lại như sau: Kito hữu thể hiện nhiều hơn nữa tình bác ái, nhường cơm xẻ áo, các công việc thiện nguyện như thánh Giacobe đã nói "Đức tin không có việc làm là đức tin chết"; mọi người quay lại tu tâm dưỡng tính, siêng năng cầu nguyện hơn, có nhiều dịp hơn để gia đình ở gần nhau qua các giờ kinh cầu nguyện , quan tâm chăm sóc thăm hỏi nhau hơn; giảm bớt các thói tiêu pha phung phí, rượu chè, hàng quán, karaoke , bia ôm...giảm bớt tệ nạn...(bởi vì còn chỗ nào mở đâu mà đi?! kkk ). Đến khi dịch giảm bớt hay qua đi thì thế nào? có khi mọi thứ thói hư tật xấu lại quay trở lại....

Tóm lại : mọi chuyện xảy ra và sẽ xảy ra như nó phải xảy ra !!!! moi chuyện xin phó thác vào Chúa quan phòng.
    Covid , dich bệnh như kỵ sĩ áo trắng trong sách Khải Huyền , đã bước ra gieo rắc tai ương dịch bệnh...
    Rồi đến kỵ sĩ áo đỏ , không gì khác ngoài khói lửa chiến tranh, thù hận đã lên đến đỉnh điểm đang chờ bùng phát mà thôi.
    Kỵ sĩ áo đen: kẻ cầm cân trong tay, xem như chính phủ hay nhà nước hay các tổ chức big này big kia, sẽ có đói kém, thiếu lương thực nghiêm trọng.
    Kỵ sĩ cuối cùng không khác gì Thần Chết chẳng cầm vũ khí gì vì bản thân "hắn" đã mang đến cái chết.

Trích Khải Huyền -chương 6
    Con Chiên mở ấn
    1 Tôi lại thấy: khi Con Chiên mở ấn thứ nhất trong bảy ấn, thì tôi nghe một trong bốn Con Vật hô lên, tiếng vang như sấm: "Hãy đến! "2 Tôi thấy: kìa một con ngựa trắng, và người cỡi ngựa mang cung. Người ấy được tặng một triều thiên và ra đi như người thắng trận, để chiến thắng.

3 Khi Con Chiên mở ấn thứ hai, thì tôi nghe Con Vật thứ hai hô: "Hãy đến! "4 Một con ngựa khác đi ra, đỏ như lửa, người cỡi ngựa nhận được quyền cất hoà bình khỏi mặt đất, để cho người ta giết nhau; người ấy được ban một thanh gươm lớn.

5 Khi Con Chiên mở ấn thứ ba, thì tôi nghe Con Vật thứ ba hô: "Hãy đến! " Tôi thấy: kìa một con ngựa ô, và người cỡi ngựa cầm cân trong tay.6 Tôi lại nghe như có tiếng nói từ giữa bốn Con Vật vang lên: "Một cân lúa mì, một quan tiền! Ba cân lúa mạch, một quan tiền! Còn dầu và rượu, thì chớ đụng đến! "

7 Khi Con Chiên mở ấn thứ bốn, thì tôi nghe tiếng Con Vật thứ bốn hô: "Hãy đến! "8 Tôi thấy: kìa một con ngựa xanh nhạt, và người cỡi ngựa mang tên là Tử thần, có Âm phủ theo sau.
    Chúng nhận được quyền hành trên một phần tư mặt đất, để giết bằng gươm giáo, đói kém, ôn dịch và thú dữ sống trên đất."
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Dịch tuy đã đến nhưng em thấy ít ra giờ người dân còn có một tia hy vọng ở vaccine. Bác thử nghĩ nếu dịch bùng phát ở VN vào thời điểm đầu năm 2020 thì sẽ như thế nào. Khủng khiếp lắm.
    Em nghĩ dịch sẽ còn kéo dài. Quan trọng là mình cần phải giữ vững sức khỏe thể xác lẫn tâm hồn. Tinh thần rất quan trọng. Tất cả công việc lẫn cuộc sống có thể phải thay đổi hoặc bị đảo lộn trong tích tắc. Làm sao có thể ứng phó hoặc thích nghi được nếu tinh thần bấn loạn hoặc tâm không an?

Sau khi đi hành hương về, vì lý do sức khỏe của người nhà, em đã không thể đến nhà thờ tham dự lễ mãi cho đến tháng 6 năm nay. Lần cuối tham dự Lễ là trên đồi Canvê. Tính ra gần 1 năm rưỡi không thể rước Mình Thánh Chúa. Chỉ có thể rước lễ thiêng liêng. Và như em đã có viết, trong chuyến đi này em đã nhận ân sủng là bình an từ Mình Thánh Chúa, cả 2 lần rõ rệt. Vậy mà về Canada thì em lại không thể lãnh nhận bí tích quan trọng này. Nhưng cũng nhờ vậy mà em càng ao ước hơn bao giờ hết. Mong đợi cho đến ngày mình có thể ĐƯỢC tham dự Thánh Lễ và rước Mình Thánh. Và khi ngày đó đến thì không thể diễn tả hết cảm giác khi bước chân vào nhà thờ và sau đó rước lấy Chúa. Em sẽ không thể hiểu được giá trị này nếu như không "bị" bỏ thánh lễ.

Còn về chuyện gia đình thì lúc dịch đến giờ đại gia đình vẫn chưa có thể ngồi lại quây quần ăn bữa cơm. Noel vừa rồi là lần đầu tiên cả nhà không thể đến cùng nhau. Chỉ có thể gặp nhau qua zoom. Tết đến cũng không thể tụ họp chúc Tết nhau. Có lúc dịch tăng cao đứa em chỉ có thể chạy đến nhà ba mẹ mà nói chuyện qua khung cửa kính. Hoặc khi dịch giảm thì cũng vào nhà nhưng ai nấy đeo khẩu trang và cách xa nhau 2 m. Không thấy mặt mũi nhau, không thấy nụ cười qua lớp khẩu trang, không thể ngồi cạnh nhau, không thể ôm nhau một cái...Không thể như vậy thì lại càng thấy giá trị của những thứ mất đi (may là tạm thời). Những việc mình thấy rất bình thường và không để ý nó quan trọng như thế nào trong mối tương quan gia đình.

Dịch cũng ảnh hưởng đến chỗ làm. Khi dịch đến thì công ty đã phải lay-off rất nhiều nhân viên. Từ head office cho đến nhà máy. Có cả một bộ phận kỹ sư bao gồm manager bị cắt hết. Những người làm ở production như em cũng có người bị lay-off, ai may mắn thâm niên cao thì trụ lại nhưng bị cắt xuống làm 2-3 ngày/tuần. Không thấy lối ra.
    Chỗ làm có người bạn có người thân bên NY. Đùng một cái nghe nói người mẹ dính virus, nhập viện, ngày hôm sau thì đã qua đời. Sốc. Ngay cả gia đình bên Mỹ cũng không thể gặp mặt phút cuối. Đến ngày hôm sau vẫn chưa có thông tin làm sao để mai táng...

Năm 2020 là một năm lẫn lộn vui có buồn có, khó khăn có, hạnh phúc có. Nhưng cũng có nhiều thay đổi tốt với riêng em. Chẳng hạn đã có thói quen lần hạt chung trong gia đình mỗi tối, rồi lần hạt riêng mỗi ngày, thêm thời gian đọc Kinh Thánh, đọc sách trau dồi đức tin, cầu nguyện, vv. Và nhờ chuyến hành hương và nhất là liên tục "thể dục" tâm hồn đều đặn nên tuy có khó khăn nhưng vẫn luôn hy vọng, tin tưởng và phó thác vào Thiên Chúa.
    Có một câu nói của Thánh Teresa Calcutta (Mẹ Teresa) mà em yêu thích:

"Hoa quả của thinh lặng là cầu nguyện. Hoa quả của cầu nguyện là đức tin. Hoa quả của đức tin là tình yêu. Hoa quả của tình yêu là phục vụ. Hoa quả của phục vụ là bình an."

Xem ra đại dịch lần này cũng là một cơ hội tốt để ta có được sự thinh lặng giữa cuộc sống ồn ào náo nhiệt, và qua đó hy vọng sẽ kết sinh hoa trái là đức tin, tình yêu thương, phục vụ và bình an.
    Mến chúc bác windy, và các bác trong vnphoto cùng gia đình nhiều sức khỏe, bình an và hy vọng, để vượt qua đại dịch trăm năm một lần.
    hm...

Trang 24 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 1422232425 Cuối cùngCuối cùng