Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 122

Chủ đề: Đi Chơi Florida

Đi Chơi Florida

Các bác bị cấm túc ở nhà trong mùa dịch vi khuẩn tàu và cuồng chân thì hãy theo em làm một chuyến du lịch đi Florida. Hy vọng các bác có những giây phút “virtual trip” thoải mái qua hình ảnh và video. Em về cả tháng nay rồi nhưng hôm qua mới soạn xong ảnh.

Đây là chuyến du lịch thứ 4 của em kể từ đầu mùa dịch vào tháng 3 năm ngoái. Em rất cẩn thận trong ba chuyến đi trước, nghĩa là luôn đeo masks khi lên máy bay và khử trùng chỗ ngồi, chuyến đi này thì em yên tâm hơn vì đã trang bị hai liều Pfizer từ tháng 2. Ở Mỹ, vào phi trường và lên máy bay thì mới thấy là nước Mỹ đã ra khỏi đường hầm do vi khuẩn chị na đem đến. Dân chúng bắt đầu đi lại nhiều, phi trường đã tấp nập trở lại và chuyến bay nào cũng đầy, không một ghế trống.

Chuyến đi Florida của em bao gồm hai thành phố lớn là Orlando và Miami và các thành phố, vùng lân cận. Thời tiết vào cuối tháng 4, đầu tháng 5 rất dễ chịu; nhiệt độ mát nhờ có gió biển thổi vào. Em đã đến Orlando cách đây 30 năm khi dẫn 2 đứa con đi Disney World khi mới vài tuổi và em không mặn mà gì lắm với các công viên giải trí đông người.

‘Thắng cảnh” đầu tiên mà em đến thăm là tư thất của bác VPT nằm khuất trong một miếng đất “tìm không ra”. Đã lái xe vào tuốt trong cổng mà em cứ ngợ là đi lạc … vào rừng!

Số người Việt ở Mỹ mà có miếng đất lớn như vậy rất ít, em nghĩ không nhiều hơn vài chục người. Nhưng con số này còn ít hơn nếu nói về trồng cây ăn trái, nhất là trái cây vùng nhiệt đới. Về điểm này thì bác VPT và những người đồng hương VN khác ở Florida thật là may mắn khi chọn Florida làm nơi an cư lập nghiệp. Nếu phải làm lại từ đầu thì em không ngần ngại chọn tiểu bang Florida để sống.

Sau đây là hình ảnh về vườn của bác VPT, mùa nào trái cây đó. Một số ảnh em chụp, một số ảnh của bác VPT.

IMG_1010 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4364 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4365 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4377 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_0949 by Dat's Photos, on Flickr

Thêm hình nữa đi anh @vankhoa, đang "vả" quá vì không có gì mới để xem.
    Vườn trái của bác @VPT sum suê và rộng lớn quá, trông thật hấp dẫn. Đứng ở đây nhìn thì người viễn xứ đỡ nhớ quê nhà
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Bác Văn Khoa mở đầu trip Florida bằng loạt ảnh vườn trái cây nhiệt đới thì còn gì bằng. Nhìn vườn bác VPT thấy mà mê. Có vài lần em thấy người ta giới thiệu các vườn trái cây ở Florida mà muốn bay sang tham quan cho đã. Kết hợp với biển ấm cát trắng Florida thì perfect! Giờ tạm thời được bác dắt đi Florida cũng đỡ chán vì lockdown.

Em nghe nói vì dịch nên khách du lịch gặp vấn đề không book được xe hoặc giá thuê bị đội lên gấp mấy lần. Không biết bác Văn Khoa đi lần này có gặp trường hợp đó khg?
    hm...

Hello Phong và bác JL!

Vì quen sống ở thành phố từ xưa đến giờ nên khi đến nhà bác VPT thì mới thấy mình thiếu thốn cái không gian thiên nhiên, tỷ dụ như tiếng gà gáy lúc tinh sương, tiếng chim hót cả ngày, và nhất là trái cây vùng nhiệt đới theo mùa. Em có cảm tưởng như thời gian đi chậm hẳn lại để chào đón mình và để cho mình hưởng thụ những gì đã thiếu sót trong 46 năm qua. Hôm đến chơi, bác VPT ra vườn chặt hai cây mía cao, vô ép nước và vắt vài quả quất vào. Trời ơi là trời, không gì ngon bằng.

Cả nước Mỹ, Florida có khí hậu giống VN nhất với độ ẩm cao, mưa nhiều, nước chan hòa. Mạch nước ngầm ở Trung Florida sâu khoảng 25 ft (8 mét) và ở về phía Nam, mạch nước sâu 8 ft (chưa tới 3 mét) và có nơi mạch nước có áp suất cao nên đào giếng là nước phun lên có vòi, không cần bơm, như vườn nhà bác VPT. Do đó, các vườn trái cây sai quả phần nhiều là nhờ nước.

Từ 1975 tới giờ, em ăn sapoche tươi được hai lần, một lần tự hái lấy ở Hawaii vào năm 1999 và lần này bác VPT hái cho. Vườn bác VPT còn có me, ổi, và soài. Tiếc là bác ấy không kinh doanh bằng nghề bán trái cây nên đa số các trái cây không “có chủ”.

Nói về xe, đúng là có nơi trên nước Mỹ, điển hình là Hawaii, vì không ai đi du lịch trong lúc dịch cúm tàu nên các hãng xe cầm cự bằng cách giảm inventory, bán bớt xe. Khi mở cửa trở lại thì không đủ xe, nhiều người hủy nguyên chuyến đi vì không thuê được xe, và nếu có thì giá quá đắt, hơn cả giá vé máy bay và hotel. Em đi Florida không gặp trở ngại thiếu xe nhưng phải chờ 2 tiếng để người ta trả xe mới có vì lot không có xe sẵn!

Mẵng cầu dai còn xanh.

IMG_4608 by Dat's Photos, on Flickr

Sapoche và me ngọt bác VPT cho đem về hotel.

IMG_4378 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_4430 by Dat's Photos, on Flickr

Treo me lên để chụp close up.

L1090591 by Dat's Photos, on Flickr

Vòi nước giếng nhà bác VPT không cần bơm. Vì nước chảy qua ống nhỏ và dài nên sức nước yếu, có nhiu đây. Nhưng mở nước từ ống có đường kính 10 cm thì … ngập vườn.

NZ7_4227 by Dat's Photos, on Flickr

Cuối tuần bác VPT ghé em chơi, hai bên đang thương lượng về đổi nhà cho nhau. Em thì thích vườn trái cây, bác VPT thì thích khí hậu mát mẻ của Nam Cali. Nhưng hai bà chủ mới là người quyết định. 🤪 Em treo bán ba thứ trái cây khác từ vườn của bác VPT. Mại dzô!

IMG_4609 by Dat's Photos, on Flickr

Soài
    IMG_4376 by Dat's Photos, on Flickr

Sapoche thứ tròn.
    IMG_4367 by Dat's Photos, on Flickr

Cám ơn bác Văn Khoa giới thiệu Florida lúc em đang tìm đường vượt biên khỏi CHXHCN Kalifornia!

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Vòi nước giếng nhà bác VPT không cần bơm. Vì nước chảy qua ống nhỏ và dài nên sức nước yếu, có nhiu đây. Nhưng mở nước từ ống có đường kính 10 cm thì … ngập vườn.

NZ7_4227 by Dat's Photos, on Flickr
    Giếng này của em cũng "chưa" cần bơm!

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn bác Văn Khoa giới thiệu Florida lúc em đang tìm đường vượt biên khỏi CHXHCN Kalifornia!
    Em tưởng bác đã trở thành hàng xóm với bác VPT rồi chớ! Căn nhà đẹp trên miếng đất vuông vắn, một mặt là vịnh, nhiều khi bán rồi! Bác có 3 đường vượt biên và đường nào cũng giúp bác tránh khỏi xã hội chủ nghĩa: Idaho, Texas,Florida. Nơi nào cũng có cái hay và không hay lắm. Bác thử lấy 1 tuần vacation đi chơi Bắc và Nam Idaho cho biết. Em kết Florida vì có nhiều trái cây và biển xanh, cát trắng, nước ấm.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Giếng này của em cũng "chưa" cần bơm!
    Ha ha ha, chắc giếng bác vẫn còn áp suất cao 😁. Đi Florida em học được nhiều điều từ bác VPT. Và điều hay nhất là học được cách cầm vòi sao cho khỏi ướt giầy. Cầm chắc chắn như bác VPT thì làm sao mà ướt được! KKK

Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng