Trang 23 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 132122232425 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 221 đến 230 / 243

Chủ đề: 02-2020 Hành hương về Đất Thánh

Đây là một video clip ngắn ở trước Mộ Chúa.
    Video: C0042 by Joseph luong, on Flickr

Và video cùng những tấm hình ở post trên là những tấm cuối cùng em chụp nơi Mộ Chúa. Còn rất nhiều nơi vào buổi sáng hôm trước Cha dắt đi tour Nhà thờ mà em không ghi lại được vì không mang camera theo. Ví dụ như nhà nguyện kính Thánh Helen, là nơi truyền thống cho rằng cây Thánh Giá Thật đã tìm thấy ở đây.
    Rồi có bàn thờ kính người trộm lành.
    Một ngôi mộ từ thế kỷ 1 vẫn còn giữ lại trong khu Nhà thờ.
    Nhà nguyện Công Giáo nơi lưu giữ Mình Thánh Chúa và cũng là nơi lưu giữ một phần của cột đá mà truyền thống cho rằng quân Roma đã trói Chúa mà đánh….
    hm...

Ánh mặt trời khuất dần sau những mái nhà của Thành Cổ. Chiều tàn. Em trở về hotel ăn tối và sau đó họp mặt đêm cuối với đoàn và Cha.

Hotel nơi đoàn ở cũng rất đặc biệt. Nơi này thuộc Giáo Hội Công Giáo Hy Lạp. Một bên dùng làm hotel cho các tín hữu hành hương. Ngay bên cạnh là một Nhà thờ Công Giáo Hy Lạp - Melkite Greek Catholic Church. Trang trí của nhà thờ rất khác với Công Giáo Roma. Bước vào cảm tưởng như là một nhà thờ thuộc Chính Thống Giáo. Đây là lần đầu tiên em bước chân vào một ngôi nhà thờ Công Giáo Hy Lạp.

Xuyên qua cánh cửa nhỏ là một nhà thờ đươc trang trí nghệ thuật màu sắc rực rỡ khắp mọi nơi.
    Melkite Greek Catholic Church by Joseph luong, on Flickr

Tường và trần nhà nhìn ra cửa chính. Chung quanh đều là những hình vẽ các Thánh và những câu chuyện từ Thánh Kinh

Tấm này em flip lại từ tấm trên

hm...

Mái vòm nhà thờ.

Gian Thánh của nhà thờ. Có một bức rèm cùng bức bình phong ngăn cách Bàn thờ gọi là iconostasis. Khi gần giờ lễ thì em thấy một Sơ kéo rèm ấy ra và mới biết Bàn thờ nằm sau đó.

Rèm được kéo ra cho thấy Bàn thờ Lễ bên trong Cung Thánh.

Nhưng điều thu hút em nhất chính là bức tranh vẽ khuôn mặt Chúa Giêsu. Khuông mặt u buồn với mão gai trên đầu. Nhìn như người thật chứ không phải một bức vẽ.
    hm...

Hotel này còn có sân thượng. Có thể lên đây để ngắm nhìn toàn cảnh Giêrusalem và núi Ôliu.

Nhìn bên phải là về hướng cổng Jaffa. Nơi tháp đá cao là Tower of David, tức là dinh Hêrôđê xưa. Mái vòm nhà thờ ở góc dưới tấm hình em nghĩ chắc phải là mái vòm của Nhà thờ Công Giáo Hy Lạp.

Jerusalem by Joseph luong, on Flickr

Quay sang trái là một tháp chuông nhà thờ.

Đây là buổi sáng cuối cùng của em ở Thành Cổ Giêrusalem. Toàn cảnh Giêrusalem nhìn về hướng Đông. Xa là núi Ôliu. Gần hơn một chút là Dome Rock với mái vòm vàng. Là Thánh địa Hồi Giáo. Cũng là nơi mà 2000 năm trước là Đền Thờ duy nhất của Do Thái.
    Bên trái khung hình, hai mái vòm màu xanh chính là Nhà thờ Mộ Chúa.

Đây là video clip buổi sáng hôm đó.
    Video: C0040 by Joseph luong, on Flickr

Chín ngày ở Đất Thánh tuy ngắn ngủi nhưng thật trọn vẹn. Ước mơ bao nhiêu năm, sau 2 lần dang dở nay đã thành hiện thực. Gần 4 tháng trôi qua, nhưng nhờ có các bác theo dõi, là nguồn động lực, nên khi viết lại bài hành hương này em vẫn cảm giác như chỉ mới có ngày hôm qua. Vẫn đầy cảm xúc.
    Cám ơn các bác cùng em theo dõi đến cuối. Hẹn gặp các bác ở những chuyến hành hương khác, nếu có…
    Chúc mọi người thật nhiều sức khỏe và bình an.
    hm...

@Joseph.luong:Một lần nữa cám ơn bác đã chia sẻ hình ảnh và những câu chuyện về chuyến hành hương về miền Đất Thánh. Bác mở thớt post bài gần 4 tháng thì cũng ngần ấy thời gian em theo dõi sát sao và không bỏ sót 1 câu 1 chữ hay bất cứ ảnh nào. Với em chuyến đi của bác đã quá trọn vẹn, đáng được xem là "để đời" , mọi Thánh Địa quan trọng trong Kinh Thánh bác đều được đặt chân tới, không uổng việc dầy công chuẩn bị và nghiên cứu cho chuyến đi. Bác thật hạnh phúc khi được dâng lễ, cầu nguyện tại nơi Thánh Địa , sờ, nắm, ngắm các Thánh tích ...và quan trọng với các photographer là được "bấm" và quay thật "đã". Thành thật mà nói, đôi lúc em nghĩ: "sao bác ấy sướng thế ?! " phải chi mình cũng được sờ mó, ngắm, bấm , "ghen tị" quá đi nè , kkk.
    Chúc bác luôn khỏe và sẽ có những chuyến đi mới, câu chuyện mới.
    Có thời gian em xin phép post lên tiếp những đoạn phim hay, phụ đề tự làm có liên quan đến các bài viết của bác nha. EM cám ơn.
    Được sửa bởi windypham lúc 10:17 AM ngày 04-06-2020
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

@windypham: bác ước cũng được sờ, nắm, ngắm các Thánh tich.....vậy bác có xin chưa? "Cứ xin thì sẽ được, tìm sẽ thấy, gõ cửa sẽ mở ra" mà. Bác quên rồi sao. Còn nếu bác xin rồi mà chưa được thì hãy đọc Gc 4:3

Đùa với bác thôi. Em xin trích lời của Đức Cố Hồng Y Phanxicô Xaviê Nguyễn Văn Thuận trong cuốn Đường Hy Vọng: "Trước hết Chúa không buộc con làm tất cả mọi sự. Thứ đến việc gì Chúa giao con làm, Chúa ban thời giờ và phương tiện. Nếu với tất cả cố gắng và thiện chí, con không thực hiện được là Chúa không muốn. Cứ bình an!"
    hm...

Bác Joseph.luong quý mến,

Em đã đọc hết bài viết về hành trình đến miền đất Thánh Israel, đọc đi rồi đọc lại một cách thật cẩn thận. Chưa có bài viết nào làm em xúc động đến như thế.

Trong những ngày bị ‘chôn chân’ một chỗ vì dịch cúm Covid hoành hành, ngồi đọc mà em thấy mình như được thoát ra khỏi 4 bức tường chật hẹp và bay về miền đất xa xôi đó. Từng bước, thật chậm rãi, thật khúc chiết và tỉ mỉ, cuộc đời và hành trình mà Chúa đã đi qua đã được mở ra trước mắt em một cách thật rõ ràng hơn bao giờ hết. Là người ngoại đạo nhưng đọc đến đoạn Chúa bị đóng đinh vào chân và tay, em thấy tim mình nhói đau.

Cũng như bác Văn Khoa có nhận xét, trên Netflix có những seri về đức chúa Jesus nhưng không thể tạo cho mình cái cảm giác rất thật như khi xem bài viết của bác.

Thời gian qua, xen lẫn việc đọc bài, em cũng xem thêm một loạt sách viết về Do Thái giáo, Hồi giáo và Ki Tô giáo, để hiểu thêm và có được chuyến đi một cách trọn vẹn hơn. Có thể nói, từ nay, khi bước chân vào một nhà thờ, mình sẽ cảm nhận và hiểu nhiều hơn.

Em viết lời này để cám ơn bác Joseph.luong rất nhiều. Chúc bác luôn bình an và mong gặp lại.
    Được sửa bởi hieuthien lúc 02:16 PM ngày 18-08-2020 Reason: Typo

Em cám ơn tấm chân tình của bác hieuthien.
    Đã được nửa năm từ khi về nhưng dư âm của chuyến đi vẫn còn. Hàng tuần em vẫn xem đi xem lại các hình ảnh trong chuyến hành huơng. Chưa có chuyến đi nào cho em cảm xúc nhiều đến như vậy.

Em thấy con người ai cũng có những tâm tình tôn giáo muốn tìm về. Trong cuộc sống sớm muộn rồi cũng sẽ có một lúc mình tự hỏi "tôi là ai?", "tôi từ đâu và sẽ về đâu?" và sẽ phải tìm câu trả lời cho riêng mình. Cơn đại dịch này tuy cướp đi sinh mạng của hơn trăm ngàn người và khiến cả thế giới dậm chân tại chỗ nhưng lại giúp cho chúng ta tái khám phá những gì quan trọng trong cuộc sống mà hàng ngày xem như không để ý đến.

Qua chuyến hành hương này thì có lẽ em đã tìm được câu trả lời cho chính bản thân.

Cầu chúc bác hieuthien cùng gia đình nhiều sức khỏe và bình an thể xác và tâm hồn.

TB: Cha Tầm Thường còn có một tác phẩm khác mà em rất thích đó là "Những Trang Nhật Ký Của Một Linh Mục", viết về chuyến đi Ấn Độ của Cha. Có nhiều câu chuyện rất hay. Nếu bác thích đọc sách thì em xin giới thiệu với bác :-)
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post

TB: Cha Tầm Thường còn có một tác phẩm khác mà em rất thích đó là "Những Trang Nhật Ký Của Một Linh Mục", viết về chuyến đi Ấn Độ của Cha. Có nhiều câu chuyện rất hay. Nếu bác thích đọc sách thì em xin giới thiệu với bác :-)
    Cám ơn bác joseph.luong vụ giới thiệu cuốn sách. Dĩ nhiên là em rất thích, em sẽ nhờ bạn ở SG ra địa chỉ cạnh nhà thờ Đức Bà (mà bác đã có lần giới thiệu) tìm giúp. Nếu vẫn không có em sẽ liên lạc với bác nghe.

P.S. Em đến Ấn độ 2 lần, mà toàn là đi làm nên không lang thang được nhiều. Em vẫn thích quay lại đó. Nền văn minh Ấn độ đến 5000 năm lận mà.

Quote Được gửi bởi hieuthien View Post
    Cám ơn bác joseph.luong vụ giới thiệu cuốn sách. Dĩ nhiên là em rất thích, em sẽ nhờ bạn ở SG ra địa chỉ cạnh nhà thờ Đức Bà (mà bác đã có lần giới thiệu) tìm giúp. Nếu vẫn không có em sẽ liên lạc với bác nghe.

P.S. Em đến Ấn độ 2 lần, mà toàn là đi làm nên không lang thang được nhiều. Em vẫn thích quay lại đó. Nền văn minh Ấn độ đến 5000 năm lận mà.
    Nhà sách Đức Bà Hòa Bình là do các Sơ dòng Thánh Phaolô Thiện Bản trông coi. Dòng này chuyên lo việc in ấn, sách báo nên em nghĩ các tác phẩm in ấn về Công Giáo thì nơi đây có lẽ đầy đủ và nhiều nhất.
    Đây là link của cuốn sách trên web nhà sách ĐBHB:

https://ducbahoabinhbooks-osp.com/pr...mot-linh-muc/#

Bác hieuthien có thể đọc vài ba trang đầu của sách, và có thể liên lạc thẳng với nhà sách xem sao. Không biết ở TP của bác có chi nhánh của nhà sách hay không.
    hm...

Trang 23 / 25 Đầu tiênĐầu tiên ... 132122232425 Cuối cùngCuối cùng