Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Tư vấn

Tư vấn

Các bác cho e hỏi chút ạ. Em có khoảng 23tr và đang muốn mua 1 bộ máy để học và làm dịch vụ . Em đang phân vân giữa 2 body sony A7ii và canon 6D. Mong các bác tư vấn giúp em với ạ. Em cảm ơn!

bản thân mình vẫn thích canon hơn (sở thích cá nhân), giá lens cũng mềm hơn, và chụp người nịnh mắt hơn
    5D IV|50D|50 1.2L|85 1.2L II|100 f2.8L Macro|24-70 f2.8LII|70-200 f2.8 LIII|600 EX-RT|RX100 VII

Nếu so sánh về spec thì A7ii hơn 6D rất nhiều thứ từ chế độ image stabilisation, face detection, chế độ đa điểm cũng hơn...
    Về mặt trái ... thì a7ii battery ngốn khá nhiều pin ... do sử dụng màn hình điện tử cho mọi thứ nên ngốn kha khá ... cái thứ 2 là focus chỗ thiếu sáng vẫn khá yếu ... chỉ cần độ chênh sáng cao là dễ bị focus sai (cái này em chứng kiến tận mắt) nên nếu cần bác cũng nên sài flash có chế độ hỗ trợ flash ... điểm trừ t3 là len... len của mirroless rất là mắc cả bên canon cũng vậy... bác có thể sài sigma/tamron/samyang thay cho chính hãng thì dễ kiếm được giá cả mềm hơn... t4 adapter cho len dslr khá cồng kềnh... mặc dù a7ii nhìn có vẻ nhỏ nhưng gắn adapter vào sẽ làm len khá cồng kềnh ...

Nói về màu sắc thì 6D hơi ám vàng ... chứ ko riêng gì sony... fix được trong pts chút... bên sony có những người chụp ra skin cũng rất đẹp ko thua gì canon ... cái đó là do mình cả thôi

Nói tóm lại nếu bác chọn sony thì bác có thể sơ hữu nhiều spec tiện lợi từ công nghệ mới nhưng mà sẽ đánh đổi = giá len khá chát ... Nhưng bù lại thì đa số các hãng 3rd party cho mirroless sẽ cung cấp cho bác hệ thống len vô cùng đa dạng... có khi đa dạng hơn ca len chính hãng ...

Còn chụp 6D thì chủ yếu là về lens giá rẽ... với battery trâu bò...

Hy vọng giúp được bác phần nào

Thân
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 06:47 PM ngày 10-03-2020