Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Cần các bác tư vấn về chọn máy ảnh trong tầm 20tr ạ.

Post Cần các bác tư vấn về chọn máy ảnh trong tầm 20tr ạ.

Chào các bác, hiện tại e đang muốn mua 1 combo máy ảnh trong tầm giá 20tr, gồm body fullframe và 1 lens góc rộng, mục đích để chụp sự kiện như đám cưới. Body thì em khả năng sẽ chọn 6D, còn lens thì em đang phân vân 17 40 F4l và 24 105 F4L, các bác có thể tư vấn cho em nên chọn con nào được không ạ, hoặc có combo nào tối ưu hơn càng tốt. 24 105 thì đa dụng hơn nhưng e thấy bảo hay bị đứt zoom, 17 40 thì khoảng tiêu cự hơi hẹp, nhưng e thấy bảo chất lượng hình và màu ra đẹp, không biết có đúng không ạ?
    Các bác cho em xin tư vấn với nhé, em cảm ơn ạ!

Quote Được gửi bởi themanh2808 View Post
    Chào các bác, hiện tại e đang muốn mua 1 combo máy ảnh trong tầm giá 20tr, gồm body fullframe và 1 lens góc rộng, mục đích để chụp sự kiện như đám cưới. Body thì em khả năng sẽ chọn 6D, còn lens thì em đang phân vân 17 40 F4l và 24 105 F4L, các bác có thể tư vấn cho em nên chọn con nào được không ạ, hoặc có combo nào tối ưu hơn càng tốt. 24 105 thì đa dụng hơn nhưng e thấy bảo hay bị đứt zoom, 17 40 thì khoảng tiêu cự hơi hẹp, nhưng e thấy bảo chất lượng hình và màu ra đẹp, không biết có đúng không ạ?
    Các bác cho em xin tư vấn với nhé, em cảm ơn ạ!
    Bác mua cũ hay mua mới? Chắc chỉ mua cũ thôi, chứ mới thì riêng body 6D đã hơn 20t rồi (zshop, LBM giờ vẫn hơn 35t).

Nếu mua cũ, 6D canh mua đc con còn tốt, đẹp, ít chụp, nói dân dã - mới leng keng, thì cũng khoảng 13t - 14t, săn được hàng JP thì rẻ hơn chút. Với tối đa 7t - 8t còn lại, và chụp sự kiện, 2 lens bác định chọn, thực ra cũng hợp lý, nếu tôi là bác, tôi sẽ mua 17-40 thay vì 24-105, lý do là dải tiêu cự sau này.

Lựa chọn 17-40 là lựa chọn xác định sử dụng lens chỉ cho mục đích ngoại cảnh, sự kiện, phong cảnh, street-life, 17-40 tuy không thể so đc với 16-35 (ii), nhưng nó lại là 1 sự lựa chọn không hề tệ chút nào, ảnh sắc nét, màu L đẹp.
    Nếu lựa chọn 24-105, mặc nhiên đang có suy nghĩ sẽ sử dụng thêm các chức năng khác trong dải tiêu cự dài như 1 sự tận dụng, tuy vậy, các sự tận dụng đó không đem lại kết quả mong muốn, so với việc sau này, bỏ thêm tiền mua các lens L đúng mục đích hơn, ví dụ : 135L.

Sự kiện thì 24105 đựoc rồi bác, mark ii fix đuọc mấy điểm yếu cũ của mk1 nhưng giá mắt hơn