Trang 9 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 160

Chủ đề: Trở Lại Ecuador và Thăm Amazon Rừng Sâu Nước Độc

Quote Được gửi bởi VineP View Post
    Cám ơn bác ASAV, chim rất đẹp.
    Chúc bác năm mới Vạn Sự Như Ý

Ở rừng Ecuador ngoài chim quý còn có loại hoa lá cảnh nào hay không bác? Thấy bác đi trong rừng cả ngày nếu không có chim quý thì sẵn trên đường về có cây hoa lá cảnh quý nào đó bác chụp cho ae thưởng thức cũng hay lắm bác ạ. Chỉ là chút suy nghĩ bâng quơ thôi, nếu không phải mong bác bỏ qua. Chúc bác vui!

Chắc chắn là rừng Amazon có rất nhiều loại cây cỏ lạ, bác ạ. Nó được gọi là lá phổi của trái đất mà. Nhưng vì em không biết chụp hoa lá cành sao cho đẹp như các bác trong VNPhoto đây, nên em không chú tâm tìm kiếm. Em cũng mang theo lens ngắn (100 mm 2.8 L Macro và 24-70 mm 2.8 II) nhưng làm biếng thay lens trong rừng, và em muốn lúc nào cũng sẵn sàng chụp chim, vì cơ hội gặp con chim và chụp trước khi nó biến mất thì hiếm hoi hơn là chụp hoa lá cành vẫn còn đó dài dài.

Việc biết tên con chim thì cũng không khó lắm bác ạ. Trước khi đi thì em mua một quyển sách Birds of Ecuador, và học thuộc lòng tên tất cả các loài chim ! (J/k).
    Bây giờ có Gú Gồ thì chỉ cần gõ vào đại khái như "yellow tanager in Ecuador", vào "images" xem con nào giống con chim của em (haha) thì biết tên thôi.
    Được sửa bởi ASAV lúc 07:30 AM ngày 26-01-2020

#115. Chân dung Crimson-rumped Toucanet - Aulacorhynchus haematopygus

Hai mỏ của con chim này cong ra ngoài, giúp nó tách vỏ trái cây dể dàng hơn.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    #115. Chân dung Crimson-rumped Toucanet - Aulacorhynchus haematopygus

Hai mỏ của con chim này cong ra ngoài, giúp nó tách vỏ trái cây dể dàng hơn.
    Chim đẹp quá bác ASAV, rõ nét chi tiết từng sợi lông. Cái mỏ đúng là kỳ lạ lần đầu thấy loại chim này. Trong mắt nó hình như phản chiếu núi và nước hay bầu trời màu xanh nhạt..

Quote Được gửi bởi VineP View Post
    Chim đẹp quá bác ASAV, rõ nét chi tiết từng sợi lông. Cái mỏ đúng là kỳ lạ lần đầu thấy loại chim này. Trong mắt nó hình như phản chiếu núi và nước hay bầu trời màu xanh nhạt..
    Nơi em chụp con này là Balcón Tumpiki. Nó không có background đẹp. Nằm trên bờ một thung lũng lớn, từ trong chòi nhìn ra nơi chim tới, thì bên kia là bờ rừng, nhưng rất xa hàng chục cây số. Hôm đó lại bị sương mù kéo vào thung lũng nhiều, nên chi background chỉ có màu trắng hay xanh da trời, điều mà em rất không thích.

Hôm nay tụi em sẽ leo tháp thứ ba, Napo Cultural Center, trong một bản làng cũng của thổ dân Kichwa. Nó nằm bên kia bờ con sông Napo, nên chỉ mất 15 phút bằng thuyền. Đây là nơi cập bến. Tấm này em chụp lúc ra về ban trưa.

#116. Bến taxi

#117. Bản làng này lớn hơn, cũng có lodge cho khách, có quán phục vụ ăn uống.

#118. Khu bệnh xá. Chẳng có ai trong đó.

#119. Năm căn nhà đó là trường học.

Đây là tháp cao nhất trong ba tháp em tới. Nó có hai sàn quan sát, cao 35 mét và 40 mét. Lên tới đó em cũng … rung, vì thấy tháp cao như thế mà họ dùng dây cáp chỉ bằng chiếc đũa!! Khi lên sàn trên, nếu có người đi lại thì nó lúc lắc !!

Vài ảnh từ trên tháp.

#120.

#121.

#122.

#123.

Từ làng đi bộ khoảng 10 phút thì tới chân tháp. Ở trên đó khoảng 2-3 tiếng thì trời chuyển mưa, và tụi em xuống nhanh vào quán của làng này trú mưa. Mưa rừng làm em nhớ Việt Nam.

#124.

#125.

Mưa hầu như không muốn dứt. Em mời mọi người vào quán và mua bia và đồ nhắm cho họ thưởng thức. Em thì không bia rượu, nên chỉ uống cà phê. Chai bia ở đó là loại chai lớn 3 xị. Mỗi người làm 2 chai xong, em hỏi Raul là còn leo tháp được không; anh ta bảo chẳng nhằm nhò gì cả. Và tụi em lại trở lên tháp, vì sau khi mưa thì chim hay tới.

Em đã không nghĩ là em sẽ thấy con chim này, nhưng vẫn gặp may:

#126. Female Cream-colored Woodpecker - Celeus flavus

Thêm vài ảnh chụp từ trên tháp:

#127. Yellow-browed Tody-Flycatcher - Todirostrum chrysocrotaphum

#128. Black-tailed Tityra - Tityra cayana

#129. Green Honeycreeper - Chlorophanes spiza

Chuyên di thât dáng dông tiền . Chim quá dep !

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Chuyên di thât dáng dông tiền . Chim quá dep !
    Cám ơn bác. Anh Tim đi chung tour năm ngoái với em là dân Miệt Dưới nhưng bây giờ định cư ở Canada. Hè vừa rồi anh ta về Úc chụp chim. Em thấy Úc có chim màu sắc sặc sở không kém gì vùng Trung Mỹ.

Trang 9 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 7891011 ... Cuối cùngCuối cùng