Trang 7 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 160

Chủ đề: Trở Lại Ecuador và Thăm Amazon Rừng Sâu Nước Độc

Hôm bữa giờ em vẫn dõi theo bước chân bác , nhưng ko comment được vì dùng điện thoại , không có dấu , rất khó chịu . Em muốn hỏi bác , chi phí cho các người dẫn đường có mắc không ? hỏi cho vui thôi , vì em không có ý định đi

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Hôm bữa giờ em vẫn dõi theo bước chân bác , nhưng ko comment được vì dùng điện thoại , không có dấu , rất khó chịu . Em muốn hỏi bác , chi phí cho các người dẫn đường có mắc không ? hỏi cho vui thôi , vì em không có ý định đi
    Em có nói về chi phí của chuyến đi này trong Post #38, trên Trang 4 của thớt này. Chắc bác không thấy.

#100. Crimson-rumped Toucanet - Aulacorhynchus haematopygus

#101. Pale-mandibled araçari - Pteroglossus erythropygius

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn các bác langthangsg06, accord2013, và Accord 2000 đã ghé thăm và khích lệ em.

@ Bác langthangsg06: Em phải trả cho Javier 6300 USD, bao trọn gói từ khi em đặt chân đến phi trường Quito cho đến khi họ chở em ra lại phi trường để bay về nhà. Bao gồm mọi thứ từ vận chuyển đi lại trong nội địa Ecuador, chỗ ở, ăn uống, phí vào các nơi chụp chim. Không kể tiền vé máy bay khứ hồi từ quê em đến Quito (gần 2000 USD). Cộng thêm tiền buộc-boa, mua thêm vài thứ lặt vặt cho chuyến đi, vân vân và vân vân. Coi như xấp xỉ 9000 USD. Chưa kể tiền thâm thụt vì nghỉ làm 2 tuần. Cái này nặng !!
    Nhưng em nhờ có tài năn nỉ khéo miệng, nên xin gì thì BX cũng đồng ý. Hahaha.
    Sorry bác , em thường coi hình ở sở làm bằng điện thoại , nên bỏ sót mất khúc này . Wow , 6300 USD , chắc gần 8000 AUD , vượt khả năng của em , khà khà , coi thôi ...

Hôm nay Raul muốn dẫn em đi chụp một con chim hiếm thấy. Anh ta báo trước là đường đi rất vất vả vì phải lội đường rừng rất xa.

Sau khi ăn trưa tại bản làng, tụi em lên thuyền lúc xế trưa. Trời nóng như bức. Thuyền chạy thì thoáng mát hơn nhờ có gió và hơi nước hắt lên từ dòng sông. Khoảng 3 khắc sau thì cặp bờ. Raul báo là sẽ phải đi bộ khoảng 5 cây số trong rừng để đến một bờ hồ. Khu rừng này ít người lui tới nên các lối đi đã bị cây mọc chắn cả. Christian mang theo một con dao phay để phát cây xẻ đường, và em theo sát anh này. Vì ngày nào cũng mưa nên sình lầy khắp nơi. Em dùng cái tripod làm gậy chống để khỏi trượt té.

#102.

#103. Christian dẫn đường (bên phải của tấm hinh

#104. đường ngập nước mưa

Nhắc lại là 4 người tháp tùng em đều trong khoảng tuổi 30, nên Javier ban đầu cũng tỏ vẻ lo ngại cho em là một ông già nhỏ con, không biết có chịu nổi không. Đi được nửa tiếng thì Javier nói với em rằng: Tao thấy mày từ Mỹ chỉ làm nghề văn phòng mà sang đây thấy mày lội đường rừng nhìn rất chuyên nghiệp, không như mấy tay “Tây ba lô” khác. Em bảo là nhờ em đã tối nghiệp hai năm ĐH Cải tạo (ở Đồng Xoài, Sông Bé), nên bây giờ em rất nhớ ơn.

Một lát sau Christian bảo mọi người phải mang poncho vào vì anh ta nghe tiếng mưa rừng đang đến gần. Ai cũng vội vã trùm poncho, và quả nhiên vài phút sau thì mưa tuôn xuống. Như lũ. Và vẫn phải tiếp tục đi. Khi đến bờ hồ thì mưa vẫn không bớt. Cái xuồng nhỏ trên hồ thì đã đầy nước gần phân nữa. Javier hỏi ý kiến em là muốn quay trở lại bờ sông và về nhà, hay lên xuồng qua bên kia bờ hồ có căn chòi rồi trú mưa ở đó. Em nhìn cái xuồng ngập nửa nước rồi hỏi xuồng đó có qua được bờ hồ bên kia hay chỉ được nửa hồ thôi. Javier nói là Christian sẽ tát nước ra. Thế là tụi em lên xuồng và Raul chèo qua bên kia. Mưa tối mặt. Em phải lấy cặp mắt kiếng xuống mới thấy được.

#105. Chòi trú mưa

Khi tạnh mưa thì Raul ra huýt sáo gọi chim bằng cách kẹp một cái lá cây giữa hai ngón tay cái làm còi. Nhưng không có chim đến. Thế là tụi em phải quay trở về, vì đường còn xa và trời lại sắp tối, phải ra khỏi khu rừng khi cón thấy đường đi. Đi kiếm chim là vậy, có khi đi cả ngày mà chẳng được gì cả.

#106. Raul gọi chim

Trên đường lội rừng trở ra, em hỏi Raul có khi nào anh ta bị lạc trong rừng chưa. Anh ta kể đã bị lạc một lần hồi mới 10 tuổi. Hôm đó hai anh em của Raul băng rừng về nhà, người anh đi trước, Raul theo sau nhưng không theo sát và bị lạc. Trời tối và Raul phải qua đêm trong rừng. Lúc đó anh ta rất sợ vì đêm về nghe tiếng thú dữ trong rừng gầm, chỉ mong trời sáng. Hôm sau thì cả gia đình đổ ra đi kiếm và tìm lại được anh ta.

Rừng Amazon có loại khỉ Red Howler, lớn con, và có tiếng hú rất vang, có thể nghe từ vài cây số. Tụi em may mắn gặp chú này khi đang ở trên tháp.

#107. Red Howler

#108.

#109. Khoe hàng

#110. Chuyền cành

#111. Chú khỉ ngồi trên cây trong vòng màu đỏ giữa vòng màu vàng trong tấm ảnh dưới đây:

Được sửa bởi ASAV lúc 10:03 AM ngày 20-01-2020

@ASAV: Đọc thớt của anh mới thấy chơi chim kiểu như em đi Tràm Chim , Đồng Tháp chụp với gear bèo Tamron 150-600 chả là cái đinh gì !!!
    Hình chim đẹp, độc lạ và sắc nét quá , không biết bao giờ em mới tự mình có được những bức ảnh như thế , hehe. Tiếp tục hóng
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Em thích tấm #65 vì đến giờ em mới biết thêm công dụng của nó.
    Em theo thớt này từ đầu nhưng kìm chế không vào còm làm đứt mạch post của anh chủ.
    Cảm ơn đã chia sẻ.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    @ASAV: Đọc thớt của anh mới thấy chơi chim kiểu như em đi Tràm Chim , Đồng Tháp chụp với gear bèo Tamron 150-600 chả là cái đinh gì !!!
    Hình chim đẹp, độc lạ và sắc nét quá , không biết bao giờ em mới tự mình có được những bức ảnh như thế , hehe. Tiếp tục hóng

Bác windypham: Lúc em mới bắt đầu chụp hình chim cò thì cũng chẳng chụp được như bác đâu, nhưng nhờ học hỏi từ những cao thủ trong VNPhoto này mà tiến bộ thêm.

Năm sáu năm trước em cũng đã xài Tamron 150-600 (gắn trên Canon 7D2) khoảng 6 tháng, rồi đổi qua đời mới của lens này được 2 tháng, nhưng đành chia tay. Lý do chính là nó chậm quá, có khi mất 5-10 giây mới focus được, và khi focus xong thì chim bay mất. Hơn nữa, hình chụp từ lens này không được sắc nét.

Nhưng đừng bán xe mà mua lens đi chụp chim!!

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Em thích tấm #65 vì đến giờ em mới biết thêm công dụng của nó.
    Em theo thớt này từ đầu nhưng kìm chế không vào còm làm đứt mạch post của anh chủ.
    Cảm ơn đã chia sẻ.

Cám ơn bác ghé thăm. Khi nào bác muốn comment thì cứ tự nhiên. Đứt mạch thì em không lo, chỉ sợ đứt ... gân máu thôi. Haha

Trang 7 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng