Trang 4 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 160

Chủ đề: Trở Lại Ecuador và Thăm Amazon Rừng Sâu Nước Độc

Tấm screenshot từ la bàn của iPhone là do em chụp khi vừa đến Kapari Natural Lodge &Resort, nên nó không ngay trên đường xích đạo. Khi anh tài xế chở xuống mé sông và chạy ngang cái trụ sắt, anh ta giải thích đó lá mốc phân chia Nam Bắc Bán Cầu. Em chả biết mốc đó chính xác độ nào.

#34. Cột mốc Nam-Bắc Bán Cầu tại Kapari Lodge

Năm ngoái thì em có ra dạo phố Quito và đến đài “Mitad del Mundo” (Middle of the World), nhưng hôm đó không vào được vì đang sửa chữa. Đài này “muốn” đánh mốc là đường xích đâo chạy qua đó, và hàng năm có nhiều khách du lịch ghé đến để chụp hình đang đứng dang chân trên vạch sơn vàng, một chân trên Bắc Bán Cầu và chân kia trên Nam Bán Cầu. Nhưng bé cái nhầm!

Lý do là khi đài nầy được dựng lên vào năm 1936, rồi xây lại vào năm 1979, thì kỷ thuật đo đạc thời bấy giờ chưa được chính xác, và vị trí của đài này không nằm trên đường xích đạo như lầm nghĩ. Đường xích đạo thực sự thì nằm cách lằn sơn vàng đó 240 mét về phía bắc !!

Ngày 4: Đêm hôm trước em dặn Javier sáng sớm cứ ngủ, vì em sẽ thức dậy sớm và sẽ chụp chung quanh lodge một mình em. Dù vậy khi mờ sáng và em xuống blind kiếm chim thì một anh nhân viên cũng theo sau, phòng em có cần điều chi. Anh này không biết nói tiếng Anh, nên em chỉ nói tiếng Espanol bằng … tay, nhờ anh ta đi pha cho em một tách cà phê.

#35. Ngày 4.

Sau đó trở lại Sachatamia ăn trưa và chụp HB. Ban chiều dành riêng thời gian để đi Balcón Tumpiki, là nơi có 3 loại chim đặc biệt: Toucan Barbet, Crimson-rumped Toucanet, và Plate-billed Mountain-Toucan. Tuy nhiên nhà chủ này làm một cái chòi không hay. Chòi chụp chim nằm trên một sườn núi nhìn sang bờ bên kia của thung lũng rất xa, cả chục cây số, thế nên background hầu như không xanh khi zoom vào. Tệ hơn nữa là khi mây kép vào thung lũng thì cũng không khác gì chụp với background là nền trời. Và em không thích background là nền trời.

#36. Golden Tanager và Green Honeycreeper mái.

#37. Buff-throated Saltator - Saltator maximus

#38. Female Green Honeycreeper - Chlorophanes spiza

#39. Plate-billed Mountain-Toucan - Andigena laminirostris

#40. Toucan Barbet - Semnornis ramphastinus
    Chim con nhào tới chim mẹ để lấy đồ ăn (chuối )

Từ Tumpiki về Puembo Birding Garden còn mất hai tiếng lái xe. Bốn giờ chiều thì tụi em lên xe quay về Puembo để chuẩn bị hôm sau cuộc hành trình vào rừng nhiệt đới Amazon.
    Được sửa bởi ASAV lúc 10:00 PM ngày 27-12-2019

Puembo Birding Garden có con Vermillion Flycatcher mà năm ngoái em không chụp được, nên nó là một trong những mục tiêu của em trong chuyến đi này. Em ra vườn chờ và thấy một con chim có khuôn mặt và thân hình tương tự, nhưng màu khác. Em đoán đây là con chim mái. Em theo dõi và thấy nó bay về tổ trên một cây dừa cao, và liền sau đó thì con Vermillion Flycatcher trống cũng bay về đem mồi cho con. Vì tổ cao nên chẳng thấy được gì bên trong.

Em đứng chờ nó bay xuống đậu thấp hơn. Và may mắn cho em nó xuống đậu khá gần, và ngay trước chùm cây bông giấy.
    Chụp bằng lens Canon 400 mm DO II, fill flash, cầm tay.

#41. Vermilion Flycatcher - Pyrocephalus rubinus

Em tiếp tục theo dõi cặp vợ chồng này kiếm ăn trong vườn đó. Và quả nhiên có con chim trẻ (Juvenile) cũng kiếm ăn gần đó.

42. Juvenile Vermilion Flycatcher - Pyrocephalus rubinus

Được sửa bởi ASAV lúc 02:40 AM ngày 28-12-2019

Amazon: Rừng sâu, nước độc.

Chuyến đi này em có 5 đêm trong rừng Amazon, và ngày hôm nay em sẽ bắt đầu cuộc hành trình đó.

Rừng nhiệt đới Amazon (Amazon rainforest, còn gọi là Amazonia hay Amazon jungle), gồm có lòng chảo Amazon (Amazon Basin) rộng 7 triệu cây số vuông, bao gồm hầu hết vùng Amazon của Nam Mỹ, và nằm trong lãnh thổ của 9 quốc gia (Brazil có 60%, Peru 14%, Colombia 10%, và phần còn lại thuộc Venezuela, Ecuador, Bolivia, Guyana, Suriname, và French Guiana). Trong 7 triệu cây số vuông đó thì 5 triệu rưỡi cây số vuông được bao phủ bởi rừng cậy nhiệt đới.

Dù chỉ rộng 5 triệu rưỡi cây số vuông, nhưng rừng Amazon là hơn một nửa tổng diện tích rừng nhiệt đới còn lại trên trái đất (Diện tích toàn nước VN là 330 ngàn cây số vuông, nghĩa là chỉ bằng khoảng 1/16 của Amazonia. )

Amazonia được xem là có sự đa dạng sinh học (biodiversity) bậc nhất. Một phần mười các chủng loại trên trái đất sống trong Amazonia. Riêng về chim cò thì 1/5 các chủng loại chim cò sống trong rừng Amazon, con số chính thức là 1294 loại chim.

Bản đồ #44 dưới đây cho thấy diện tích của Amazonia trong lục địa Nam Mỹ, và Bản đồ #45 cho thấy Ecuador chung chung thì được chia ra thành 3 miền: Duyên hải, Cao Nguyên, và Amazonia.

#44.

Để vào vùng Amazonia thì phải đến thành phố Coca, khoảng 4-5 tiếng lái xe từ Quito, hoặc đáp chuyến bay 45 phút đến phi trường Coca. Tụi em chọn phuơng án thứ nhì, vì không muốn mất nhiều thì giờ di chuyển. Buổi sáng, bà chủ Puembo Birding Garden đặt taxi đưa em tới phi trường Quito. Javier đã chờ sẵn và sắp xếp mọi việc cho em. Hôm nay Javier dắt theo một anh bạn cũng là photographer để đi vào Amazon chung đoàn.

#46. Mandi Lodge nằm gần điểm màu đỏ trên bản đồ

Sau gần một tiếng thì đáp Coca. Quito có cao độ khoảng 2800 mét và lạnh, đến Coca thì xuống rất thấp và nóng ơi là nóng!!

Có hai anh người thiểu số Kichwa mà Javier đã đặt sẵn đang chờ đón tụi em tại phi trường. Kichwa là một trong 5 sắc dân trong vùng Amazonia. Khoảng 25 năm trước, sau cuộc phản đối mãnh liệt của các sắc dân này, chính phủ Ecuador đã phải hoàn trả lại rất nhiều đất trong vùng Amazonia lại cho họ, và cho họ thêm nhiều quyền lợi và quyền tự trị hơn.

Trong 5 ngày tới thì em sẽ ở trong bản làng của người Kichwa. Những làng này cũng có trường học đến cấp trung học, có bệnh xá, và những người trong bản làng có những tài sản công cộng, thì dụ như cái ca nô chở em hôm nay là tài sản chung của bản làng. Sáng sớm Raul và Christian cùng với ông lái ca nô đã tới Coca trước 10 giờ để đón tụi em. Từ phi trường ra bến tàu chỉ mất 5 phút taxi. Tới nơi thì Raul lấy bao nylon lớn bọc tất cả hành lý phòng khi nuớc tạt vào ca nô làm ướt.

Từ Coca về Mandi Lodge khoảng 70 km đường sông, và ca nô phải mất 3 tiếng rưỡi mới tới, đó là đi theo dòng nuớc.

#47. Đây là chiếc ca nô tương tự chở tụi em.

Sông Napo làm em nhớ đến sông Cửu Long ở Miền Nam, cũng lục bình trôi trên dòng nước đục phù sa.

#47. Bến tàu cập vào Mandi Lodge

#48. Yasuni National Park
    Anangu là một chi nhánh của bộ lạc Kichwa.
    Trong tiếng Kichwa, anangu có nghĩa là con kiến

#49. Bản làng Mandi

#50. Và căn phòng khách sạn 5-sao của em

Những khoảng trống trên vách đó không phải là cửa sổ, nghĩa là không có cánh cửa để đóng lại, nhưng chỉ có lưới để muổi khỏi vào được.
    Được sửa bởi ASAV lúc 09:22 AM ngày 28-12-2019

Hay quá anh , em chac ko du tiền de di nhu vây ? Chi phí bao nhiêu anh?

Cảm ơn bác ASAV , quá đẹp những chú chim ...lần đầu được thấy !

Công nhận niểm mê chim của bác ASAV quá mãnh liệt, để có những ảnh đẹp vạy phải tốn tiền và công sức rất lớn.
    Nhưng thành quả rất đáng giá, chúc mừng bác. Giờ diễn đàn ít ai đóng góp, nên những ảnh của bác ASAV rất đáng quý.

Cám ơn các bác langthangsg06, accord2013, và Accord 2000 đã ghé thăm và khích lệ em.

@ Bác langthangsg06: Em phải trả cho Javier 6300 USD, bao trọn gói từ khi em đặt chân đến phi trường Quito cho đến khi họ chở em ra lại phi trường để bay về nhà. Bao gồm mọi thứ từ vận chuyển đi lại trong nội địa Ecuador, chỗ ở, ăn uống, phí vào các nơi chụp chim. Không kể tiền vé máy bay khứ hồi từ quê em đến Quito (gần 2000 USD). Cộng thêm tiền buộc-boa, mua thêm vài thứ lặt vặt cho chuyến đi, vân vân và vân vân. Coi như xấp xỉ 9000 USD. Chưa kể tiền thâm thụt vì nghỉ làm 2 tuần. Cái này nặng !!
    Nhưng em nhờ có tài năn nỉ khéo miệng, nên xin gì thì BX cũng đồng ý. Hahaha.

Đêm trước khi đi Amazon thì em có gặp một ông khách tại Puembo Birding Garden. Ông ta vừa từ Amazon trở về và nói rằng Amazon rất nóng và ẩm, mồ hôi nhuể nhoải cả ngày. Em nghĩ mình dân An Nam chính hiệu thì cũng không đến nỗi. Tuy nhiên em cũng chuẩn bị tinh thần.

Như em đã nói trên đây, tất cả di chuyển nội địa thì Javier phải lo. Chiếc thuyền cộng tài công và 2 anh Raul và Christian là nằm trong gói này. Sáng hôm đó cũng có vài người trong bản làng quá giang thuyền ra Coca đi chợ và cùng về chung chuyến tàu với em. Xem như em là … thượng khách, và mọi dịch vụ là để phục vụ mỗi mình em. Họ xếp cho em và Javier ngồi đầu mũi thuyền để dễ chụp hình. Và khi có chim ven bờ thì thuyền chậm lại cho em chụp. Nhưng dọc sông cũng không có nhiều chim.

Bản làng này có một khu sinh hoạt chung, có một cái nhà sàn lớn, không vách. Mọi người đều cởi giày trước khi bước lên sàn gỗ, để giữ cho sạch. Họ treo nhiều võng cho khách nằm nghỉ. Những hôm đó em là khách duy nhất. Cuối nhà là khu nhà bếp, và gần đó là một cái bàn ăn. Khi em đến thì có môt người thanh niên bưng nước trên khay ra mời khách. Đó là một loại nước chè/trà nấu bằng một loại cây trong vùng đó. Và mỗi ngày khi khách về đến nhà thì anh ta đều bưng nước ra như vậy.

Họ chỉ chạy máy điện khi em ở đó mà thôi. Và khoảng 9 giờ tối thì cúp điện. Sáng sớm khi thức dậy lúc 4 giờ sáng thì họ chạy máy điện. Sau khi ăn sáng và đoàn rời khỏi nhà đi chụp chim thì họ lại tắt máy điện.

Vừa đáp xuống Coca thì em đã cảm thấy nóng và toát mồ hôi. Khi trên tàu thì mát, nhưng khi về đến bản làng thì nóng qiá đỗi. Trong phòng, như các bác đã thấy hình, thì không có quạt. Sau khi em tắm xong, họ hỏi em có biết cách mở nước nóng để tắm không. Em bảo là nước lạnh cũng chưa lạnh đủ, thì cần gì nước nóng!

Tất cả những người phục vụ khách đều là đàn ông. Em chỉ thấy thoang thoáng vài bóng đàn bà xa xa, chứ họ không tiếp xúc với khách. Trong nhà bếp thì có hai thanh niên khoảng 20 tuổi, một người nấu ăn, người kia dọn ra cho khách. Lúc ăn thì chỉ có em, Javier, Daniel (bạn của Javier), và Raul là ngồi ở bàn ăn. Những người khác ăn trong nhà bếp.

Những người này vẫn còn nói tiếng thổ ngữ của họ,và khi nói chuyện với Javier hay Daniel thì họ dùng Espanol. Raul chỉ nói tiếng Anh chút chút, nhưng một con chim bay qua thì anh ta biết con chim đó tên gì trong tiếng Anh.

#51. Cây đu đủ chung quanh nhà

#52. Túp lều lý tưởng của em

#53. Black Skimmer - Rynchops niger
    Chim này ở quê em cũng có. Ảnh này chụp trên một cù lao dọc theo sông Napo, thuyền chậm lại cho em chụp.

#54. Southern Lapwing - Vanellus chilensis
    Chụp ngay trong sân của bản làng.

Được sửa bởi ASAV lúc 12:29 PM ngày 28-12-2019

Trong Yasuni NP, người ta làm những tháp cao lên bên trên ngọn cây, để khách có thể xem hay chụp hình chim từ trên đó. Nếu chỉ đứng trên mặt đất thì, vì vây cối chằng chịt và thiếu ánh sáng, nên sẽ không có nhiều cơ hội để thấy chim. Chuơng trình ở Amazon là sáng nào cũng bắt đầu bằng lên tháp cao kiếm chim để chụp. Họ làm sẵn món ăn sáng, snacks, món trưa, và Christian có nhiệm vụ khuân vác những thứ này.

Tối hôm trước Javier dặn sẽ ăn sáng lúc 4:45 AM để 5:15 AM xuống thuyền. Thường họ ăn sáng rất nhiều món: một đĩa trái cây lớn, cheerios (họ ăn với yogurt, không phải với sửa), bánh ngọt, rồi omelet. Em cũng phải ráng dằn cho đầy vì biết phải đi bột nhiều.
    Từ nhà ra bến thuyền chỉ 5 phút đi bộ, nhưng đã vã mồ hôi. Trong khi mấy người kia thì lạnh và trùm thêm áo khi thuyền bắt đầu chạy. Xuống thuyền thì chưa thấy rõ mặt người. Mỗi ngày đi chụp chim thì có 6 người trên thuyền: Ông lái tàu, Raul, Christian, Daniel, Javier, và em.

#55. Khởi hành khi vừa sáng
    Làm em nhớ đến ... ngồi taxi ra tàu lớn để vượt biên !

#56.

#57. Bình minh trên sông Napo, Amazon

#58.

Hôm nay sẽ ghé Napo Wildlife Center Tower, gồm 30 phút đường sông, sau đó lội bộ 800 mét đường rừng để đến chân tháp, và leo tháp cao 35 mét !!! Những hôm ở Amazon thì người em ướt đẫm mồ hôi từ sáng sớm đến chiều tối. Em phải làm thêm cái khăn quấn đầu để mồ hôi khỏi chảy xuống mắt khi chụp ảnh. Nhưng vẫn phải mặc quần áo kín để tránh muỗi và các thứ, nhưng muỗi Amazon lớn như con ruồi và chúng chích thâu áo luôn!

Mang gear nặng, lội đến chân tháp là đã thở ra lỗ tai, nhìn lên cái tháp thấy … phê. Nhưng em cũng muốn thử sức xem mình có làm nỗi không, mà nếu không nỗi thì cũng chẳng có ai khiêng mình lên cả. Tính ra thì 35 mét cao có khoảng 170 bậc cấp, và em cũng phải đứng … thở 3-4 lần. Rồi cũng lên tới đỉnh.

#59. Cặp bến để leo tháp

#60. Raul và Christian dẫn đường

#61. Tháp Napo Wildlife Center

Tạm dừng chân để ... thở .

Trang 4 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng