Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 160

Chủ đề: Trở Lại Ecuador và Thăm Amazon Rừng Sâu Nước Độc

Trở Lại Ecuador và Thăm Amazon Rừng Sâu Nước Độc

Wire-tailed Manakin - Pipra filicauda

Sau chuyến đi Ecuador năm ngoái em bị thu hút bởi vẻ đẹp muôn màu của chim cò vùng núi rừng Nam Mỹ, và lên danh sách những nước khác mà em muốn thăm viếng. Tháng trước em có được hai tuần nghỉ liên tiếp, nhưng các tours chụp ảnh chim cò trong các vùng em muốn đi thì lại không có tours trong hai tuần này.

Tim Hopwood, anh photographer đi chung chuyến Ecuador năm ngoái, giới thiệu cho em một tour guide người bản xứ là Javier, vì Tim vừa đi với Javier trở lại Ecuador trước đây vài tháng, và rất hài lòng với cách làm việc của Javier. Thế là em liên lạc với Javier và hoạch định lộ trình cho chuyến này. Tour này chỉ có một mình em là khách (private) nên em hoàn toàn tự do lựa chọn ngày giờ và địa điểm, dĩ nhiên là do Javier đề nghị. Chỉ có điều là mắc tiền hơn vì chỉ có mỗi mình em là khách.

Ban đầu Javier lập cho em một lộ trình gồm 10 đêm. Vì công việc của em thường khi xin nghỉ thì nghỉ luôn cả tuần, và em đã có sẵn 2 tuần nghỉ, nên em bảo Javier cộng thêm 3 đêm nữa, vì vé máy bay thì cũng chỉ tốn bấy nhiêu thôi.

Chuẩn bị hành trang cho chuyến này thì không mất nhiều thì giờ, vì đã có kinh nghiệm từ năm ngoái. Về gear thì em mang theo Canon 5D4, Canon 600 mm II, Canon 400 mm DO II, Canon 7D2 để back up, Canon 6D với 24-70 mm 2.8 L II để chụp … phong cảnh, và Canon 100 mm 2.8 L Macro.

Sau 22 tiếng thì em cũng đến Quito vào lúc gần nửa đêm và được đón về Puembo Birding Garden, một cái lodge ngoại ô của Quito mà em đã dùng năm ngoái. Trên đường đi thì Javier đã email hỏi xem sáng hôm sau anh ta sẽ đón em lúc 5 giờ sáng được không. Em OK. Về đến lodge thì em phải soạn cameras, lens, và tripod ra chuẩn bị sẵn sàng, vì sáng mai 4 giờ thức dậy thì chỉ ăn sáng rồi lên xe thôi. Ecuador trước California 3 tiếng, có nghĩa là thức dậy lúc 1 giờ sáng theo giờ CA!

Chương trình Ngày 1: Từ (A) Puembo Birding Garden đi (B) Zuro Loma, tới (C) Yanacocha Biological Reserve, rồi đi (D) Alambi Hummingbird Paradise, và về nghỉ đêm tại (E) Sachatamia Lodge.

#2. Ngày 1

Một trong nhiều mục tiêu của em trong chuyến đi này là chụp con Sword-billed Hummingbird đang bay. Và em đã không thất vọng. Mặc dù Javier rất thích chụp hummingbirds bằng multi-flash và muốn set up cho em, nhưng em bảo em không thích. Chuyến này không có multi-flash.

#3. Sword-billed hummingbird - Ensifera ensifera

Nếu bác nào muốn xem chuyến đi năm ngoái của em thì vào đây:

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=217715
    Được sửa bởi ASAV lúc 08:54 PM ngày 13-12-2019

Wow, what an ultimate birding trip! Welcome home bác ASAV.

Chưa kể thời gian bay hơn chục tiếng qua nhiều chặng, nhìn bản đồ bác lặn lội đi săn chim một mình ên là em biết bác đam mê đến chừng nào. Hình dung một du khách đến xứ lạ một mình cùng với đồ nghề lỉnh kỉnh, em thấy bác là người can đảm và quyết tâm thứ thiệt.

Em mong được xem ảnh của từng chiến lợi phẩm bác gặt hái được trong chuyến đi.

Đang hóng thêm nhiều hình đẹp từ anh asav

Cám ơn hai bác ghé thăm. Mời các bác theo dõi và em mong sẽ không làm các bác thất vọng.
    Em sẽ ráng kể thêm chuyện ngoài lề trong chuyến đi này.

Ngày đầu Javier đi sớm vì từ Puembo tới Zuro Loma phải mất 1 tiếng rưỡi lái xe, và muốn tới đó khi mặt trời vừa lên để có ánh sáng tốt. Trời còn tối, xe lại phải chạy trên đường đất, và lên đèo xuống dốc rất nguy hiểm. Càng lên cao thì sương mù càng dày đặc. Em bảo Javier cứ cẩn thận mà lái, an toàn vẫn là quan tâm hàng đầu. Zuro Loma có độ cao 9500 ft (2900 mét), và lạnh khoảng 5 độ C.

Mục đích chính là để chụp con Chestnut-naped Antpitta. Anh chủ trại huýt sáo và thảy giun ra làm mồi, nhưng cũng không thấy nó ra. Đành chịu. Antpitta có nhiều loại; có loại rất phổ biến; có loại hiếm thấy. Chestnut-naped Antpitta thuộc loại hiếm thấy. Trong chuyến trước , anh Tim tìm đến Zuro Loma hai ngày nhưng cũng không gặp may mắn hơn em.

Con Chestnut-crowned Antpitta thì thuộc loại khá phổ biến. Em đã giới thiệu năm ngoái.

#4. Chestnut-crowned Antpitta - Grallaria ruficapilla

Chim Masked Flowerpiercer thì rất phổ biến, hầu như thấy khắp nơi. Tên nó có chữ "masked" vì bộ lông đen quanh đầu nhìn giống như đang đeo mặt nạ. Kỳ này em muốn chụp một tấm lên màu cho đẹp và rõ chi tiết. Tấm dưới đây chụp bằng lens Canon 400 mm DO II, cầm tay.

#5. Masked Flowerpiercer - Diglossa cyanea

#6. Đây là cái chòi chụp chim ở Zuro Loma. Em có thể ở đó ... cả tuần !
    Những vật trăng trắng treo lũng lẳng phía trước chòi là feeders cho hummingbirds tới uống nước đường.
    Chỗ này chụp ... sướng vì mặt trời ở sau lưng mình, và background xa, nên rất mịn.
    Tấm #3 và #5 là chụp từ chòi này.

Được sửa bởi ASAV lúc 11:05 AM ngày 15-12-2019

Quá đã luôn bác, xem hình mà thèm. Nếu em có thời gian, em sẽ nhờ bác giới thiệu guide này để em đi. Lâu quá chưa đi chụp chim ngoài nước Mỹ, bị ngứa ngáy tay chân rồi.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Ngày đầu Javier đi sớm vì từ Puembo tới Zuro Loma phải mất 1 tiếng rưỡi lái xe, và muốn tới đó khi mặt trời vừa lên để có ánh sáng tốt. Trời còn tối, xe lại phải chạy trên đường đất, và lên đèo xuống dốc rất nguy hiểm. Càng lên cao thì sương mù càng dày đặc. Em bảo Javier cứ cẩn thận mà lái, an toàn vẫn là quan tâm hàng đầu. Zuro Loma có độ cao 9500 ft (2900 mét), và lạnh khoảng 5 độ C.

Mục đích chính là để chụp con Chestnut-naped Antpitta. Anh chủ trại huýt sáo và thảy giun ra làm mồi, nhưng cũng không thấy nó ra. Đành chịu. Antpitta có nhiều loại; có loại rất phổ biến; có loại hiếm thấy. Chestnut-naped Antpitta thuộc loại hiếm thấy. Trong chuyến trước , anh Tim tìm đến Zuro Loma hai ngày nhưng cũng không gặp may mắn hơn em.

Con Chestnut-crowned Antpitta thì thuộc loại khá phổ biến. Em đã giới thiệu năm ngoái.

#4. Chestnut-crowned Antpitta - Grallaria ruficapilla

Chim Masked Flowerpiercer thì rất phổ biến, hầu như thấy khắp nơi. Tên nó có chữ "masked" vì bộ lông đen quanh đầu nhìn giống như đang đeo mặt nạ. Kỳ này em muốn chụp một tấm lên màu cho đẹp và rõ chi tiết. Tấm dưới đây chụp bằng lens Canon 400 mm DO II, cầm tay.

#5. Masked Flowerpiercer - Diglossa cyanea

#6. Đây là cái chòi chụp chim ở Zuro Loma. Em có thể ở đó ... cả tuần !
    Những vật trăng trắng treo lũng lẳng phía trước chòi là feeders cho hummingbirds tới uống nước đường.
    Chỗ này chụp ... sướng vì mặt trời ở sau lưng mình, và background xa, nên rất mịn.
    Tấm #3 và #5 là chụp từ chòi này.

beautiful! ảnh đẹp quá

Em lót dép ngôì coi. !!!!

Cám ơn các bác kevinle4230, petertruong83, langthangsg06 đã ghé thăm và ủng hộ tinh thần.

Bác kevinle4230: Khi nào bác muốn đi thì hú cho em biết, em sẽ gửi thông tin để bác liên lạc với Javier.
    Tháng 3/2020 thì em sẽ đi Colombia, do Juan Carlos (juankgingo trên FM) làm tour guide. Tours này em booked từ năm ngoái, và em là người cuối cùng ghi danh. Họ chỉ nhận tối đa 6 khách mà thôi. BX cấp phép cho em mỗi năm được đi chụp chim xa 2 lần. Kakaka.

Zuro Loma có Sapphire-vented Puffleg mà em dịp này mới thấy. Kỳ sau em sẽ treo hình nhìn từ phía trước của con này, để thấy tại sao nó có tên gọi như vậy. Con này nhát hơn những hummingbirds khác, không xuất hiện lâu, chỉ thoáng từ trong lùm cây bay ra uống nước rồi biến nhanh trở lại vào lùm cây.

#7. Sapphire-vented Puffleg - Eriocnemis luciani

Ngoài ra cũng có những loại chim khác đến ăn ... chuối. Dân Ecuador giải thích cho em là ở Ecuador có hai loại chuối, và họ cỉ dùng loại chuối ít ngọt hơn để làm mồi cho chim. Chim không thích loại chuối ngọt quá.

#8. Gray-browed Brush Finch - Arremon assimilis

Có 5 loại HB có đuôi dài: Booted Racket-tail; Long-tailed Sylph; Violet-tailed Sylph; Black-tailed Trainbearer; và Green-tailed Trainbearer. Em chưa khi nào thấy con Green-tailed Trainbearer, và hy vọng chuyến đi Colombia sẽ gặp và chụp được con này. Năm ngoái em chị chụp được con Black-tailed Trainbearer đang đậu, và mục tiêu năm này của em là chụp nó đang bay. Xin trình làng với các bác:

9. Black-tailed Trainbearer - Lesbia victoriae

Mém chút là bị cắt đuôi rồi !!
    Được sửa bởi ASAV lúc 08:18 AM ngày 17-12-2019

Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng