Trang 8 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 160

Chủ đề: Trở Lại Ecuador và Thăm Amazon Rừng Sâu Nước Độc

#112. Silver-throated Tanager - Tangara icterocephala

#113. Rufous-tailed Hummingbird - Amazilia tzacatl

Ngoài được xem ảnh chim hiếm của Amazon, em thích chuyện đường rừng bác ASAV kể. Thế mới cảm phục cái vất vả săn chim của bác để đem lại những tấm ảnh độc đáo.

Nhìn bác với cây tripod + cái giá tự chế làm em nhớ đến bài Ngày Trở Về ... có anh thương binh ... 😆😆

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Bác windypham: Lúc em mới bắt đầu chụp hình chim cò thì cũng chẳng chụp được như bác đâu, nhưng nhờ học hỏi từ những cao thủ trong VNPhoto này mà tiến bộ thêm.

Năm sáu năm trước em cũng đã xài Tamron 150-600 (gắn trên Canon 7D2) khoảng 6 tháng, rồi đổi qua đời mới của lens này được 2 tháng, nhưng đành chia tay. Lý do chính là nó chậm quá, có khi mất 5-10 giây mới focus được, và khi focus xong thì chim bay mất. Hơn nữa, hình chụp từ lens này không được sắc nét.

Nhưng đừng bán xe mà mua lens đi chụp chim!!
    Dạ em tuổi đời còn trẻ, mới có 42. Tuổi "nghề" lại càng trẻ người non dạ. Đúng là Tamron 150-600 chỉ là entry level lens dành cho dân amateur như em. Nhưng em xài bản G1 for Nikon thì thấy nó tuy chậm nhưng không đến nỗi tệ, có lẽ body yếu tố cũng quan trọng vì em xài trên D750 bắt nét khá tốt. Em cũng mới upgrade lên G2 hy vọng nó nhanh hơn và sắc nét hơn 1 chút.
    Anh khuyên em đừng bán xe mà mua lens nhưng em nghĩ chắc phải bán ...nhà mới đủ tậu con 600f4 (Nikon) và làm được tour Ê ku đo như anh , hehe. Mà ngồi phi cơ đi nữa vòng trái đất rồi về thì đúng là Ê ku thật!
    Xem hình "chim của anh" mà sướng tê rần ạ! Em lót dép Lào hóng tiếp .
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Ngoài được xem ảnh chim hiếm của Amazon, em thích chuyện đường rừng bác ASAV kể. Thế mới cảm phục cái vất vả săn chim của bác để đem lại những tấm ảnh độc đáo.

Nhìn bác với cây tripod + cái giá tự chế làm em nhớ đến bài Ngày Trở Về ... có anh thương binh ... 😆😆
    Em thường hay mang theo first-aid kit, nhưng lần này thấy năm ngoái mang theo mà chả đụng tới, rồi đến ngày về thì em cho lại mấy người bên đó, vì thấy họ không có. Nên kỳ này em không mang theo. Nhưng lại xảy ra chuyện cần. Em lội rừng bị đứt tay, nhưng không phải bị cắt theo một đường dài, mà bị mất luôn một khoảnh da bằng móng tay. Cái nguy hiểm là không còn da để phòng vệ, và dễ bị nhiễm trùng. Em tháo băng cuốn quanh cái lens để bọc vết thương lại cho cầm máu, nhưng vẫn lo bị nhiễm trùng, nhất là những thứ vi trùng trong rừng Amazon mà cơ thể em chưa bao giờ có antibody để chống cự. Christian cũng nhanh ý; anh ta đưa cho em lọ thuốc nhỏ mắt của anh ta và nói lọ này có chất trụ sinh trong đó. Em đọc thấy Tobramycin. Dù gì thì nó cũng là antibiotic, nhỏ vào vài giọt cũng không hại gì. Sau đó em lấy giấy chậm cồn (alcohol swabs) bọc suốt ngày. Sáng hôm sau ngủ dậy em thấy không sưng đỏ và đau nhức thì mừng, tức là không bị nhiễm trùng.

Javier nói khi trở lại Quito thì anh ta sẽ dẫn em vào nhà thương để khâu lại miễn phí. Nhưng lúc đó vết thương cũng đã khá, nên em không đi nhà thương. Về nhà cả tháng sau mới lành hẵn.

Sẵn đây thì em cũng nói luôn là những khi đi như thế này thì em mua travel insurance, chú trọng đến phần medical coverage bao trả đến khoảng 100 ngàn USD. Thường mình chỉ phải trả khoảng dưới 100 USD.

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    Dạ em tuổi đời còn trẻ, mới có 42. Tuổi "nghề" lại càng trẻ người non dạ. Đúng là Tamron 150-600 chỉ là entry level lens dành cho dân amateur như em. Nhưng em xài bản G1 for Nikon thì thấy nó tuy chậm nhưng không đến nỗi tệ, có lẽ body yếu tố cũng quan trọng vì em xài trên D750 bắt nét khá tốt. Em cũng mới upgrade lên G2 hy vọng nó nhanh hơn và sắc nét hơn 1 chút.
    Anh khuyên em đừng bán xe mà mua lens nhưng em nghĩ chắc phải bán ...nhà mới đủ tậu con 600f4 (Nikon) và làm được tour Ê ku đo như anh , hehe. Mà ngồi phi cơ đi nữa vòng trái đất rồi về thì đúng là Ê ku thật!
    Xem hình "chim của anh" mà sướng tê rần ạ! Em lót dép Lào hóng tiếp .
    Haha, bác vui quá. Nói chuyện bay từ VN sang Ecuador thì em xin kể chuyện này:

Một ngày khi tụi em đến Guango Lodge và ngồi trong gazebo chụp hummingbirds tới feeders chung quanh đó. Cũng có khách ra vào vừa xem hummingbirds vừa xem … tụi em chụp ảnh. Rồi có một ông da trắng đến hỏi em: Bên Việt Nam có hummingbirds không? Em trả lời không có, và hỏi lại ông ta liền: Sao anh biết tôi là người VN? Ông ta cho biết là hồi nãy đã có nói chuyện với Javier. Rồi ông ta nói tiếp: Anh chắc là đặc biệt lắm, vì bay từ bên VN sang tận Ecuador chỉ để chụp chim? Hahaha.

Hỏi chuyện mới biết gia đình này từ Michigan. Đứa con trai của anh này thì lúc đó đang du lịch tại VN. Anh ta cũng giới thiệu ba của anh ấy đang đứng đó. Ông ba này đã từng đóng quân ở Biên Hoà từ 1968-1974. Khi chia tay em nói với ông ba Thank you for your service in my country. Ông ta đáp lại I’m glad you got out!

Javier xài máy Nikon D500 và lens 200-500 mm. Anh ta nói lens Nikon 500 PF rất gọn nhẹ và giá rẻ so với lens 500. Em chỉ nói lại thôi, chứ em không biết về máy hay lens của Nikon.

Con 500PF f5.6 ấy đúng là rất ngon anh ạ. Có thể hand held shooting vì nó là con fix ultra tele , ultralight 1.4kg chỉ nặng ~mấy con 70-200 f2.8, ultrasharp, ultra ...inexpensive dù vậy chứ giá hơn 3 ngàn ông Trump thì đa phần dân Việt thì ...cũng quá chát.
    Được sửa bởi windypham lúc 08:31 PM ngày 22-01-2020
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Xem xong 8 trang của bác ASAV không biết còn từ ngữ nào hay hơn để nói về bác, không chỉ đam mê chụp chim mà bác còn am hiểu từng loại chim. Hình ảnh chim rất đẹp xứng đáng với công sức bỏ ra, xem rất có cảm xúc bác ASSV ạ. Hóng tiếp hình ảnh của bác.
    Cám ơn bác và chúc bác nhiều sức khỏe để theo đuổi đam mê của mình

Quote Được gửi bởi VineP View Post
    Xem xong 8 trang của bác ASAV không biết còn từ ngữ nào hay hơn để nói về bác, không chỉ đam mê chụp chim mà bác còn am hiểu từng loại chim. Hình ảnh chim rất đẹp xứng đáng với công sức bỏ ra, xem rất có cảm xúc bác ASSV ạ. Hóng tiếp hình ảnh của bác.
    Cám ơn bác và chúc bác nhiều sức khỏe để theo đuổi đam mê của mình
    Rát cám ơn bác đã ghé thăm và comment. Mời bác tiếp tục theo dõi.

Chúc Quý Bác một Năm Mới Canh Tý bằng an và hạnh phúc.

#114. Violet-tailed Sylph

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Chúc Quý Bác một Năm Mới Canh Tý bằng an và hạnh phúc.

#114. Violet-tailed Sylph

Cám ơn bác ASAV, chim rất đẹp.
    Chúc bác năm mới Vạn Sự Như Ý

Ở rừng Ecuador ngoài chim quý còn có loại hoa lá cảnh nào hay không bác? Thấy bác đi trong rừng cả ngày nếu không có chim quý thì sẵn trên đường về có cây hoa lá cảnh quý nào đó bác chụp cho ae thưởng thức cũng hay lắm bác ạ. Chỉ là chút suy nghĩ bâng quơ thôi, nếu không phải mong bác bỏ qua. Chúc bác vui!

Trang 8 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng