Trang 12 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 160

Chủ đề: Trở Lại Ecuador và Thăm Amazon Rừng Sâu Nước Độc

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    ...

Hôm nay cũng có vài người trong buôn xin quá giang thuyền để ra Coca mua sắm. Thuyền rời bến, và Javier đoán khoảng 2:30 chiều thì sẽ đến Coca. Em nhờ Javier nói với mọi người trên thuyền là khi đến Coca, em sẽ mời tất cả mọi người trên thuyền vào nhà hàng ăn trưa. Javier nói cho cả thuyền biết, rồi quay lại nói với em rằng họ hỏi là có chắc Javier hiểu đúng ý của em không!

Máy bay cất cánh, nhìn xuống Amazon thì chỉ thấy toàn mây trắng che phủ nguyên vùng. Mưa xuống làm cây rừng phát triển rậm rạp, và muông chim có nơi sinh sống và tăng dân số.

Tạm biệt Amazon. Không biết khi nào sẽ gặp lại...
    Bác chưa kể tiếp là họ có nhận lời mời không và ăn món gì.

Rừng trong Amazon cũng bị đốt/phá nhiều để trồng trọt, nhưng nghĩ lại thì giữa bát cơm và con chim thì sự chọn lựa trở thành hiển nhiên. Trừ khi có nhiều du khách như bác đến quanh năm để nuôi sống eco-tourism.

Bác có bộ ảnh để đời, ít nhất là trong vnphoto.net, và rất cám ơn bác đã chia sẻ ảnh và chuyện. Soạn xong ảnh để in chưa bác?

đẹp quá pro ơi.... đẳng cấp quá

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Bác chưa kể tiếp là họ có nhận lời mời không và ăn món gì.

Rừng trong Amazon cũng bị đốt/phá nhiều để trồng trọt, nhưng nghĩ lại thì giữa bát cơm và con chim thì sự chọn lựa trở thành hiển nhiên. Trừ khi có nhiều du khách như bác đến quanh năm để nuôi sống eco-tourism.

Bác có bộ ảnh để đời, ít nhất là trong vnphoto.net, và rất cám ơn bác đã chia sẻ ảnh và chuyện. Soạn xong ảnh để in chưa bác?
    Những người trên thuyền ngạc nhiên khi Javier báo cho họ chuyện ăn trưa, vì đáng ra họ phải lo bữa trưa cho em là khách, mà đằng này em lại mời tất cả mọi người đi ăn. Có lẽ họ thấy lạ là có một ông già người Việt lại làm như thế. Mà chắc họ cũng chẳng biết Việt Nam là ở đâu trên bản đồ. Và họ vui vẻ nhận lời.

Raul chọn một nhà hàng hạng trung bình. Em nhờ Javier nói cho mọi người là họ có thể gọi món ăn nào và mấy món cũng được. Hầu hết họ ăn thịt bò. Em gọi món “pollo”, nhưng nhìn thấy họ ăn ngon miệng mà trong lòng em rất thỏa mãn. Ngon hơn gì cả.

Rừng Amazon lúc này bị “quy hoạch” để khai thác dầu hỏa nhiều hơn là để canh tác. Javier nói là ở Ecuador thì mấy tay dầu hoả cũng giống như “little kings”. Dọc trên sông Napo em cũng thấy nhiều phà chở dầu.

Em chưa rửa hình hết bác ạ. Mà mấy ngày nay lại thấp thỏm chuẩn bị … đi Colombia. Kakaka. Tạ ơn Trời cho em có điều kiện và còn sức khoẻ để đi.

Quote Được gửi bởi hungba193 View Post
    đẹp quá pro ơi.... đẳng cấp quá
    Cám ơn bác ghé thăm và comment.

Những người trên thuyền ngạc nhiên khi Javier báo cho họ chuyện ăn trưa, vì đáng ra họ phải lo bữa trưa cho em là khách, mà đằng này em lại mời tất cả mọi người đi ăn. Có lẽ họ thấy lạ là có một ông già người Việt lại làm như thế. Mà chắc họ cũng chẳng biết Việt Nam là ở đâu trên bản đồ. Và họ vui vẻ nhận lời.

Raul chọn một nhà hàng hạng trung bình. Em nhờ Javier nói cho mọi người là họ có thể gọi món ăn nào và mấy món cũng được. Hầu hết họ ăn thịt bò. Em gọi món “pollo”, nhưng nhìn thấy họ ăn ngon miệng mà trong lòng em rất thỏa mãn. Ngon hơn gì cả.

Rừng Amazon lúc này bị “quy hoạch” để khai thác dầu hỏa nhiều hơn là để canh tác. Javier nói là ở Ecuador thì mấy tay dầu hoả cũng giống như “little kings”. Dọc trên sông Napo em cũng thấy nhiều phà chở dầu.

Em chưa rửa hình hết bác ạ. Mà mấy ngày nay lại thấp thỏm chuẩn bị … đi Colombia. Kakaka. Tạ ơn Trời cho em có điều kiện và còn sức khoẻ để đi.
    Bác mời dân làng như thế mai mốt em đến mà không mời thì họ sẽ nhấn chìm em.

Ha ha, em với bác cứ thay nhau đi như thế này thì ai làm việc cho mình đây? Em nghe nói Columbia đẹp lắm. Từ khi đi Peru về, em rất thích Nam Mỹ vì dân tình chất phác, hiền hòa. Em cũng đang chuẩn bị hai chuyến vào tháng Ba và tháng Năm. Vì đeo ba lô nặng nên em mới mua hai cây gậy Leki cho đỡ đau lưng.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post

... em với bác cứ thay nhau đi như thế này thì ai làm việc cho mình đây?

Mấy năm nay có POTUS Trump làm tiền giùm em, haha. Thêm một nhiệm kỳ nữa và cứ đà này thì khỏe ... bụng !!

#162. White-throated Toucan - Ramphastos tucanus

Chim này thuộc loại hiếm thấy trong Yasuni. Nó rất ít khi đến gần mấy cái tháp. Và vì diện tích trên tháp nhỏ, nên rất khó thay đổi vị trí chụp để có được background màu xanh.

Được sửa bởi ASAV lúc 11:38 AM ngày 22-02-2020

#163. Toucan Barbet - Semnornis ramphastinus

Thêm hai tấm HB

#164. White-necked Jacobin - Florisuga mellivora

#165. Green Thorntail - Discosura conversii

Mấy năm nay có POTUS Trump làm tiền giùm em, haha. Thêm một nhiệm kỳ nữa và cứ đà này thì khỏe ... bụng !!
    Chắc bác còn toàn ảnh độc, treo cả năm chưa hết! Đẹp quá, máy móc pro có khác!

4 More Years! là chắc rồi. Nói như bác Trọng bác Phú nhà ta thì “Quỹ 401(K) của ta có bao giờ được đầy như thế này chưa!” Bác cứ khỏe ... bụng, đi đến chết cũng không hết tiền.

Trang 12 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng