Trang 3 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 160

Chủ đề: Trở Lại Ecuador và Thăm Amazon Rừng Sâu Nước Độc

Tuy có cảm giác như sáo ngữ. Nhưng phải thật sự chúc mừng và cám ơn bác ASAV đã cho em thưởng thức những tấm chim vùng Ecuador quá đẹp. Sắc nét và đầy chi tiết.
    Perfection!
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Tuy có cảm giác như sáo ngữ. Nhưng phải thật sự chúc mừng và cám ơn bác ASAV đã cho em thưởng thức những tấm chim vùng Ecuador quá đẹp. Sắc nét và đầy chi tiết.
    Perfection!
    Cám ơn bác josheph.luong đã có lời khen. Mời bác tiếp tục theo dõi.

Hầu như nơi nào ở Ecuador cũng có HB, và nhiều loại khác nhau. Riêng rừng Amazon thì không có. Đây là vài ảnh HB của Ngày 2. Em sẽ treo thêm sau, khi em có giờ PP.

Chuyến đi trước thì em không để ý là nhiều loại HB con trống rất khác con mái. Tuy nhiên cũng có loại trống mái nhìn như nhau. Năm này em chủ ý chụp những con mái mà năm ngoái em không có ảnh. Lý do đơn giản là vì con mái có màu không nổi bật như con trống.

#20. Booted Racket-tail - Ocreatus underwoodii (mái)

#21. Empress Brilliant - Heliodoxa imperatrix (trống)

#22. Green Thorntail - Discosura conversii

Rất rất đep! Xem sướng cả người! Thực sự khâm phục niềm đam mê của bác ASAV. Xem hình bác chụp em càng ngưỡng mộ cái niềm đam mê ấy!

seagull

Quote Được gửi bởi seagull View Post
    Rất rất đep! Xem sướng cả người! Thực sự khâm phục niềm đam mê của bác ASAV. Xem hình bác chụp em càng ngưỡng mộ cái niềm đam mê ấy!

seagull
    Cám ơn bác đã có lời khen. Có các bác ghé xem là em vui rồi.
    Hình như em có kể đâu đó rồi, rằng em bắt đầu chụp hình khi mua máy về chụp mấy đứa con. Nhưng xấp nhỏ lại không chịu cho chụp. Rồi em thấy người ta chụp chim cò sao đẹp quá, muốn thử xem mình có làm được như thế không. Xem như em chỉ "bu càng" bám theo thôi. Còn chuyện đam mê thì BX em có nói rằng em nay mê chim hơn mê vợ. Khổ chữa??

Em giới thiệu hai con toucan, nhìn giống nhau nhưng là hai loại khác nhau.
    Về thân mình thì con Yellow-throated Toucan lớn hơn con Chocó Toucan, nhưng tại "hiện trường" thì khó phân biệt vì không thể kêu tụi nó lại gần nhau để mình so sánh. Trong tiếng Spanish, chữ "Chocó" có dấu sắc như em đánh máy, và họ nhấn âm đó (cho-CÓ).
    Về màu sắc thì con Chocó Toucan có màu đen tuyền trên mỏ dưới (mandible) và một phần của mỏ trên (maxilla), trong khi con Yellow-throated Toucan thì mỏ có màu ửng đỏ nơi gắn với mặt.

#23. Yellow-throated Toucan - Ramphastos ambiguus swainsonii

#24. Chocó Toucan - Ramphastos brevis

Tụi em chờ khá lâu Toucans mới đến, mà xui thay khi chúng đến thì sương mù cũng đến. Các bác có thể thấy ảnh hưởng của sương mù trên background của tấm #24.
    Được sửa bởi ASAV lúc 03:29 AM ngày 23-12-2019

#25. Ngày 2 và 3

Đây là các địa điểm của Ngày 2 và 3. Em vẫn giữ Quito trên bản đồ để làm điểm quy chiếu.
    Ngày 2 thì chỉ từ (A) Sachatamia Lodge đi (B) Mindo Cloudforest Reservation ở Milpe rồi trở lại Sachatamia nghỉ đêm.
    Ngày 3 thì từ Sachatamia đi (C) Salinche, rồi về (D) Kapari Natural Lodge nghỉ đêm.

Từ Sachatamia phải mất 2 tiếng mới tới Salinche, nên Javier muốn khởi hành lúc 4:30 sáng. Thế là 4 giờ sáng phải thức dậy. Javier tới cabin xách hành lý của em ra xe và lên đường. Sương mù dày đặc, chỉ thấy khoảng 15 mét trước mặt. Đường sá của Ecuador không có những rào chắn dọc bên lề tại những khúc quanh co. Nhìn rất nguy hiểm. Em cứ dặn Javier cứ chậm rãi mà lái. Rồi cũng tới nơi lúc 6:30 sáng.

Ở đây họ có làm một cái tháp cao khoảng 15 mét, để khách có thể lên đó mà quan sát chim từ trên ngọn cây.

26. Male White-tailed Trogon - Trogon chionurus

#27. Female White-tailed Trogon - Trogon chionurus

Hai con trống mái này khác nhau cái đuôi. Con mái có vạch ngang, con trống thì toàn trắng.

Kapari Natural Lodge & Resort rất yên tĩnh vì … chỉ có mỗi mình em là khách. Em tới đây lúc gần trưa, ăn xong thì trời bắt đầu mưa, nên chỉ có thể ghé vào blind để chụp chim hoặc HB đến feeders.

#27. Nhìn từ balcony xuống thung lũng có dòng sông Trắng (Rio Blanco) chảy qua.

Javier kiếm một anh tài xế của lodge chở em xuống bờ sông, cách sâu dưới thung lũng rất xa, và có lẽ thấp hơn khoảng 100 mét. Khi chạy qua một cột mốc thì anh tài xế giải thích là xe vừa chạy từ Bắc Bán cầu (Northern Hemisphere) băng qua Nam Bán cầu (Southern Hemisphere).

#28. GPS từ iPhone compass

#29. Và đây là một con rái cá (otter) đang săn cá trên (sông) Rio Blanco.

Vài ảnh chim chung quanh Kapari Lodge

#30. Motmot
    Em đoán con này là Broad-billed Motmot

#31. Green Thorntail - Discosura conversii

#32. Red-headed Barbet mái - Eubucco bourcierii

#33. Green Honeycreeper - Chlorophanes spiza (trống)

Ảnh chim quá đẹp! Chuyến đi như là một giấc mơ của rất nhiều người. Em thích tấm địa bàn vượt biên từ Nam lên Bắc Bán Cầu, mấy ai trải nhiệm được! Bác đã đi quá lố hơn trăm mét. 😁

Trang 3 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng