Trang 2 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 160

Chủ đề: Trở Lại Ecuador và Thăm Amazon Rừng Sâu Nước Độc

#10.

Nói chung về chim thì Ecuador có thể được chia thành 4 vùng như hình trên đây (lấy trên mạng). Galapagos là quần đảo có nhiều chủng loại sinh học, và nổi tiếng qua việc Darwin đã đến đây để nghiên cứu về thuyết tiến hoá (evolution) và đưa đến thuyết Chọn lọc tự nhiên (Natural selection). Em chưa có kế hoạch tham quan Galapagos.

Ba vùng còn lại thì thuộc đất liền. Năm ngoái em chỉ thăm hai vùng Chocó và Andes. Năm nay em cũng đi vào vùng Amazonia. Đây chỉ là miền bắc của Ecuador. Hy vọng em sẽ có dịp thăm miền nam trong những chuyến đi khác.

Yanacocha Reserve cach Zuro Loma khoảng nửa tiếng lái xe, có độ cao 3500 mét, sương mù nhiều. Khi em đến thì có một nhóm birders đang xem chim ở khu feeders, nên Javier đề nghị đi theo con đường mòn kiếm chim. Đường này dài 3 cây số, và chỉ có đi bộ, không dốc lắm. Em đồng ý đi, và chỉ mang theo lens 600 và tripod mà thôi. Ở độ cao này thì không khí loãng hơn, dễ bị khó thở. Cả đi cả về hết 6 cây số mà chả thấy con chim nào cả, muốn hụt hơi. Xem như là cái cardiac stress test đầu tiên trên đất Ecuador cho em. Trời lạnh khoảng 5 độ C nhưng em mướt mồ hôi. Cũng phải dừng chân nhiều lần. Mặc dù không gặp con chim nào, nhưng em cũng thấy … vui vì em đã trên 6 bó mà cũng có thể lội bộ ngon lành, cộng thêm khoảng 15 lbs hành lý trên người.

Trở lại khu feeders, Javier vào bảo họ làm cơm trong khi em bắn chim. Con Shining Sunbeam có bộ lông trên lưng khi ánh sáng rọi vào thì có màu như cầu vồng. Nhưng chụp chim thì phải thấy con mắt focused. Thế nên phải chụp sao cho thấy bộ lông trên lưng và khi nó quay mặt lại nhìn mình.

#11. Shining Sunbeam - Aglaeactis cupripennis

Ko biết nói gì, chï coi hình và wow 😮 😮 !

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Yanacocha Reserve cach Zuro Loma khoảng nửa tiếng lái xe, có độ cao 3500 mét, sương mù nhiều. Khi em đến thì có một nhóm birders đang xem chim ở khu feeders, nên Javier đề nghị đi theo con đường mòn kiếm chim. Đường này dài 3 cây số, và chỉ có đi bộ, không dốc lắm. Em đồng ý đi, và chỉ mang theo lens 600 và tripod mà thôi. Ở độ cao này thì không khí loãng hơn, dễ bị khó thở. Cả đi cả về hết 6 cây số mà chả thấy con chim nào cả, muốn hụt hơi. Xem như là cái cardiac stress test đầu tiên trên đất Ecuador cho em. Trời lạnh khoảng 5 độ C nhưng em mướt mồ hôi. Cũng phải dừng chân nhiều lần. Mặc dù không gặp con chim nào, nhưng em cũng thấy … vui vì em đã trên 6 bó mà cũng có thể lội bộ ngon lành, cộng thêm khoảng 15 lbs hành lý trên người.

Trở lại khu feeders, Javier vào bảo họ làm cơm trong khi em bắn chim. Con Shining Sunbeam có bộ lông trên lưng khi ánh sáng rọi vào thì có màu như cầu vồng. Nhưng chụp chim thì phải thấy con mắt focused. Thế nên phải chụp sao cho thấy bộ lông trên lưng và khi nó quay mặt lại nhìn mình.

#11. Shining Sunbeam - Aglaeactis cupripennis

ảnh quá đẹp, màu cũng đẹp mà em nghĩ cả trắng đen cũng đẹp nữa ^_^

Cám ơn các bác ghé thăm và ghi lại comments.

Em treo thêm vài ảnh chụp ở Yanacocha. Em sẽ quay lại treo thêm ảnh của những nơi đã đi qua, khi em có thì giờ PP thêm các ảnh khác.

#12. Bolivian Brushfinch - Atlapetes rufinucha
    Trời kéo sương mù mặc dù đã gần trưa. Bộ lông xám đen trong sương mù thì lại khó exposed cho đúng.

#13. Buff-winged Starfrontlet - Coeligena lutetiae

Năm ngoái khi em đến Alambi Reserve là vào buổi gần trưa. Mặc dù HB rất nhiều, nhưng lại ngược sáng. Ánh mặt trời cứ chiếu thằng vào mặt nên khó chụp. Năm nay em bảo Javier lập chương trình đến Alambi vào buồi chiều. Sau khi rời Yanacocha, Javier chạy lòng vòng kiếm raptors để chụp, nhưng không gặp may. Vì thế khi đến Alambi thì lại đã quá muộn, trời bắt đầu tắt nắng và chuyển mưa. Ánh mặt trời ban chiếu lại bị mái nhà chắn mất. Em không có nhiều hình ở khu này.

#14. Purple-throated Woodstar - Calliphlox mitchellii

#15. Crowned Woodnymph - Thalurania colombica

Về lại Sachatamia Lodge để ngủ đêm. Họ cho em lựa phòng trong lodge hay cabin xa sau vườn. Năm ngoái em ở cabin thấy rất thích nên chọn ra cabin ngủ, vì phòng rộng hơn, chung quanh nhà là ... rừng. Chỉ có điều là đến bữa ăn thì phải đi bộ vào lodge vì phòng ăn ở đó. Sáng sớm hôm sau em hẹn Javier ra phía sau chụp nhưng con chim đến ăn bướm đêm. Vì trời mới mờ sáng nên ành sáng rất yếu. Phải chụp với SS chậm, vì vậy muốn chụp ảnh có actions thì dễ bị mờ.

#16. Strong-billed Woodcreeper - Xiphocolaptes promeropirhynchus
    Sau khi bắt được con bướm, nó cứ quật con bướm vào thân cây để cho con bướm chết, trước khi ăn.

#17. Ornate Flycatcher - Myiotriccus ornatus

Em thấy chuyến này bác ASAV chụp được nhiều chim đẹp và sống động hơn chuyến trước. Nhìn bộ lông mấy con cứ tưởng là nhuộm màu, đẹp quá!

@ Văn Khoa: Cám ơn bác ghé thăm và khuyến khích tinh thần. Hy vọng em không làm bác thất vọng. Hôm leo dãy Andes ở Ecuador, em nhớ bác cũng vừa tham quan dãy núi này ở Peru, em tính đồng ca với bác bản "Trường Sơn Đông, Trường Sơn Tây". Kakaka.

Em cũng ráng đi, vì tuổi này không biết còn sức để travel được bao hơi nữa. Tuần trước có anh bạn đồng nghiệp của em, sáng sớm không thấy đến sở làm, gọi điện thoại không thấy trả lời. Cảnh sát đến nhà thì tìm thấy anh ta đã chết trong phòng ngủ. 45 tuổi. Đời người như bóng câu qua cửa.

Chương trình của Ngày 2 chỉ gồm chụp chung quanh Sachatamia và đến Milpe (cách 30 phút). Milpe nổi tiếng có chim Toucans và Aracari. Aracari cũng thuộc loại toucan, vì mỏ to, nhưng thân mình nhỏ hơn. Ecuador có 5 loại Aracari. Chuyến này em thấy và chụp ảnh được 4 loại. Chỉ có con Collared Aracari ở vùng highland (cao nguyên), còn 4 loại kia thì ở trong rừng nhiệt đới Amazon.

#18. Collared Aracari - Pteroglossus torquatus

Một trong những mục tiêu của em trong chuyến đi này là, khi chụp những con chim có lông màu đen, thì làm sao expose cho có thể thấy chi tiết trên đám lông đen đó, như tấm này.

#19. Rufous Motmot - Baryphthengus martii

Đây là lần đầu tiên em thấy con này. Trời đã gần tối (gần 6 giờ chiều), tụi em đã lên xe để ra về. Javier đang ở trong văn phòng để trả tiền, và thấy con này tới. Anh ta chạy vội ra xe, mở tung cửa và kéo em xuống. Em chạy nhanh tới chỗ con chim và chụp. Javier cũng theo, rồi anh ta quay trở lại xe, lấy cái lens ngắn (400 mm) cho em. Tấm này chụp bằng lens 600 mm. Em sẽ treo tấm chụp bằng lens 400 mm sau. Javier rất tận tâm làm công việc của người hướng dẫn viên.

Có con Broad-billed Motmot cũng rất giống con Rufous Motmot này, nhưng con Broad-billed có cái chấm đen trên ngực to hơn. Em sẽ giới thiệu sau.

Trang 2 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng