Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Nên mua lens nào? Fujinon XF 56 f1.2 hay 90 f2 hay 23mm hay ống kính viltrox samyang

Question Nên mua ống kính Fuji nào? XF 56 f1.2 hay 90 F2 , 23 F1.4 hay lens viltrox ,samyang?

Đến với Fujifilm , tôi đã từ bỏ hết những hãng máy ảnh cũ tôi đã từng dùng như Canon và Sony ? Vấn đề cốt yếu nhất đến với fujifilm đó là Giá thành rẻ hơn đối thủ rất nhiều, mặc dù là APS-C nhưng đủ dùng cho tác vụ chụp ảnh và quay phim chuyên nghiệp ở những dòng máy như X-H và X-T. có những dịp Fujifilm sale off ống kính giá rất tốt. nhưng nếu fujifilm có chiều hướng tăng giá trong tuơng lai thì tuyệt đối sẽ không còn giữ chân được khách hàng với tiêu chí " Rẻ , đẹp, chất lượng ". tôi đến với fujifilm với 3 tiêu chí ấy! vì để ý thấy những lúc ống kính của fujifilm giảm giá là lúc tôi mang tiền đi ủng hộ fujifilm shop, mặc dù Canon và sony có những con máy FF khủng nhưng tôi đã dùng hết thì kết luận FF là không cần thiết và lãng phí. dùng fuji thấy thú vị và màu sắc lên rất tốt rồi thì cần gì đến FF và bỏ ra thêm 1 khoản tiền lớn nữa???

Chắc hằn anh em nào vào đọc bài viết nay cũng đang đau đầu với việc lựa chọn lens Fujifilm Fujinon hay ngắn gọn hơn là Lens cho Máy Fuji ngàm X. Phải nói là FUJIFILM đang chiều lòng người chơi nhiếp ảnh là mọi thứ từ lens ống kính và body có lớp kim loại rất chắc chắn , cảm giác như fujifilm rất Trau truốt đứa con cưng của mình từ màn hình hiển thị tốt hơn A7III và EVF rất tốt, lens mình cảm thấy Fuji làm cẩn thận và rất tỉ mỉ rất ít khi bị lỗi vặt. chất liệu quang học rất tốt. có lẽ chuyển từ canon , sony qua Fuji không hề hối hận.
    Việc lựa chọn còn tuỳ thuộc vào sở thích chụp của mỗi người và hoàn cảnh kinh tế nữa. nhưng tuyệt đối không nên nghĩ cảm biến sẽ quyết định làm lên 1 bức hình đẹp, yếu tố xử lý của cảm biến sensors là 35% , 65% phụ thuộc vào chất liệu thấu kính và những lớp phủ , công nghệ của ống kính. bạn có thể mua 1 chiếc máy ảnh đời cũ như ra XT3 mà XH1 new giảm giá bạn nên mua, đừng quá chạy theo công nghệ của body máy ảnh mà chú trọng tìm hiểu về chất liệu quang học và ống kính chất lượng. vì dù sao body sẽ lỗi thời sớm , còn ống kính bạn có thể gắn trên mọi body đời mới mà :D chất liệu quang học ống kính quyết định rất lớn tới chất lượng ảnh ra. đừng quan niệm body đắt tiền và gắn 1 chiếc ống rẻ tiền mà ra được ảnh đẹp , vậy nên nghỉ chơi ảnh luôn vì bạn chưa hiểu được lý thuyết đơn giản ở đây
    Điều đầu tiên là khi đã đặt chân đến thế giới Fujifilm X series. nhiều người sẽ ngạc nhiên về sự phong phú lens của Fuji X. Bạn sẽ hoang mang nên mua loại lens nào 16 - 23 - 35 -50 -56 hay mua những lens thứ 3 của trung quốc như viltrox 85mm f1.8 , 16mm , 23mm , 56mm. hay lens MF quay tay của hãng như samyang... và có cả lens zoom như siêu kit 18-55, lens ký hiệu zoom đỏ mình rất thích là 8-16 f2.8 ,xf 16-55 f2.8 , xf 50-200 f2.8 , XF 10-24 F4 , XF 16-80 F4 ... tóm lại là rất phong phú về lens cho các bạn chọn lựa.
    Bạn đến với fujifilm Xtrans là bạn đã hiểu sức mạnh của hệ cảm biến này. giới chuyên môn nhiếp ảnh còn ví Fujifilm XTrans là “ Máy ảnh chất lượng Fullframe đội nốt crop” Thực tế cho thấy đúng như vậy. bây giờ mình đưa ra 1 so sánh nhỏ trên DPreview, 1 trang web uy tín về ảnh
    Link xem chi tiết : https://www.dpreview.com/reviews/ima...21348614072493

- Bạn có thể thấy độ mịn của ảnh khi so sánh với Fullframe Sony A7iii ( A7 mark 3 ) đẩy ISO lên nữa bạn sẽ còn ngạc nhiên về độ nhiễu ngang những dòng FullFrame đến đáng kinh ngạc của cảm biến XTrans
    Nói sơ qua về sức mạnh của cảm biến, bây giờ chúng ta nói về “sức mạnh” của ống kính.
    Hiện nay Fujifilm đã gần như hoàn thiện dải ống kính cho mọi tiêu cự cho từng đối tượng.
    Vấn đề là ta nên mua những tiêu cự nào để Chụp và nhu cầu của mỗi người thế nào?
    Tôi sẽ không phân tích từng Tiêu cự mà tôi chỉ đánh giá những tiêu cự mà mình đã từng trải nghiệm và rút ra kết luận.
    Đầu tiên kể đến những ống kính mà tôi tâm đắc và đáng đồng tiền nhất!
    1. Fujinon XF 56mm F1.2 R

MTF Chart do fujifilm công bố : Vertical axis : Contrast S : Sagittal M : Meridional - THÔNG SỐ CÀNG GẦN 1 CÀNG NÉT.
    15lines/mm ( đại loại là khoảng cách 15 lines gần hơn 45 lines thử xem chụp xa ống kính sẽ lấy lại được nhiều chi tiết không )

45lines/mm

Đây là ống kính mà tôi thấy hài lòng nhất trong tất cả các lens tôi từng chụp. nó đúng nghĩa là 1 con quái vật. trước khi tôi dùng tôi đã từng dùng qua những ống kính hệ trung quốc như viltrox 85mm f1.8 , hay 56mm F1.4 Viltrox , tất cả ống Viltrox có 1 nhược điểm chết người là bị viền tím rất nặng, độ mịn của bokeh ko mềm mại uyển chuyển. chất liệu kim loại những tôi ko đánh giá phần đó, nhược điểm chết người nữa của Viltrox là kính rất dễ trầy, nếu bạn lau kính bằng giấy lens chuyên dụng thì vẫn bị trầy, tôi nghĩ đó là do chất liệu kính làm lên thấu kính không có khả năng bảo vệ nên thành ra ống này có lớp coating kém nếu ko cẩn thận sẽ trầy hết mặt kính. tôi nghĩ nó còn dễ xước hơn kính cận chúng ta đeo😹 nói đùa thế thôi không đến nỗi thế những bạn nên cân nhắc bỏ số tiền 7-9 triệu mua 1 chiếc lens trung quốc mà rước bực vào người. tôi đã thử và thành công.... các bác có tiền mua 1 body 20 - 30tr thì tiếc gì 1 chiếc lens tốt chỉ có nửa giá tiền khoảng 12-15tr. likenew còn rẻ hơn. thà bỏ 8tr990k mua viltrox thì e bỏ thêm 4-5 triệu mua lens fuji chơi còn hơn.
    Sau khi chia tay hệ lens viltrox, tôi đã quay về với lens native Fujifilm. lần này tôi quyết định mua chiếc lens 56 F1.2 này để thử. không có gì đang ngạc nhiên khi chụp ra. độ lo màu và độ mịn bokeh đã thuyết phục được tôi. chất ảnh màu da khi chụp ra là trắng hồng khác với viltrox sẽ cho ra màu vàng nhạt da. điều quan trọng nhất là kính của con lens này vệ sinh rất sướng tay mà ko lo bị xước kính. nếu bạn có cơ hội nhìn nó bạn sẽ thấy có 1 lớp màu vàng đục bên trong đó là lớp coating “ đáng tiền “ cho con lens này. người ta cũng nói “ đắt sắt ra miếng “ trong truòng hợp này là đúng. mà cũng không thể nói lens Fujifilm đắt, vì so với hệ lens của đối thủ sony , canon R hay nikon thì vẫn mềm chán. lens cao cấp của hãng như sony, canon ... ôi thôi đắt cắt cổ. nên bỏ tiền ra cho con lens này mới thấy nó còn rẻ chán so với hãng khác. mà Fujifilm phân loại lens này thuộc hàng cao cấp của hãng.
    nếu có kinh tế vừa đủ bạn lên lấy lens này vì Chụp chân dung và đường phố rất thích hợp khi bạn đứng xa khoảng 5 đến 7met. mình ko thích dùng mấy lens như 16mm , 23mm vì đứng quá gần vật thể và hay bị méo hình. 56mm f1.2 dùng chụp chân dung và đường phố rất tốt.
    2. Lens Zoom XF 16-55 F2.8 R WR

MTF chart :

Nếu bạn cần chụp đa dụng thì ống kính này dành cho bạn.
    Chụp đủ thể loại mà ảnh vẫn ra căng đét. nhưng lưu ý là chụp đủ sáng. vì nó ko phải khẩu f1.2 như trên, nói luôn với các bác con 56 f1.2 bên trên chụp đêm long lanh rất sướng nhé.
    ống 16-55 này thuộc hàng cao cấp của Fujifilm, lấy net êm và nhanh, rất thích hợp cho sự kiện và ảnh cưới. không có gì để nói nhiều về ống này. bạn vác đi du lịch xa hay chụp cây cối mây mưa đều được vì có chống nước cho ống kính. kết hợp tốt với dòng X-T , X-H.
    3. Lens 16-80mm F4 R WR IOS

- Đây là lens mình đã Trải nghiệm và thấy lens này chụp Landscape rất tốt. tuy nó không bằng 16-55 f2.8 nhưng đây đáng là lens để mua vì dải tiêu cự cũng độ sắc net nó mang lại , nó rẻ hơn 16-55 vài triệu. nếu bạn cần lens để chụp thường ngày mà ko quá quan tâm tới bokeh thì nên mua con này.
    4. Lens XF 23mm f1.4 R

Lens này cũng khá là đa dụng. nó là lens fix prime nên rất net, mình đã từng đắn đo lens này và XF 16 f1.4 nhưng đã lấy ống này, vì 16 1.4 có lẽ quá rộng với mình. bạn chụp nhiều sẽ thấy lens quá rộng hay bị méo hình. không lột tả được hết cái hồn ảnh khi chụp chân dung. nên vì thế mới sinh ra lens 56mm hay 90mm chứ :D
    23 f1.4 là lens không quá rộng, mà không quá hẹp, độ méo hình cũng không đáng kể, nếu chỉ có điều kiện mua 1 lens chụp mình sẽ lấy lens này. bokeh ko mịn màng như 56mm 1.2 nhưng đáng tiền vì độ sắc net cũng như ảnh không quá hẹp. thích hợp cho mấy bạn thích chụp 1 lens :D nhưng nên chú ý là lens này khá là ồn khi lấy net, không phải quá ồn nhưng khi AF nó sẽ có tiếng ồn kêu rẹt rẹt nhẹ rất cổ điển :D nên khi quay video sẽ kêu chut
    5. XF 90mm f2 R WR

MTF chart :

Chắc hẳn nhiều bạn sẽ đang phân vân nên chọn XF 56mm f1.2 hay ống kính 90mm này.
    Nếu bạn thích chụp chân dung hay đặc tả người thì nên lấy ống này, xoá phông 9/10 với 56 f1.2. nhưng 56 1.2 lợi thế hơn là vẫn có thể chụp đường phố được. và lưu ý ống này lấy net êm hơn 56mm f1.2, ống 56mm khi lấy sẽ kêu nhẹ nhưng mình lại thích tiếng kêu của 56mm :D vì dù sao mình cũng chẳng bao giờ mang mấy ống này quay phim nên không vấn đề gì!

- Đây là cảm nhận và suy nghĩ của mình về những ống kính mình tâm đắc nhất của thế giới lens Fujifilm.
    Nếu các bạn không có nhiều tài chính thì nên cân nhắc giữa việc mua ống kính và body thân máy.
    Nhiều bạn trẻ hiện nay vẫn có khai niệm mua body đắt tiền và lens rẻ tiền đến khi chụp ảnh ra không ưng ý lại bán vội và nghĩ Fujifilm thế này thế kia. như mình đã nói ở trên, các bạn nên cân nhắc việc cân đôi kinh tế, nếu ngân sách khoảng 30 triệu, các bạn nên mua body khoảng 12-15tr, còn 15tr mua 1 ống kính ngon lành chất lượng mà dùng, mình khuyên thật đừng nên mua những ống kính quá rẻ. Fujifilm có rất nhiều body tầm trung cho bạn lựa chọn nhưng lưu ý nên đầu tư vào lens tốt hơn là body tốt, vì thực tế body đắt sau này bạn bán chẳng còn mấy đồng vì công nghệ nó đã lỗi thời. nhưng lens bạn mua 15-17tr bạn vẫn bán 12-13tr tốt nếu ống còn mới và kính còn đẹp.
    Nhiều bạn cứ thích mua body thật đắt 30tr nhưng 1-2 năm khi công nghệ phát triển bán đi giá chỉ còn 1/3. nên lấy combo XH1 hay XT30 số và 1 lens xịn xò thì bác chụp sẽ thấy khác bọt cộng thêm chút tay nghề nữa.
    Em review đến đây thôi nhé, chào các bác, ngày mai có gì thắc mắc các bác cứ bình luận đánh giá byebye

1 số ảnh đi du lịch :
    XF 56 F1.2 R - Chân dung và phong cảnh. đứng tầm 3 đến 7m

------------- Fujifilm X-H1 + XF 16-55 F2.8 R WR : ----------------------------------

---- XF 90 F2 R WR ----------

--- XF 23 F1.4 R --- nhìn chung mấy con lens góc rộng không cần khẩu F1.4 hay 1.2 đâu. 23f2 đủ dùng rồi. các bạn nên cân nhắc thêm XF 16 F1.4 R WR ( có chống bụi nước ) con này góc khá rộng mà khẩu lớn thu sáng tốt. còn chụp bình thường thì lấy 23 f2 cũng ok.

Được sửa bởi kevinklein lúc 05:40 PM ngày 03-03-2020 Reason: fix font

Link so sánh

https://www.dpreview.com/reviews/ima...21348614072493 Link Ảnh so sánh iso cao Fuji vs sony - Click. mấy Fullframe có gương lật như canon 5D III , nikon d750 chào thua fujifilm từ 2019 nên ko so sánh nhé :v
    Được sửa bởi kevinklein lúc 05:12 AM ngày 05-01-2020

Em định sắm con Xt30, có ngân sách 30-35tr. Bác tư vấn cho e chút nên lấy loại lens nào cho hợp lý, e hay chụp phong cảnh và chân dung, thanks bác

đừng mua XT30 bạn ơi, chụp nhiều nóng máy, muốn chơi hẳn thì chơi XH1 hoặc XT3 bạn nhé. mua lens nếu thích đa dụng thì 23f2 , 35f2 nếu ko có tiền , nếu có tiền mua 23 1.4 hoặc 16 f1.4 và 56 1.2 là đủ nhu cầu. rơi tầm 45 củ là có combo fuji cân hết mọi máy rồi

Xt30

Quote Được gửi bởi haoyun View Post
    Em định sắm con Xt30, có ngân sách 30-35tr. Bác tư vấn cho e chút nên lấy loại lens nào cho hợp lý, e hay chụp phong cảnh và chân dung, thanks bác
    đừng mua XT30 bạn ơi, chụp nhiều nóng máy, muốn chơi hẳn thì chơi XH1 hoặc XT3 bạn nhé. mua lens nếu thích đa dụng thì 23f2 , 35f2 nếu ko có tiền , nếu có tiền mua 23 1.4 hoặc 16 f1.4 và 56 1.2 là đủ nhu cầu. rơi tầm 45-55 củ là có combo 23 1.4 - 56 1.4 fuji cân hết mọi máy rồi, thích đa dụng thì 16-55 F2.8 + 56 1.2 hoặc 90 F2. chưa có tiền thì quất 23 F2 + 50 F2.
    Được sửa bởi kevinklein lúc 05:15 AM ngày 05-01-2020

Thanks bác, chắc e phải ra hàng để cầm thử xem ntn. Thấy xt30 thì gọn nhẹ, còn Xh1 thì đầm mày, e tay to nếu cảm giác cầm thì chắc xh1 hơn, chỉ phân vân là cảm biến vs công nghệ con xt30 thấy mới hơn thôi

Lens body

Thanks bác, chắc e phải ra hàng để cầm thử xem ntn. Thấy xt30 thì gọn nhẹ, còn Xh1 thì đầm mày, e tay to nếu cảm giác cầm thì chắc xh1 hơn, chỉ phân vân là cảm biến vs công nghệ con xt30 thấy mới hơn thôi
    Công nghệ XT3 chưa đột phá ông ạh. nên lấy XH1. lấy XH1 dùng 5 - 7 năm là ok rồi. lấy thêm con lens xịn nữa là ok

đúng như bạn kevinklein. Thật sự chất lượng hình ảnh con XT-3, XT-30 chả có gì đột phá so với XT2. Thậm chí về màu sắc theo cảm nhận càng ngày Fuji càng kém hấp dẫn hơn so với thế hệ trước đó
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    đúng như bạn kevinklein. Thật sự chất lượng hình ảnh con XT-3, XT-30 chả có gì đột phá so với XT2. Thậm chí về màu sắc theo cảm nhận càng ngày Fuji càng kém hấp dẫn hơn so với thế hệ trước đó
    XT3 hơn XH1 100 Điểm AF ( 425 VS 325 ) và quay 4k 60fps còn lại nó không làm cho tác giả có bức hình đẹp :3 mọi thứ chưa quá đột phá để nâng cấp lên. việc còn lại là các bạn chọn ống kính nào hợp và tốt để dùng lâu dài thôi. ngoài ra body của XH1 cứng cáp nặng hơn XT3 chút nhưng ko thành vấn đề với cánh mày râu :v XH1 có chống rung 5 chục giúp đỡ nhòe ảnh và quay video đỡ rung. nếu Fuji XH2 Ra mắt có 699 điểm AF phủ 100% khung hình có chống rung 5.5 stop thì mới đáng nâng cấp còn XT3 chỉ đẹp thôi. chứ so với XH1 rơi vào tay mấy ông biết chụp chưa chắc các bạn đã hơn. mà họ còn có mấy ống như 56 , 90 , 1655 biết canh góc chụp thì các bác chào thua đi là vừa.
    Được sửa bởi kevinklein lúc 04:41 AM ngày 05-01-2020

Đây là thông số so sánh pixel pitch của XT3 VS XH1. rõ ràng là chưa đột phá.
    https://www.digicamdb.com/compare/fu...fujifilm_x-h1/

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng