Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: So sánh giữa Canon EOS R vs. Canon EOS 5D Mark IV

So sánh giữa Canon EOS R vs. Canon EOS 5D Mark IV

Nhiều năm rồi không quay lại box Canon post bài (vì ai cũng hiểu sinh hoạt trên Forum bây giờ đã không còn lôi cuốn từ khi Facebook thịnh hành), hôm nay nhớ chốn xưa nên quay lại làm 1 bài so sánh giữa con R và 5D4 với quan điểm là người sử dụng. Và mục đích cũng để anh em Canon đang xài DSLR tham khảo khi muốn chuyển qua MRL.

So sánh về thông số hay chi tiết kỹ thuật thì mình không đề cập vì trên mạng rất nhiều trang web đã làm (google search là ra ngay), mình chỉ chia sẻ với anh em box Canon về so sánh cảm nhận sử dụng 2 body R và 5D4 để thỏa mãn thú vui chụp ảnh tốn kém này.

1. So sánh về giá (thời điểm cuối năm 2019 ở VN)

- Canon EOS R giá xách tay mới ~ 38tr (có kèm luôn mount chuyển).
    - Canon EOS 5D4 giá xách tay mới ~ 46tr.

Hiện tại giá con R rất tốt để sở hữu, mà hình như rất khó kiếm con R hàng 2nd (chắc chủ nào cũng yêu em nó), trong khi đó 5D4 hàng 2nd giá +/- 40tr tùy tình trạng.

==> Rõ ràng con R đang là lựa chọn quá tốt cho anh em Canon muốn chơi MRL.

2. So sánh về chất lượng ảnh chụp

Mình so sánh file Raw ảnh chụp ra từ R và 5D4 thì chất lượng 2 file same same như nhau. Nên anh em Canon không cần băn khoăn liệu con R rẻ hơn có cho ảnh chụp kém hơn 5D4 không.

3. So sánh về sử dụng chụp ảnh thực tế

So sánh này là so sánh trực tiếp cầm máy thao tác đi chụp.
    - Trọng lượng: R > 5D4
    - Weather Shiled: 5D4 > R
    - Nút bấm: anh em quen tay nút trên Canon DSRL nói chung sẽ phải mất thời gian làm quen với R, nhất là con R nhỏ
    nên ngón tay phải dể vô ý bấm nhầm các nút khóa EA, AF-On, v.v....

Về tốc độ chụp frame/s thì tracking chuyển động thì 5D4 vẫn nhỉnh hơn --> chụp action hay Sport thì 5D4 vẫn ưu tiên.

Con R thắng 5D4 ở màn hình lật và chuyển điểm lấy nét bằng Drag & point khi chụp qua Viewfinder (dùng ngón cái tay phải rê trên LCD để di chuyển điểm lấy nét), đặc biệt Eye Dectection giúp chụp Portrait nhẹ nhàng và thoải mái --> chụp phong cảnh và chân dung thì R phục vụ rất xuất sắc.

Kết luận:

+ Anh em Canon đang ở crop muốn lên FF thì con R (con Rp mình chưa cầm qua nên không dám đề cập) với giá đang rất cạnh tranh là ưu tiên mình đề cử. Dù chỉ chụp với ngàm chuyển cho lens Ef thôi nhưng cũng rất tốt rồi, nếu anh em có xèn chơi lens ngàm RF như con 50/f 1.2 hay 85/f 1.2 DS mới ra thì hơn cả tuyệt vời.

+ 5D4 vẫn phù hợp cho chụp kiếm sống hơn vì có 2 thẻ nhớ và có Weather shield tốt hơn, mặc dù con R vẫn chụp kiếm tiền được bình thường.
    Được sửa bởi benkhang lúc 09:18 AM ngày 18-11-2019

eosR bên em giá body mới có khi = 5D4 2nd hand (*mùa sale) ... DR kéo lên kéo xuống thì 5D4 vẫn hơn chút chi tiết vùng tối ...

Đang cần 2nd body để chụp event... nên em cũng đang nhắm đến con này
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 01:10 PM ngày 24-11-2019

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    eosR bên em giá body mới có khi = 5D4 2nd hand (*mùa sale) ... DR kéo lên kéo xuống thì 5D4 vẫn hơn chút chi tiết vùng tối ...

Đang cần 2nd body để chụp event... nên em cũng đang nhắm đến con này
    Anh chụp ra hình vẫn thấy DR của 5D4 cũng như con R, Canon vẫn giữ DR các body FF của mình sản xuất sàn sàn nhau để giữ thị phần. Muốn DR cao hơn nữa chắc phải đào tẩu qua Sony thôi, nhưng độ phân giải 30mpx là rất vừa đủ hài lòng, nên lâu nay a không đào tẩu vì không cần độ phân giải quá cao làm gì.

Con R là anh Highly Recommenced cho em làm 2nd body, vì nó nhẹ, lại xài chung Pin với mấy con FF khác của Canon và quan trọng chụp event thì mình không phải gắn con mắt vô viewfinder như DSLR nên có thể liếc xung quanh để không bỏ mất những khoảng khắc cần bắt.

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    Anh chụp ra hình vẫn thấy DR của 5D4 cũng như con R, Canon vẫn giữ DR các body FF của mình sản xuất sàn sàn nhau để giữ thị phần. Muốn DR cao hơn nữa chắc phải đào tẩu qua Sony thôi, nhưng độ phân giải 30mpx là rất vừa đủ hài lòng, nên lâu nay a không đào tẩu vì không cần độ phân giải quá cao làm gì.

Con R là anh Highly Recommenced cho em làm 2nd body, vì nó nhẹ, lại xài chung Pin với mấy con FF khác của Canon và quan trọng chụp event thì mình không phải gắn con mắt vô viewfinder như DSLR nên có thể liếc xung quanh để không bỏ mất những khoảng khắc cần bắt.
    dạ em cám ơn anh đã reply, em cũng nhắm con này lâu rồi vì coi review lẫn comment trên youtube khá là positive ...
    Em rất thích màn hình xoay lật của nó để chụp được nhiều góc độ khó hơn
    Em cũng ko ham mp cao quá... phải tốn tiền mua thêm cái card có dung luơng vớ tốc cao chứ chụp nữa chừng mấy khâu quan trọng nó bị delay em cũng mệt mõi lắm lolz
    Nghe nói kỳ rồi cái vụ auto iso khi chụp flash fix đc nếu update phiên bản mới nhất của godox em mừng quá
    Thanks anh đã tư vấn nha

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    dạ em cám ơn anh đã reply, em cũng nhắm con này lâu rồi vì coi review lẫn comment trên youtube khá là positive ...
    Em rất thích màn hình xoay lật của nó để chụp được nhiều góc độ khó hơn
    Em cũng ko ham mp cao quá... phải tốn tiền mua thêm cái card có dung luơng vớ tốc cao chứ chụp nữa chừng mấy khâu quan trọng nó bị delay em cũng mệt mõi lắm lolz
    Nghe nói kỳ rồi cái vụ auto iso khi chụp flash fix đc nếu update phiên bản mới nhất của godox em mừng quá
    Thanks anh đã tư vấn nha
    mp cao quá còn ảnh hưởng đến dàn máy edit ảnh nữa. Bật thử mấy cái ảnh phân giải cao sẽ làm bác muốn nâng cấp PC ngay lập tức :D

Black Friday giá bên mẽo hàng mới 6D2 950$, RP 1050$, EOS R 1450$, 5D4 1780$. Giá cũng ko xa nhau quá nhưng mirrorless là tương lai, tự động focus vào mắt mẫu của dòng mirrorless thì tiện hơn hẳn DSLR và chụp ko ồn ào là thứ rất đáng giá với ai cần.

Chỉ ko biết cảm biến của dòng mirrorless liên tục đo sáng thế có chết và xuống cấp nhanh hơn DSLR nhiều ko thôi.
    "Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/

File Raw con R ám xanh lá và chi tiết hơn tí bỏ vào CMR lúc nào tint cũng >2x

Em lại thích tiếng ồn ào của gương lật các bác ạ :D

Quote Được gửi bởi Haisokool View Post
    File Raw con R ám xanh lá và chi tiết hơn tí bỏ vào CMR lúc nào tint cũng >2x
    Bác có dùng chung một color profile cho cả 5D4 và R ko? E dùng thấy cả 3 con 6D2 5D4 và R import vào LR với Canon profile thì màu gần như là giống hệt.

Quote Được gửi bởi hoatm246 View Post
    Em lại thích tiếng ồn ào của gương lật các bác ạ :D
    Con R cũng kêu xoành xoạch dù không gương mà bác
    "Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/