Trang 189 / 250 Đầu tiênĐầu tiên ... 89139179187188189190191199239 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,881 đến 1,890 / 2491

Chủ đề: Đen và Trắng, cảm xúc từ sự giản đơn...

new sun by Khanh Nguyen, trên Flickr

Phan Dinh Phung

Quote Được gửi bởi Thang Le View Post
    Dịch dã thế lày đi chụp còn không được sắm máy chi cho phí bác!?

Chuyện chụp của em không cầu kỳ nên máy nào bèo bèo,hợp lý là em chơi...Mấy hôm nay buồn lướt net thấy bác nọ so sánh Nikon và Sony,sau một hồi phân tích thông số thấy Nikon dưới kèo Sony,bác í phân tích hay đến mức em bủn rủn,hoang mang chắc bỏ Nikon quá! Cuối cùng phang một câu làm em mát lòng hả dạ là bác í sẻ không bao giờ mua máy Sony

Con D7200 cầm chụp chơi chơi cho vui chứ em vẫn khoái con Dê 90 cũ hơn(thiệt lòng nha!).
    Trong nhóm nhiếp ảnh mình tầm 100 nhiếp thì số lượng chuyển qua Sony từ Canon cao hơn từ Nikon vì nguyên nhân chính là tốc độ bắt nét. Tỉ lệ nhiếp Sony và Nikon bằng nhau, Canon ít hơn và còn lại các hãng khác có vài nhiếp.
    Như 1 bác từ Canon 6Dm2 qua Sony A73+85f1.8 FE khen lấy nét sony nhạy chỉ cần thấy người là điểm nét ngay mắt chỉ việc shot. Thật ra chất lượng lens 85f1.8FE sony cũng như 85f1.8G nikon nhưng combo like new cũng có giá tương đương d750+70-200f2.8 nano của nikon tầm 40 chai nhưng bộ của nikon nano chất hơn nhiều.
    Đụng vào sony thì phải có túi tiền rủng rỉnh như hàng cao cấp Sony A92+70-200f2.8GM tầm gần 180 chai chụp hình chỉ cần qua điện thoại auto là đẹp ngay á không cần phải pts nhiều như nikon canon. Combo bác Kevinle Sony A1+50f1.2GM tầm 200 chai chụp xong post lên luôn..haizz theo không nỗi..hihi

Em nghe bác VineP kể chuyện $$$ làm em cúm hết cả người...Con D7200 thật sự là bà xã em mua tặng em.Tính em "cà chớn" chỉ khoái chơi theo ý mình chỉ khoái kiếm mấy con máy đời cũ chơi qua cho dzui,đơn giản hơn máy nào cho ra file RAW được,cầm nắm có cảm xúc(cái này khó giải thích),lúc chụp đừng rắc rối (bỏ tiền ra chơi bị làm phiền là không khoái!)...Sau bao năm cầm máy em giờ mới ngộ ra chân lý người cầm máy và người biết chụp khoảng cách nó xa lắm,máy móc chỉ là phương tiện phục vụ ý tưởng của mình thôi, em khá dửng dưng với mấy cái thông số mà bà con hay đem ra bàn với nhau.

Có dạo em cầm Dê 90 đi chụp còn bị khinh thường.Kệ! Ảnh của mình chứ phải của họ đâu.

_DSC0824bw by Sau No, on Flickr

Em nghe bác VineP kể chuyện $$$ làm em cúm hết cả người...Con D7200 thật sự là bà xã em mua tặng em.Tính em "cà chớn" chỉ khoái chơi theo ý mình chỉ khoái kiếm mấy con máy đời cũ chơi qua cho dzui,đơn giản hơn máy nào cho ra file RAW được,cầm nắm có cảm xúc(cái này khó giải thích),lúc chụp đừng rắc rối (bỏ tiền ra chơi bị làm phiền là không khoái!)...Sau bao năm cầm máy em giờ mới ngộ ra chân lý người cầm máy và người biết chụp khoảng cách nó xa lắm,máy móc chỉ là phương tiện phục vụ ý tưởng của mình thôi, em khá dửng dưng với mấy cái thông số mà bà con hay đem ra bàn với nhau.

Có dạo em cầm Dê 90 đi chụp còn bị khinh thường.Kệ! Ảnh của mình chứ phải của họ đâu.
    Đúng rồi bác, mình chụp cảm thấy vui là được rồi, ai bàn gì kệ thôi. Tham gia trong nhóm nhiếp ảnh mới biết dễ bị cám dỗ lém bác. Có 2 bác nhiếp Leica body + lens 90-280f2.8 nghe nói tầm 400 chai khủng khiếp quá mà không dám cầm thử lỡ rủn tay làm rớt thì toi, cũng đâu dám hỏi tại sao mà đầu tư thiết bị kinh quá. Sôi nổi nhất trong nhóm là các bác nhiếp Sony luôn bàn tán thiết bị rồi nâng cấp này kia, còn các bác Nikon Canon thì hiền khô chỉ bàn hình chụp và mấy cô mod thôi khỏi lo bị cháy túi vì nâng cấp thiết bị ..hihi

Tóm lại nhiều khi nghĩ mình giống "con cáo và chùm nho",chê ỏng chê eo chứ có xiền nhiều là chơi láng hết á,không kiêng hãng nào hehe.

Chụp linh tinh,gặp đâu chụp đó như em mua máy xịn hơi bị phí,cứ đè máy con máy bèo bèo chơi đở xót.

_72K4316bw by Sau No, on Flickr

Tuần trước em đi chụp 2 air show. Ngồi chơi nhìn qua nhìn lại cũng thấy đây đó vài bác đang set up đồ nghề. Trong vài người đó em thấy tất cả đều sử dụng DSLR, và Nikon chiếm 2/3.
    Em nghĩ ai thích chụp thể loại này thì chắc hẳn đã đầu tư một cái lens siêu tele rồi, mà đa số mirrorless để dùng trong trường hợp này đều quá đắt nên rất ít người chuyển sang mirrorless.

Hình như đây là lens 150-600mm....
    Nikon gear by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Tuần trước em đi chụp 2 air show. Ngồi chơi nhìn qua nhìn lại cũng thấy đây đó vài bác đang set up đồ nghề. Trong vài người đó em thấy tất cả đều sử dụng DSLR, và Nikon chiếm 2/3.
    Em nghĩ ai thích chụp thể loại này thì chắc hẳn đã đầu tư một cái lens siêu tele rồi, mà đa số mirrorless để dùng trong trường hợp này đều quá đắt nên rất ít người chuyển sang mirrorless.

Hình như đây là lens 150-600mm....
    Nikon gear by Joseph luong, on Flickr
    Xem hình này của bác bổng dưng em thích chiếc ghế xếp...Có chiếc ghế này mang theo bên mình ngồi uống trà mỗi lúc đi chơi rất tiện.

Có tiền nhiều em chắc cũng mon men thử MRL với bà con,còn dịch dã quá chưa biết ngày mai ra sao nên thôi...Dạo này có vẻ em chán việc chụp choẹt rồi,xem mấy tấm ảnh cũ thấy mình thích hợp với việc chụp gia đình con cái hơn.

Chau 43bw by Sau No, on Flickr

Xem hình này của bác bổng dưng em thích chiếc ghế xếp...Có chiếc ghế này mang theo bên mình ngồi uống trà mỗi lúc đi chơi rất tiện.

Có tiền nhiều em chắc cũng mon men thử MRL với bà con,còn dịch dã quá chưa biết ngày mai ra sao nên thôi...Dạo này có vẻ em chán việc chụp choẹt rồi,xem mấy tấm ảnh cũ thấy mình thích hợp với việc chụp gia đình con cái hơn.
    Em nghĩ chắc nhiều bác trong forum đều mua chiếc DSLR đầu tiên với mục đích chụp gia đình con cái. Rồi nỗi đam mê nhiếp ảnh tăng nên dần dần lấn sang các thể loại khác :-) Em cũng vậy. Mua chụp gia đình lúc đi chơi là chính; muốn ghi lại những kỷ niệm đẹp với gia đình. Nhưng rồi mê chụp nên tiếp tục tìm hiểu thêm close-up/macro, rồi dịch đến nên loay hoay ở nhà chụp chim chóc...rồi air show. Chụp ảnh xem như là một hobby. Nhưng khi đang lo lắng chuyện dịch thì mất hứng cũng là chuyện bình thường thôi bác. Dịch sẽ đi qua. Đến lúc đó chắc mình sẽ còn đi chụp nhiều hơn xưa nữa.

Lên thêm một tấm đại gia chụp air show. Bác này mang theo 2 body. Body thứ 2 gắn một lens góc rộng đặt trên mui xe. Không biết để quay hay dùng chụp.
    Em không rành Nikon nên không biết lens này là lens gì.
    Nikon shooter by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Em nghĩ chắc nhiều bác trong forum đều mua chiếc DSLR đầu tiên với mục đích chụp gia đình con cái. Rồi nỗi đam mê nhiếp ảnh tăng nên dần dần lấn sang các thể loại khác :-) Em cũng vậy. Mua chụp gia đình lúc đi chơi là chính; muốn ghi lại những kỷ niệm đẹp với gia đình. Nhưng rồi mê chụp nên tiếp tục tìm hiểu thêm close-up/macro, rồi dịch đến nên loay hoay ở nhà chụp chim chóc...rồi air show. Chụp ảnh xem như là một hobby. Nhưng khi đang lo lắng chuyện dịch thì mất hứng cũng là chuyện bình thường thôi bác. Dịch sẽ đi qua. Đến lúc đó chắc mình sẽ còn đi chụp nhiều hơn xưa nữa.

Lên thêm một tấm đại gia chụp air show. Bác này mang theo 2 body. Body thứ 2 gắn một lens góc rộng đặt trên mui xe. Không biết để quay hay dùng chụp.
    Em không rành Nikon nên không biết lens này là lens gì.
    Nikon shooter by Joseph luong, on Flickr
    Em cũng không rành về lens!...Ví dụ như tình cờ lạc vào một hôi,nhóm nào đang chụp em cũng mù tịt với thiết bị các nhiếp đang chụp,chỉ biết viền vàng là lens "xịn",càng to,dài càng đắt tiền hihi. Em đùa cho vui chứ đi chụp em ít bận tâm xung quanh lắm,lo chụp lẹ rồi "về với vợ"(về trể là bị nhằn á!).

Ngẫm lại trong khoảng thời gian năm 2016-2017 là khoảng em đam mê chụp nhất những năm sau này cứ nhạt dần...

Đạp xe BW by Sau No, on Flickr

Cái lens khủng đó là Nikon AF-S NIKKOR 180-400mm f/4E TC1.4 FL ED VR, rẻ lắm, chỉ có $12,396.95 thôi!😛

Em thì chơi cái thường để chụp cảnh khi di du lịch.

Old town by Dat's Photos, on Flickr

Trang 189 / 250 Đầu tiênĐầu tiên ... 89139179187188189190191199239 ... Cuối cùngCuối cùng