Trang 236 / 250 Đầu tiênĐầu tiên ... 136186226234235236237238246 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 2,351 đến 2,360 / 2491

Chủ đề: Đen và Trắng, cảm xúc từ sự giản đơn...

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Bác JL, em chưa bao giờ in trên kim loại (nhôm) nên không biết đẹp đến cỡ nào. Em có đảo qua một website chuyên in ảnh, trong đó có metal prints. Kẹt một cái là em chưa biết kích thước chính xác ảnh của mình muốn in (em nghĩ khoảng 12”x36”), trong khi đó họ có các sizes nhất định. Em sẽ nghiên cứu thêm và in thử.
    Em thì hay dùng posterjack.com để in.
    Có chi nhánh Canada và US. Hãng in Canada thì nằm ngay Toronto nên cũng tiện cho em. Cái hay của posterjack là bác có thể upload tấm hình, và sau đó chọn các loại kích cỡ sẽ thấy được tấm hình mình có vừa hay không, bị crop phần nào, etc. Bác có thể thử hết các size để biết. Và nếu cần crop thì bác có thể move tấm hình chọn crop phần nào.
    Em cũng subscribe vào newsletter của họ và biết là họ thường hay sale 30% off tất cả sản phẩm, nhất là gần các ngày lễ. Lâu lâu còn thêm 50% off một loại in nào đó. Tuy giá cao nhưng đúng chất lượng và được in ngay trong nước chứ không phải in từ china.

_____

Em lên tiếp tấm chụp với 20mm Sony. Em vẫn còn chưa quen với góc rộng. Tấm này chưa ưng ý như tấm trên #2344. Chụp không đúng góc nên các đường thẳng và ngang không cân bằng với nhau. Lúc đó em đang để ý focus và bù sáng để thấy view ra bên ngoài nhà thờ là cảnh biển với chiếc thuyền container.
    nhà thờ Đức Mẹ Bãi Dâu by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Cám ơn bác JL đã cho biết thêm một hãng in, hôm nào có dịp em sẽ dùng tripod để chụp cảnh cho rõ nét để in chứ chụp handheld không bảo đảm vì ảnh mờ in ra làm người ta … cười.

Tấm trong nhà thờ khó lấy cân bằng vì chỗ bác đứng và kiến trúc tự nó đã không cân bằng. Bác cẩn thận ghê, để ý dến chi tiết như chiếc tàu chở hàng, hèn chi đa số ảnh của bác là keepers. Leica Q3 có Perspective Control, máy detect và tự động chỉnh lại ảnh cho ngay ngắn và đều hai bên, hay thiệt!

Leica Cu Ba đã chạy đầy đường bên Âu Châu, nhất là ở Anh và Đức nhưng Bắc Mỹ dường như chưa có, nghe nói bị trục trặc về thủ tục hành chánh với FCC. Trong khi chờ đợi thì em tiếp tục nghịch trắng đen với Q(1). Em dùng nó để chụp bữa ăn trưa tiễn một nhân viên về hưu, cô này (ngồi giữa trên ghế) là một nhân viên rất đắc lực. Em thấy 28mm chụp group rất đã, người đứng hai bên rìa không bị mập. Em không mang theo Q thì cả nhóm chẳng có tấm ảnh nào!

L1130408 by Dat's Photos, on Flickr

L1130508 by Dat's Photos, on Flickr

Tấm b&w group đầu bác chụp @F1.7 mà vẫn rõ cả hàng trước và sau. Lần đi Do Thái 2020 em được chỉ định chụp group cho đoàn vì trong 2 người cầm máy "pro" thì người kia hết pin mà không mang theo đồ sạc. Hôm đó lần đầu chụp nhóm indoor (giếng Jacob) không biết phải set khẩu bao nhiêu mới rõ hết mọi người...hình như khoảng 5.6 hay 6.3. Nếu biết F1.7 mà rõ vậy thì chắc cùng lắm em lên 2.8 hoặc 3.2 chắc vừa đủ rõ mà vừa ít bị noise.

Em trở lại với 20mm phong cảnh. Vẫn là Vũng Tàu.
    Vung Tau by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Tấm đó em chụp trong phòng họp; vì thiếu ánh sáng và em không mang theo flash nên tăng ISO lên 400 và dùng f/1.7, em sẵn sàng hy sinh những người đứng sau. Em đứng trên ghế và chụp chếch xuống một chút nhưng vẫn dính đầu bàn, phải cắt bỏ. Em cũng ngạc nhiên là hàng trước cho đến sau đều rõ tại f/1.7. Có mấy tấm cùng setting mà không rõ bằng. Có thể chụp từ trên cao xuống thì mọi người sẽ nằm trong DOF, em đoán theo geometry.

Ảnh chụp ở đâu đó khi lang thang trong tiểu bang South Dakota tháng tư 2022.

DSC_1579 by Dat's Photos, on Flickr

Tháng 11, 2022. South Carolina. iPhone cũng dược, cần gì Q3!

IMG_6715 by Dat's Photos, on Flickr

Xem trên 13" macbook air của em thì 2 tấm Z7 vs iP của bác Văn Khoa khác nhau rất nhiều :-)

Em lên tấm chụp với Sigma 100-400mm. Sáng sớm đang lái xe đi ăn sáng thì thấy người ta tụ tập bên đường. Em tò mò tấp vô thấy họ đang chuyển các rổ cua ghẹ đánh bắt từ ngoài xa vào. Sau đó các chú này kéo lên và chất lên xe để chở đi giao các vựa hải sản. Lần đầu mới thấy cảnh cua ghẹ này.

morning rush by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Xem trên 13" macbook air của em thì 2 tấm Z7 vs iP của bác Văn Khoa khác nhau rất nhiều :-)

Em lên tấm chụp với Sigma 100-400mm. Sáng sớm đang lái xe đi ăn sáng thì thấy người ta tụ tập bên đường. Em tò mò tấp vô thấy họ đang chuyển các rổ cua ghẹ đánh bắt từ ngoài xa vào. Sau đó các chú này kéo lên và chất lên xe để chở đi giao các vựa hải sản. Lần đầu mới thấy cảnh cua ghẹ này…
    Nếu ảnh từ Z7 và iP hao hao như nhau thì các hãng máy ảnh đã xập tiệm từ lâu rồi! 🤪 Dùng iP để lên “phây” hoặc insta thì ok chứ làm sao thế được máy ảnh.

Tấm ảnh sinh hoạt lúc sáng sớm của bác hay lắm, nó ghi lại sự cần cù, sức sống chịu khó của dân chúng và được làm nổi bật, mạnh mẽ thêm qua trắng đen. Một ý nghĩa khác của tấm ảnh là nó cho thấy một trong những phần đầu của “supply chain” về ghẹ mà ít người tiêu thụ để ý. Em mà sống ở những nơi như VT thì sẽ chụp trắng đen “cháy máy” luôn!

Hai tấm sau em chụp trong CVQG Grand Canyon. Em đến đây nhiều lần và cũng chụp rất nhiều ảnh. Cảnh chỉ đẹp và hùng vĩ qua mắt thường, các tấm ảnh màu và trắng đen không tả được hết cảnh. Màu thì đa số là màu đỏ của đất và đá. Chuyển qua trắng đen thì không còn lo lắng về màu nhưng ngược lại chi tiết quá nhiều.

L1120644-Edit by Dat's Photos, on Flickr

L1120631-Pano-Edit by Dat's Photos, on Flickr

Em nghĩ cảnh hùng vĩ như GC chắc cần phải canh chọn góc chụp mới tạo nên được chiều sâu. Mà như vậy thì lại mất cảnh to lớn của nơi này. Em nghĩ cũng có thể canh thời gian để nắng không quá cao, tạo nên sự tương phản bóng tối ở dưới thung lũng thì chắc cũng hay. Nhưng du lịch đi vui chơi là chính chứ em cũng không phải săn ảnh đẹp mà canh giờ để đi.

Hôm nay em lên cái video clip cho khác lạ. Khác hơn nữa là video trắng đen để hợp với chủ đề :-)
    Clip em quay cảnh thuyền chở ghẹ cập bến và chuyển các thúng ghẹ lên xuống ra sao. Không hiểu sao họ lại chọn nơi này khi dốc cao thoai thoải để đẩy từng thúng lên. Hết chuyến thì thuyền lại đi ra và đưa về những thúng mới.
    VIDEO: crab gathering by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Wow, thước phim đen trắng của bác JL hay! Đúng là tay làm hàm nhai! Em đếm có đến 8 người tham gia “gỡ hàng”. Nếu được cơ giới hóa thì đỡ cực và giản tiện biết bao nhiêu. Cuộc sống vất vả, không biết kiếm đủ để chi tiêu qua ngày không? Mà bác dùng gì để chuyển video qua trắng đen vậy?

Bác nói đúng, chụp giữa trưa thì không thể nào thấy chiều sâu (hoặc 3D) của cảnh trong ảnh. Tấm sau em chụp GC lúc 2, 3 giờ gì đó, mặt trời đã ngả về phía bên trái ảnh nên thấy bóng của núi đá. Ảnh TĐ trông thấy chiều sâu của các vực hẻm và kích thước bao la của GC. Em treo cả ảnh màu và TĐ.

L1120656-Pano-Edit by Dat's Photos, on Flickr

L1120656-Pano-Edit-2 by Dat's Photos, on Flickr

Dù to lớn và hùng vĩ, CVQG Grand Canyon không phải là một CVQG độc nhất ở miền Tây nước Mỹ. Cách đây mấy năm em làm một vòng qua các CVQG ở về phía Tây. Tháng 10 năm ngoái em trở lại các công viên này một lần nữa. Xem cảnh không bao giờ chán vì mỗi lần đi là khám phá ra những nơi chốn và góc cạnh mới.

“Cục đá” vòng cung này mang tên Dedicate Arch, nó nằm trong CVQG Arches (National Park). Từ chỗ đậu xe vào đây khoảng 4, 5 km. Bề ngang chỗ hẹp nhất trên đường đi rộng khoảng 1 mét với một bên là vách đá và một bên là vực thẳm. Ai sợ chiều cao thì không nên vô. Không thể nào chụp Dedicate Arch mà không có người vì lúc nào cũng đông. Tấm này em dùng máy để trên tripod và chụp nhiều tấm, sau đó dùng software tự động ghép lại và xóa người.

NZ7_4125 by Dat's Photos, on Flickr

Em mới tìm ra địa điểm của cảnh sau một cách tình cờ và thú vị. Sau khi ở trong Monument Valley một đêm, sáng hôm sau em tiếp tục cuộc hành trình trên Xa Lộ 163 về hướng Bắc. Lúc đổ dốc và nhìn từ xa em thấy lố nhố nhiều người ra ngay giữa đường chụp về phía em đang đi. Mình đi chậm lại để không cán họ và sau khi an toàn đi qua chỗ họ đứng, em ngoái cổ lại để xem họ chụp cái gì mà đông thế, có người ngồi trên và nằm ngang lằn kẻ giữa đường. Hóa ra dó là cái cảnh mà em xem ảnh nhiều lần mà không biết các phó nhòm chụp ở đâu. Quý vị nào đi đường này về hướng Bắc sau Monument Valley thì nhớ là nó nằm sau lưng quý vị đó!

Em thường cẩn thận để cân bằng tấm ảnh, nhưng cảnh này hơi khó vì em muốn bao gồm cục đá bên tay trái ảnh.

NZ7_3998 by Dat's Photos, on Flickr

Trang 236 / 250 Đầu tiênĐầu tiên ... 136186226234235236237238246 ... Cuối cùngCuối cùng