Trang 124 / 250 Đầu tiênĐầu tiên ... 2474114122123124125126134174224 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,231 đến 1,240 / 2491

Chủ đề: Đen và Trắng, cảm xúc từ sự giản đơn...

Quote Được gửi bởi NBR View Post
    Phải gọi là “xuống đời” mới đúng chứ bác VineP kkk...

Cảm nhận của mình về d780 là rất tuyệt !
    Nó là một chiếc máy cao cấp thuộc phân khúc tầm trung (dưới 8xx và dòng 1 số).

Các bài review bác đã xem đều không nói quá lên đâu, bởi vì D780 gần như hoàn hảo (nikon sẽ không bao giờ làm 1 chiếc máy hoàn hảo dù dư sức kkk), từ cảm giác cầm nắm chắc chắn do báng cầm được thiết kế sâu và hợp lý (mình gắn 70-200 trông cân đối, cầm bằng 1 tay chụp ngon lành), các nút bấm được thiết kế và sắp xếp lại tiện lợi hơn, thẩm mỹ hơn cho đến tiếng màn trập cũng nghe rất “phê”. Toàn bộ chiếc máy toát lên vẻ khoẻ khoắn, mạnh mẽ như một chiến binh chứ không nhỏ bé, xinh xắn như d750.

Chiếc máy này cho ta cảm giác muốn bật nguồn lên và chụp ngay, lao vào cuộc chơi ngay chứ không thể chờ đợi thêm...

Màn hình d780 hiển thị rất đẹp (cái này hỗ trợ nhiều cho các bác chụp mẫu khi cần xem lại hình)...
    Hệ thống lấy nét hoạt động rất tốt, đặc biệt là lấy nét trong môi trường thiếu sáng (chụp sân khấu, trong nhà thờ, hôn lễ vv... là bố tướng). Chất lượng hình chụp với ISO cao ngon.
    Chế độ theo dõi lấy nét mắt cực nhanh và chuẩn, ngoài ra chụp trực tiếp trên màn hình (nhìn thấy thế nào chụp ra đúng như vậy), chấm vào điểm cần lấy nét máy sẽ lấy nét ngay lập tức và chụp luôn cho bạn vv...

Có thể xạc pin bằng xạc dự phòng mang theo qua cổng usb khi cần thiết (cái này hay nè), ngoài ra có thể dùng chung pin EN-EL15 của các máy khác có sẵn...

Tóm lại d780 là 1 cái máy hỗ trợ tối đa cho người sử dụng, rất đáng tiền !
    (Trên đây chỉ là quan điểm cá nhân của bản thân thôi bác nhé kkk...)
    wow nghe cũng muốn bán D750 để lên đời quá. Chúc b có đồ chơi mới và cảm hứng mới nhé. Mấy món ảnh ọt này cầm hoài một máy cũng tuột cảm hứng mà cứ phải thay đổi hoài để tạo động lực mới b nhỉ
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

“The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    wow nghe cũng muốn bán D750 để lên đời quá. Chúc b có đồ chơi mới và cảm hứng mới nhé. Mấy món ảnh ọt này cầm hoài một máy cũng tuột cảm hứng mà cứ phải thay đổi hoài để tạo động lực mới b nhỉ
    Đúng rồi Tribpc,
    Thỉnh thoảng nếu có thể thì thay đổi chút, cuộc chơi nó mới thêm phần thú vị !
    Tks bạn, tấm trên hay quá !

780_0105kBW by Bao Pham HP, trên Flickr

Đúng rồi Tribpc,
    Thỉnh thoảng nếu có thể thì thay đổi chút, cuộc chơi nó mới thêm phần thú vị !
    Tks bạn, tấm trên hay quá !

780_0105kBW by Bao Pham HP, trên Flickr
    Ảnh đẹp !
    D780 có bố là D750 và mẹ là Z6, vì em đang có cả bố và mẹ nên em không cần thằng con , hehe
    Chúc mừng bác có đồ chơi mới và nhiều nguồn cảm hứng mới để sáng tác. Bác phải là "đầu tàu" để kéo cả box Nikon này duy trì động lực và tiếp tục hướng về phía trước . Nghe câu này thấy quen quen.
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    Ảnh đẹp !
    D780 có bố là D750 và mẹ là Z6, vì em đang có cả bố và mẹ nên em không cần thằng con , hehe
    Chúc mừng bác có đồ chơi mới và nhiều nguồn cảm hứng mới để sáng tác. Bác phải là "đầu tàu" để kéo cả box Nikon này duy trì động lực và tiếp tục hướng về phía trước . Nghe câu này thấy quen quen.
    Cảm ơn bác,
    Ông nội nó là D5 bác còn chưa nhắc tới nữa kìa, nó lại kiện cho giờ kkk...

Hế hế... cái câu “nghe quen quen” đó e là em không làm được, nó phải dành cho bác mới phải chớ !

780_0096BW by Bao Pham HP, trên Flickr

Phải gọi là “xuống đời” mới đúng chứ bác VineP kkk...

Cảm nhận của mình về d780 là rất tuyệt !
    Nó là một chiếc máy cao cấp thuộc phân khúc tầm trung (dưới 8xx và dòng 1 số).

Các bài review bác đã xem đều không nói quá lên đâu, bởi vì D780 gần như hoàn hảo (nikon sẽ không bao giờ làm 1 chiếc máy hoàn hảo dù dư sức kkk), từ cảm giác cầm nắm chắc chắn do báng cầm được thiết kế sâu và hợp lý (mình gắn 70-200 trông cân đối, cầm bằng 1 tay chụp ngon lành), các nút bấm được thiết kế và sắp xếp lại tiện lợi hơn, thẩm mỹ hơn cho đến tiếng màn trập cũng nghe rất “phê”. Toàn bộ chiếc máy toát lên vẻ khoẻ khoắn, mạnh mẽ như một chiến binh chứ không nhỏ bé, xinh xắn như d750.

Chiếc máy này cho ta cảm giác muốn bật nguồn lên và chụp ngay, lao vào cuộc chơi ngay chứ không thể chờ đợi thêm...

Màn hình d780 hiển thị rất đẹp (cái này hỗ trợ nhiều cho các bác chụp mẫu khi cần xem lại hình)...
    Hệ thống lấy nét hoạt động rất tốt, đặc biệt là lấy nét trong môi trường thiếu sáng (chụp sân khấu, trong nhà thờ, hôn lễ vv... là bố tướng). Chất lượng hình chụp với ISO cao ngon.
    Chế độ theo dõi lấy nét mắt cực nhanh và chuẩn, ngoài ra chụp trực tiếp trên màn hình (nhìn thấy thế nào chụp ra đúng như vậy), chấm vào điểm cần lấy nét máy sẽ lấy nét ngay lập tức và chụp luôn cho bạn vv...

Có thể xạc pin bằng xạc dự phòng mang theo qua cổng usb khi cần thiết (cái này hay nè), ngoài ra có thể dùng chung pin EN-EL15 của các máy khác có sẵn...

Tóm lại d780 là 1 cái máy hỗ trợ tối đa cho người sử dụng, rất đáng tiền !
    (Trên đây chỉ là quan điểm cá nhân của bản thân thôi bác nhé kkk...)
    Nghe thông tin của bác đã thấy ngon rồi. Thích là nó cân đối khi cắm 70-200vr2, lấy nét nhanh, màn hình liveview điều chỉnh thông số hiện màu sắc thật như z6 vậy, pin lâu, tiện lợi 2 thẻ SD.
    So với D810 về độ sâu màu như thế nào bác khi cắm cùng 1 lens?
    D780 body hàng Vic tầm 56 chai còn hàng xách tay Tấn Long 42 chai, chắc cuối năm Nikon ra thêm Z9 giá hạ thêm...hihi

Quote Được gửi bởi VineP View Post
    Nghe thông tin của bác đã thấy ngon rồi. Thích là nó cân đối khi cắm 70-200vr2, lấy nét nhanh, màn hình liveview điều chỉnh thông số hiện màu sắc thật như z6 vậy, pin lâu, tiện lợi 2 thẻ SD.
    So với D810 về độ sâu màu như thế nào bác khi cắm cùng 1 lens?
    Theo ý mình hiểu, bác hiện đang “để mắt” và phân vân giữa 2 con này?

Mình đã sử dụng 810 một thời gian dài và hiện vẫn đang rất yêu em nó hihi...
    810 ở phân khúc cao hơn, đã loại bỏ bộ lọc răng cưa, độ phân giải cao hơn (điểm này khá ảnh hưởng đến dung lượng lưu trữ và cấu hình PC), nên nếu cùng điều kiện ánh sáng từ bình thường đến lý tưởng sẽ cho hình xét về tổng thể là ngon hơn 780.

Hình từ 810 (8xx) có dạng nét “gai” rất phù hợp chụp phong cảnh và những thể loại cần độ chi tiết cao (chụp mẫu lại càng đẹp). Tuy nhiên khi chụp với ánh sáng yếu đòi hỏi phải nâng nhạy sáng ISO lên cao, 810 thua 780 một quãng khá xa. Hình từ 780 do vẫn giữ lại “low-pass filter” nên có dạng nét “mềm”, cho cảm giác mịn hơn (nhiều người không thích điều này, trong đó có mình)...

Tuy nhiên nếu phải sử dụng máy ảnh hàng ngày, lang thang chụp nhiều... mình sẽ chọn d780 mang theo vì những thứ tiện ích hơn hẳn mà nó mang lại.

Tóm lại vẫn là phải lựa chọn, được cái này thì mất cái kia... trên đời này chẳng có thứ gì là hoàn hảo cả. Vậy thì ta hãy chọn lấy những gì thiết thực hơn, phù hợp với nhu cầu của bản thân hơn thôi bác kkk...

Chúc bác vui, lựa được cho mình món đồ chơi phù hợp !

”Lấy nét mắt” ngay cả khi chĩa máy vào màn hình tv...

810_7745BW by Bao Pham HP, trên Flickr

Với nhu cầu đa dạng thì 24mp với em là vừa đủ. Nhiều chấm quá lại đầu tư vào dàn máy PC, thẻ nhớ và chỗ lưu trữ ảnh chưa kể xu hướng càng ngày càng hướng tới gọn nhẹ mà cứ súng ống cồng kềnh đi chơi rất cực. Em thấy thế hệ trước chụp film ngày xưa lại hay, chụp nhiêu tấm cũng rửa ảnh ra làm bộ album sau này con cháu coi lại còn giờ chụp thì ngàn tấm mà cứ coi trên máy tính, điện thoại người già họ lại không thích

Theo ý mình hiểu, bác hiện đang “để mắt” và phân vân giữa 2 con này?

Mình đã sử dụng 810 một thời gian dài và hiện vẫn đang rất yêu em nó hihi...
    810 ở phân khúc cao hơn, đã loại bỏ bộ lọc răng cưa, độ phân giải cao hơn (điểm này khá ảnh hưởng đến dung lượng lưu trữ và cấu hình PC), nên nếu cùng điều kiện ánh sáng từ bình thường đến lý tưởng sẽ cho hình xét về tổng thể là ngon hơn 780.

Hình từ 810 (8xx) có dạng nét “gai” rất phù hợp chụp phong cảnh và những thể loại cần độ chi tiết cao (chụp mẫu lại càng đẹp). Tuy nhiên khi chụp với ánh sáng yếu đòi hỏi phải nâng nhạy sáng ISO lên cao, 810 thua 780 một quãng khá xa. Hình từ 780 do vẫn giữ lại “low-pass filter” nên có dạng nét “mềm”, cho cảm giác mịn hơn (nhiều người không thích điều này, trong đó có mình)...

Tuy nhiên nếu phải sử dụng máy ảnh hàng ngày, lang thang chụp nhiều... mình sẽ chọn d780 mang theo vì những thứ tiện ích hơn hẳn mà nó mang lại.

Tóm lại vẫn là phải lựa chọn, được cái này thì mất cái kia... trên đời này chẳng có thứ gì là hoàn hảo cả. Vậy thì ta hãy chọn lấy những gì thiết thực hơn, phù hợp với nhu cầu của bản thân hơn thôi bác kkk...

Chúc bác vui, lựa được cho mình món đồ chơi phù hợp !
    Cám ơn bác đã chia sẻ, xét ra nét mềm như D780 sẽ phù hợp chụp thể loại chân dung hơn, có vẻ Nikon ra cạnh tranh nét mịn với sony á bác. Sony A7r4 của bác trong nhóm mình thấy nét rất căng nhưng lại mềm hơn nét chút gai gai của D750, nên khi chụp portrait không cần pts nhiều thì hình vẫn mịn đẹp.
    D780 lấy nét mắt động vật nữa, hôm nào bác thử chụp chim, gà, mèo.. xem nó lấy nét có nhanh không?
    Mình hiện tại dùng D750 rất happy chưa có gì phàn nàn cả, nếu cuối năm có đk chắc sẽ ưu tiên D780 để đồng bộ lens đang có. Ngóng hình của bác.

Trang 124 / 250 Đầu tiênĐầu tiên ... 2474114122123124125126134174224 ... Cuối cùngCuối cùng