Hiển thị kết quả từ 1 đến 1 / 1

Chủ đề: Nhận xét mua máy bác xuanchung83

Nhận xét mua máy bác xuanchung83

Nhận xét về việc mua máy ảnh của bác Xuanchung83,

Địa chỉ em không biết.

- Bác bán máy là xuanchung83, theo em nhớ tên là Chung.
    - Số dt 0917 820 546

1. Hôm mùng 2/10/2019 em có mua máy Canon 1Ds Mark III của bác Chung. Em đã từng mua máy cũ Nikon D70s (không nhớ có đúng ở trên diễn đàn mình hay không) từ khoảng năm 2011 và chỉ chụp khoảng 1 năm thì nghỉ. Thời điểm em chụp thì chỉ cảm giác là chính, không tìm hiểu nhiều về kiến thức máy ảnh. Em chủ yếu chụp sản phẩm và nghỉ từng đấy năm nên thời điểm mua máy của bác Chung khá là mù mờ về các mẫu máy hiện nay. Lý do em mua 1Ds là vì em rất thích ảnh của mẫu này sau khi tham khảo trên flicker và một số bên khác.

2. Khi vào đọc bài viết của bác Chung trên diễn đàn bán máy với giá 18 triệu, em có tham khảo qua thì thấy đa phần giá thị trường từ 12-15 triệu tại các cửa hàng. Vì vậy em nghĩ bỏ ra thêm 3-5 triệu để mua một máy tốt hơn mặt bằng chung là điều hợp lý. Vì em chưa có lens mà hôm sau bác ấy đã lên HN rồi nên em nói là chủ yếu em mua dựa vào sự tin tưởng. Nói ra thì nghe hơi ngây ngô vì em chơi với một số anh em chụp ảnh thấy đều rất OK, lần trước mua máy D70s cũng thấy rất tốt. Lên diễn đàn mình thấy nhiều anh em chia sẻ và giúp đỡ nhau rất ổn nên nói chung em rất thiện cảm và hoàn toàn không đề phòng.

3. Em có hỏi bác Chung là chỉ cần đưa em giá fix vì tính em ngại mặc cả. Giá fix của bác Chung là 17.500K và em đã cám ơn bác ấy đã giảm giá. Em chỉ bảo bác Chung tự nhận xét mô tả máy của mình như thế nào thì bác ấy nói ngắn gọn là "chạy hoàn hảo". Ngoài ra mô tả mấy vết xước ngoại hình em không quan tâm lắm. Với mô tả như vậy em đã quyết định lấy. Ngoài ra bác Chung còn mời em mua thêm một số lens cũ của bác ấy nhưng sau vài hôm tham khảo thì em thấy mấy lens của bác ấy không phù hợp với nhu cầu của em là chụp thể thao và sản phẩm nên em đã từ chối.

4. Khi về nhà thì phải đến hôm sau em mới đi mua 1 lens Canon 100mm 2.8 IS USM tại Vọng Đức. Vì cửa hàng chưa có hàng mới ngay nên họ cho em mượn 1 lens 99% về chụp. Sau khi chụp cu con phóng to lên một chút thì thấy 1 đốm đỏ trên mũi. Sau đó em chụp các sản phẩm ở nền tối hơn để kiểm tra ở Iso 1000 và 1/20 thì thấy có rất nhiều đốm đỏ/xanh (sơ qua khoảng 50 đốm). Sau đó em tìm hiểu thì thấy những đốm đó gọi là hot/dead pixel. Đối với em tất nhiên không kỳ vọng máy nó như mới nhưng với chất lượng ảnh như vậy ở Iso 1000 và tốc độ 1/20 thì em đánh giá việc mô tả "chạy hoàn hảo" là chưa chuẩn. Đến đây em mới chỉ không hài lòng thôi chứ chưa có ấn tượng xấu gì.

5. Sau khi gửi các ảnh có khoanh tròn các nốt như trên cho bác Chung thì bác ấy phản hồi nguyên văn như sau:
    "Ảnh 9523 và 9525 bác chụp bằng Canon 1DS mark 3 để ISO tới 1000, trị số này là khá cao cho các loại cảm biến đời cũ do dòng này cho nhiễu khá cao ở ISO cao, đôi khi chúng ta nhầm với điểm ảnh chết. Bác thử chụp ở ISO 100 xem sao, cái ISO 1000 chỉ sử dụng để "gọi là có" thôi chứ chẳng ai chụp ISO cao thế đâu bác."

6. Sau khi đọc phản hồi này em lập tức chuyển từ không hài lòng thành ấn tượng xấu đối với bác Chung vì 2 điểm:
    - Theo như em tham khảo các đốm xanh/đỏ này vẫn ở vị trí tương đối cố định qua các bức ảnh khác nhau thì không thể là "nhiễu ở Iso cao" như bác Chung nói mà nó là hot/dead pixel.
    - Việc khẳng định chẳng ai chụp ở Iso 1000 và Iso 1000 chỉ để cho có của bác Chung theo em không đúng vì chụp thể thao hoặc trẻ con nô đùa trong nhà thì việc cho Iso lên 1000 em nghĩ không đến mức là không ai làm.

7. Em gợi ý trả lại máy và biếu bác Chung 500K coi như mất công trà nước nhưng bác Chung không đồng ý. Theo em công bằng mà nói thì bác Chung không có trách nhiệm phải mua lại vì lúc mua em rất tin tưởng, thoải mái không bắt ràng buộc gì. Em tôn trọng quyết định này. Tuy nhiên bác Chung đã nói khi mua là có gì thì cứ phản hồi lại trên diễn đàn, vì vậy em có thể review lại trải nghiệm này.

8. Bác Chung nói chuyện vui vẻ, lịch sự, nhẹ nhàng, em đánh giá tốt ở khoản này.

9. Em cũng mới bắt đầu vào tìm hiểu sâu hơn về nhiếp ảnh. Với trải nghiệm vài hôm vừa rồi cũng cho em cơ hội tìm hiểu sâu hơn về hot/dead pixel, Iso...thay vì như trước đây em chỉ cầm và bắn cho vui kiểu PnS. Em khá hài lòng về điều này. Tuy nhiên đánh giá về việc chiếc máy trên chạy hoàn hảo hay chưa cho khách quan thì em vẫn không biết. Có thể mô tả "hoàn hảo" của bác Chung là không chuẩn hoặc có thể em là người đòi hỏi nhiều vì máy cũ nào cũng như vậy. Cái này em cần đánh giá của các bác vì em nghĩ sẽ còn tiếp tục mua máy và trải nghiệm nhiều, học hỏi thêm là rất thú vị. Tuy nhiên dựa vào phản hồi về các đốm xanh/đỏ và cách dùng Iso của bác Chung thì em có nhận xét chủ quan của mình.

Nhận xét: Xấu
    Được sửa bởi whatever lúc 05:38 PM ngày 06-10-2019