Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Sony Mirrorless chuyên quay thì nên chọn con nào ạ

Sony Mirrorless chuyên quay thì nên chọn con nào ạ

Chào các bác, hiện tại em đang dùng con 5DM4 với 6D, do nhu cầu chuyên quay sự kiện, cưới .v.v.. nên em dự định mua 1 con mirrorless để quay, tuy nhiên do không rành về Sony nên các bác cho em hỏi trong tầm giá từ 40-70tr thì nên mua body Sony nào ạ ... Em cảm ơn !

Bác có FF rồi thì nên mua crop để quay. Vì quay đám cưới khá dài nên nhẹ được bao nhiêu hay bấy nhiêu.
    Body bác mua sony 6400 or 6600: giá từ 20 đến 30 củ
    Về lens zoom thì có
    18 105 f4: Zoom trong, quay đa dụng ban ngày rất tốt, giá tầm 10 củ.
    Sigma 18 35 f1.8: ống zoom cực nét, cũng zoom trong, khá đa dụng cả đêm cả ngày, giá 15 củ + ngàm 5 củ (con này em chưa có vì thêm ngàm nữa thì khá chát)
    Lens fix thì có 30 1.4: 6 củ
    Sigma 16 1.5: 9 củ

Mình cảm ơn bác rất nhiều nhé !

Bác đang đùng Canon thì cứ máy Canon mà mua. Dùng 2 hệ mấy rất bất tiện và tốn kém. Canon vừa ra mắt Canon EOS 90D quay được 4K full sensor khônb bị crop. Bác hãy tìm hiểu thêm thông tin về con 90D và. Em tin rằng bác sẻ hài lòng.

90D theo đánh giá của DPreview thì tuy hệ thống lấy nét AF video rất tốt (có cả eye AF khi quay) nhưng chất lượng video 4K thì không bằng Sony a6400. Tuy nhiên, 1080p thì thấy tốt hơn a6400. Khi quay 90D chỉ giới hạn mỗi clip 30'. Điều hiển nhiên là 90D to và nặng hơn Sony nhiều.

Bác chủ hẳn phải có lý do nên mới chọn tham khảo thêm mirrorless cho quay video. Em xin góp ý ntn:
    - Về body crop hiện tại thì có a6400 và flagship a6600. Cả hai đều có thể quay 4k, có mic jack, và nếu quay 1080p thì có face detect. Cả hai cũng hỗ trợ tính năng touch focus trên màn hình khi quay. Cả hai cũng có picture profiles như HLG, S-log,vv. (Nếu bác hậu kỳ video thì cần picture profiles, còn như chỉ cắt ghép video thì pp xem như vô dụng).
    a6600 hơn a6400 vì có thêm hệ thống chống rung, báng cầm to hơn chút, pin mới to hơn, khi quay 1080p thì có cả eye AF, và thêm headphone jack.
    - body FF thì có a7iii và a7Riv. a7Riv có eye AF khi quay video (theo em biết thì hiện tại chỉ có 1080p chứ 4k thì khg hỗ trợ eye AF video). a7Riv có 2 Fn menu riêng biệt cho video và photo, nên rất tiện lợi khi dùng cho quay và chụp. Cả hai dùng pin mới như a6600 nên tha hồ quay. Nói chung về quay phim thì những gì a6600 làm đc thì a7iii & a7Riv cũng làm được.

- Trừ a7iii thì 3 body kia đều không giới hạn thời gian mỗi clip.

Sony body từ crop đến FF đều nhẹ. Body Sony thích hợp cho việc sử dụng gimbal chống rung (nếu bác có nhu cầu). Ngoài ra lens thì hiện nay cũng khg thiếu. Nên bác chủ cứ tuỳ nhu cầu quay mà chọn lens và body thích hợp.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    90D theo đánh giá của DPreview thì tuy hệ thống lấy nét AF video rất tốt (có cả eye AF khi quay) nhưng chất lượng video 4K thì không bằng Sony a6400. Tuy nhiên, 1080p thì thấy tốt hơn a6400. Khi quay 90D chỉ giới hạn mỗi clip 30'. Điều hiển nhiên là 90D to và nặng hơn Sony nhiều.

Bác chủ hẳn phải có lý do nên mới chọn tham khảo thêm mirrorless cho quay video. Em xin góp ý ntn:
    - Về body crop hiện tại thì có a6400 và flagship a6600. Cả hai đều có thể quay 4k, có mic jack, và nếu quay 1080p thì có face detect. Cả hai cũng hỗ trợ tính năng touch focus trên màn hình khi quay. Cả hai cũng có picture profiles như HLG, S-log,vv. (Nếu bác hậu kỳ video thì cần picture profiles, còn như chỉ cắt ghép video thì pp xem như vô dụng).
    a6600 hơn a6400 vì có thêm hệ thống chống rung, báng cầm to hơn chút, pin mới to hơn, khi quay 1080p thì có cả eye AF, và thêm headphone jack.
    - body FF thì có a7iii và a7Riv. a7Riv có eye AF khi quay video (theo em biết thì hiện tại chỉ có 1080p chứ 4k thì khg hỗ trợ eye AF video). a7Riv có 2 Fn menu riêng biệt cho video và photo, nên rất tiện lợi khi dùng cho quay và chụp. Cả hai dùng pin mới như a6600 nên tha hồ quay. Nói chung về quay phim thì những gì a6600 làm đc thì a7iii & a7Riv cũng làm được.

- Trừ a7iii thì 3 body kia đều không giới hạn thời gian mỗi clip.

Sony body từ crop đến FF đều nhẹ. Body Sony thích hợp cho việc sử dụng gimbal chống rung (nếu bác có nhu cầu). Ngoài ra lens thì hiện nay cũng khg thiếu. Nên bác chủ cứ tuỳ nhu cầu quay mà chọn lens và body thích hợp.
    A6400 quay 4K cũng face AF được nhé.

Quote Được gửi bởi rickyvietnam View Post
    A6400 quay 4K cũng face AF được nhé.
    Cám ơn bác rickyvietnam bổ sung thêm.
    hm...

Cảm ơn các bác mình đã mua con a7s3 ạ

Quote Được gửi bởi duyvinhnguyen View Post
    Cảm ơn các bác mình đã mua con a7s3 ạ
    Chúc mừng bác. a7S3 mà quay thì còn gì bằng. Nghe nói Sony cũng mới ra update mới có thêm S-cinetone. Bác có thử dùng chưa?
    hm...