Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 24

Chủ đề: Dạo Chơi Getty Center, Brentwood

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post

L1040397fp by Dat's Photos, on Flickr
    Composition của tấm này hay quá!

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Bác nên kể lại cho BX nghe chuyện này nhiều lần, để sau này khi nào bác "trăng lên, về sớm" thì bác cứ nói là lái xe lộn xa lộ, lại vào nhầm nhà ... nên về muộn.
    Cám ơn bác ASAV ghé Getty chơi. Haha, bác xúi dại, lái xe lộn xa lộ rồi vào nhầm nhà, hai tội này đồng nghĩa với âm mưu chống/lật đổ nhà ... em. Em vừa kỷ niệm năm thứ 35 bóc lịch, có lẽ về muộn tí cũng không sao. Nhưng còn đi làm đâu nữa mà về muộn? Khó nghĩ quá! 🤔🤔🤔

Em rất mết cách viết bài của bác Văn Khoa. Nhất là ngay từ phần “mở bài”, Bác đã kể cụ thể các ống kính đem theo là món gì. Em cảm thấy mình như được trải nghiệm các loại ống kính mà em chưa hề chụp qua những bức ảnh có kể tên loại ống kính đã dùng đó.

Chụp dòng xe đang chạy trên xa lộ bằng lens MF khi ngồi trong tram mà ‘gan cùng mình’ hả Bác? Em đoán lúc đó bác đang nhoài người qua cửa kính để bắn dòng xe.

Như nhiều người, em sẽ lại vào đây hàng ngày để xem. Em cám ơn và kính chúc đoàn công tác Getty Center & Brentwood khỏe luôn để post thật nhiều hình.

Dạ, em post thêm ạ

Portrait of Princess Leonilla of Sayn-Wittgenstein-Sayn - Vẽ bởi Franz Zaver Winterhalter người Đức

Bức dưới đây là tranh dầu của danh họa Pháp Claude Monet chắc quá nổi tiếng ai ai cũng biết. Bức tranh có tựa là Wheatstacks, Snow Effect, Morning. Được vẽ vào năm 1891.

Đây là bức tranh đầu tiên trong bộ tranh (30 bức tranh) của ông, vẽ trong khoảng thời gian mùa thu của 1890 và mùa hè của 1891. Tiếc là chắc em không có cơ hội xem đủ 30 bức tranh để cảm nhận được cách ông ta capture được ánh sáng qua những nét bút và màu sắc.

Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Hay quá bác KL4230! May mà có những tấm ảnh chụp các tác phẩm nghệ thuật của bác vì hôm đó ba anh em không vô trong chụp vì không đủ thời giờ. Tượng bán thân cau mày, có vẻ không thích bác chụp. 😀 Tấm sau có lẽ được tạc cho một ngôi mộ của người có chức tước mà chân dung được tạc dưới chân tượng. Bác tiếp tục treo ảnh nhe!
    Bức tượng đó là tạc từ đá marble bởi Joseph Chinard người Pháp vào năm 1790. Tên của bức điêu khắc này là Allegorical Portrait of the Van Risamburgh Family. Bức tượng này mô tả người mẹ bảo vệ con bằng cái khiên khi người chồng đang đi xa. Người chồng là Van Risamburgh, một thương gia có tiếng tăm ở Lyon lúc đó, có thể đi xa làm nhiệm vụ trong quân đội nên em thấy có cái nón kiểu lính. Đúng là phải ngã mũ khâm phục những nghệ nhân có thể khắc một cục đá thành một tác phẩm sống động như vậy.

Tấm này là chụp khu vườn như bác Van Khoa

Cám ơn hai bác ASAV và hieuthien.

Haha, “gan cùng mình” là em muốn nói đến dùng ống kính lấy nét tay (MF) mà “dám” chụp cảnh khi chuyển động vì kết quả bao giờ ảnh cũng bị mờ.

Mùa hè đã tàn và cũng là khởi đầu mùa du lịch của em. Cuối tháng em sẽ đi chơi nên muốn có dịp thử các đồ nghề để quyết định đem những thứ gì. Sau khi dạo chơi trong Getty thì em nghĩ chỉ dem các ống kính 28 (Leica Q), 85, và 135mm

Không biết tại sao em cực thích bức tranh này.

Title: Penelope Unraveling Her Web
    Artist/Maker: Joseph Wright of Derby (English, 1734 - 1797)
    Culture:English
    Date: 1783–1784

Ngoài câu truyện về bức tranh cũng hay, có ý nghĩa, em cũng cực kỳ mê cách hoạ sỹ vẽ lên được ánh sáng, biểu cảm của người goá phụ.

KKK, đồng chí của em đây rồi! Cũng giống hai bác Kevinle và hieuthien, em mê tranh ảnh trong VBT cùng với các câu chuyện nằm sau những bức tranh. Riêng bức tranh Penelope Unraveling Her Web, em hoàn toàn đồng ý với bác Kevinle về câu truyện cho đến cách vẽ tài tình và thần sầu của danh họa Joseph Wright of Derby để diễn tả khung cảnh trong đó có tâm trạng của góa phụ Penelope.

Câu chuyện giống như chuyện Hòn Vọng Phu của người mình, nhưng chưa ai đã diễn tả Hòn Vọng Phu như Joseph Wright of Derby đã vẽ Penelope trong bức tranh trên. Đây là chuyện cổ Hy Lạp được dựng lên theo trường ca Odyssey của thi hào Homer dựa theo cảm hứng của Chiến Tranh Thành Troy. Trường ca Odyssey được xem là một tiêu chuẩn về Hạnh trong văn hóa và văn chương cổ điển Tây Phương.

Sau chiến tranh, Odysseus, phu quân của Penelope vẫn chưa thấy về trong khi đó thì Penelope vẫn chờ mong dù chung quanh có nhiều cám dỗ để tái giá. Penelope cự tuyệt dù có hứa với một người sẽ đi thêm một bước nữa sau khi đan xong tấm khăn hải hội cho bố chồng. Để kéo dài thời gian, ban ngày Penelope đan và ban đêm gỡ ra để không bao giờ đan xong. Tranh vẽ Penelope đang mòn mỏi chờ chồng, tay đang gỡ len từ khăn đã đan và cặp mắt nhìn theo hướng đứa con đang ngủ trong một đêm sáng trăng, dưới bóng tượng Odysseus.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Tấm này là chụp khu vườn như bác Van Khoa

Tấm này có hình trái tim, trông hay quá.

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng