Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 35

Chủ đề: Nơi bốn bề biển cả - Huyện đảo Lý Sơn

Nơi bốn bề biển cả - Huyện đảo Lý Sơn

Em vừa có dịp về quê thằng bạn ở Huyện đảo Lý Sơn- Tỉnh Quảng Ngãi, sau bao lần hứa hẹn. Xin chia sẽ cùng các bác vài hình ảnh về vùng đất 4 bề là biển cả này. Là 1 huyện thuộc tỉnh Quảng Ngãi với dân số trên đảo khoảng 20 ngàn người, sống chủ yếu bằng nghề biển, cuộc sống còn nhiều vất vả, nhu cầu cơ bản nhất là điện thì cũng chưa có, chỉ có máy nổ chạy 5h/ 2 ngày, nhưng con người ở đây thật thân thiện và vui vẻ.

Hiện nay đã có tàu tốc đi từ cảng Sa Kỳ- Quảng Ngãi ra đảo, khoảng 45 phút, 1 ngày chuyến ra và hôm sau mới quay về.
    #1. Lên tàu cao tốc tại cảng Sa Kỳ(chiếc màu trắng nhé, ko phải chiếc quân sự kia)

#2. Không có ai lái hết, để COK vào lái nhé.

#3. Ghe thúng, cảng Sa Kỳ- Quảng Ngãi

#4. Quê hương là con đò nhỏ.

#5. Tạm biệt đất liền thân yêu.

#6. Biển cả bao la và nuôi sống chúng ta từng ngày.

#7. Đến cảng cá Đảo Lý Sơn rồi, sau 45' bồng bềnh trên biển.

#8. Điểm đầu tiên đập vào mắt COK là dừa ở đây thân nhỏ nhưng rất cao và với sức sống mãnh liệt như người dân ở đây, vẫn đứng vững qua bao cơn bão biển.

#9. Cao chót vót đây

#10. Đã là vùng biển thì không thiếu những ngọn hải đăng, là niềm tin dẫn đường của những con tàu.

#11. Và cái này sát bờ biển.

#12. Ở đây có rất nhiều loài ốc, điển hình 1 em ốc cừ nào.

13. Và nhiều loài động vật biển kì lạ, như con nhum này, giống như trái dừa, có những tua xung quanh luôn động đậy mà cok nghĩ chắc nó dùng để bơi.

#14. Những vách đá như những con quái vật trầm ngâm nhìn biển cả, nó bị bào mòn bởi sóng gió và cả những hạt bụi thời gian.

Em xin hết, xin chúc đảo Lý Sơn luôn bình yên trong nắng đẹp, sớm có nhà máy điện mới và kinh tế ngày càng phát triển hơn, mong sớm gặp lại những người bạn trên đảo.
    Cảm ơn các bác ghé xem !

Thích cái hình cuối cùng anh Cường ơi, nhìn giống mấy ngọn núi ở Châu Âu quá..

Cok có chuyến đi Lý Sơn phê thiệt, trốn DPG đí một mình nên được độc quyền cung cấp hình ảnh. Hình đẹp và trong lắm
    #13 giống con Hải Quỳ COK nhỉ?

Cám ơn bạn, năm 1965 chúng tôi có ra thăm đảo Lý Sơn, thì ngoài nghề đánh bắt cá ra, bà con còn làm nghề trồng tỏi. Tỏi ở đây rất to và thơm. Nay, nghề trồng tỏi còn thịnh hành không bạn?

Có một điều là giọng nói của bà con ở đây rắt nặng, người gốc bắc như chúng tôi nhiều khi dù có chú ý đến mấy cũng thật là khó hiểu ý bà con muốn nói gì. Có lẽ, nay phương tiện giao thông tiện lợi hơn, sự giao thiệp rộng rãi hơn thì giọng nói của bà con cũng đã thay đổi.
    Chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài

Đảo Lý Sơn em nghe nhiều qua những cơn bão nay em mới thấy những hình ảnh thật là đẹp. Em nghĩ sẽ còn nhiều hình đẹp lắm đây nhất là những tấm bác chụp đảo từ phía xa bao quát hòn đảo. Em thích ảnh số 6 nhất
    Mong ước kỷ niệm xưa

@chipchip: thích mấy vách đá này á, để hồi COK bơm cho vài cái nữa.
    @Huy nhà băng: cok hỏi dân địa phương thì họ nói là con nhum, tên lạ giống như nó, tin vậy thôi.
    @Bác Hung dong: vẫn còn nghề trồng tỏi bác à, để cok phục vụ thêm series trồng tỏi, cũng công phu lắm.
    @longtu: để cok xem có cái nào bao quát ko, phục vụ bác.
    Thanks các bác comment.

mấy cái ảnh chính sao không up lên toàn up hình thời sự, COK giấu bài nhé...hehehehe. TFS

CuongOK
    Mới nhá nhá mà đã mê rồi,chưa đi đảo Lý Sơn nên rất thích loạt ảnh của Cường.post thêm cho mình xem với.

Loạt ảnh quá đã
    COK siêng dữ ta
    Đánh lẻ tận Lý Sơn
    Đảo này xa lắm
    Tàu thường ra phải mất 5h

Bộ ảnh phê thiệt anh COK ơi. Màu của biển ở hình #6 và #7 lên đẹp quá. Xem qua bộ ảnh thấy thích đi biển ghê anh ơi. Còn ảnh tiếp nưa cho pà con xem đi anh.
    FILM VẪN LÀ SỐ 1

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng