Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 15 / 15

Chủ đề: Băn khoăn giữa 70-200 2.8 non IS và 135L + 85 1.8

@1stofJanuary : Bác cứ tự tin mà dùng 70-200. Nhưng là e thì e không chọn non IS, nếu đk không cho phép thì mua f4 IS.
    Được sửa bởi tat24hg lúc 09:31 PM ngày 18-09-2019

Quote Được gửi bởi tat24hg View Post
    Ảnh này bác chụp ... xấu quá, mất hết cái nhìn thiện cảm đối với 135L.
    hình đó bị ám cam ám đỏ bác ơi :-) nên em công nhận là xấu... em bị dính đèn đường nên chiệu thôi... mấy tấm này ông chủ em đang hướng dẫn mẫu cách tạo dáng nên chưa sài flash, em tiện tay nên bấm máy luôn

Em đưa hình đó để đưa ra ví dụ bị viền tím của 135L

Tấm này cũng mẫu trên mà sài flash nên ko bị ám đèn đường, chụp = 135L

Ảnh khác

Tấm này thì chụp = 70-200ii, con nãy đỡ vụ viền tím nên ít cần fix

Được sửa bởi petertruong83 lúc 03:48 PM ngày 18-09-2019

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    hình đó bị ám cam ám đỏ bác ơi :-) nên em công nhận là xấu... em bị dính đèn đường nên chiệu thôi... mấy tấm này ông chủ em đang hướng dẫn mẫu cách tạo dáng nên chưa sài flash, em tiện tay nên bấm máy luôn

Em đưa hình đó để đưa ra ví dụ bị viền tím của 135L

Tấm này cũng mẫu trên mà sài flash nên ko bị ám đèn đường, chụp = 135L

Ảnh khác

Tấm này thì chụp = 70-200ii, con nãy đỡ vụ viền tím nên ít cần fix

2 ảnh trên của bác, ảnh 1 bác để flash & hắt sáng như thế nào mà lại làm cô người mẫu ... chói lòa đằng sau, trong khi khuôn mặt của cô ấy không được tôn lên. Ảnh 2 bác để khẩu to quá, chỉ nét viền khuôn mặt mẫu từ đôi môi trở lên, trong khi bàn tay của cô ấy lại bị out-net, thêm nữa, bác cắt luôn đoạn tóc trên đỉnh đầu, làm cổ trông mất xinh. 2 ảnh này là vấn đề bác lấy nét, lấy bố cục và setup ánh sáng, chứ không phải do lens hay máy.

Ảnh thứ 3 cũng tương tự, khuỷu tay của cô người mẫu đâu mất tiêu, bác cũng ham khẩu lớn quá, xóa phông mù mịt, bokeh đằng sau có vẻ lạ, có điều chúng chiếm 1 lượng không gian lớn trong hình.

Ảnh thứ 4 thì thôi, e nhìn phát biết ngay ý nghĩ của cô dâu "Giờ mày có chạy lên trời với bà, về là bà hành hạ mày cho bõ công bà chịu khổ bấy lâu nay"

Vui vui vậy thôi Mà e cũng chỉ thuộc loại amateur chả biết gì đâu :D

E chụp thằng con e, chỉ sai bố cục, hơi lệch và không làm tôn được lên các mảng màu, mặc dù cho lên flickr (ảnh gia đình) nhưng nhiều khi nghĩ mình cẩn thận 1 chút, chịu khó di chuyển 1 chút thì có bức ảnh đẹp hơn hẳn rồi

IMG_2450 by Tuấn Anh Trần, trên Flickr
    Được sửa bởi tat24hg lúc 07:31 PM ngày 18-09-2019

Về vấn đề mà bác chủ băn khoăn, e nghĩ tùy theo lựa chọn của bác, nếu có điều kiện, nên mua (như e đang dùng): 70-200L f4 IS, 135L. E không thích cái 70-200 2.8 (IS hoặc non), vì nó to, nặng, hơn nữa không phải dân chụp ảnh kiếm tiền, mà chỉ là người thích chơi, thích chụp ảnh lưu lại khoảnh khắc.

Quote Được gửi bởi tat24hg View Post
    2 ảnh trên của bác, ảnh 1 bác để flash & hắt sáng như thế nào mà lại làm cô người mẫu ... chói lòa đằng sau, trong khi khuôn mặt của cô ấy không được tôn lên. Ảnh 2 bác để khẩu to quá, chỉ nét viền khuôn mặt mẫu từ đôi môi trở lên, trong khi bàn tay của cô ấy lại bị out-net, thêm nữa, bác cắt luôn đoạn tóc trên đỉnh đầu, làm cổ trông mất xinh. 2 ảnh này là vấn đề bác lấy nét, lấy bố cục và setup ánh sáng, chứ không phải do lens hay máy.

Ảnh thứ 3 cũng tương tự, khuỷu tay của cô người mẫu đâu mất tiêu, bác cũng ham khẩu lớn quá, xóa phông mù mịt, bokeh đằng sau có vẻ lạ, có điều chúng chiếm 1 lượng không gian lớn trong hình.

Ảnh thứ 4 thì thôi, e nhìn phát biết ngay ý nghĩ của cô dâu "Giờ mày có chạy lên trời với bà, về là bà hành hạ mày cho bõ công bà chịu khổ bấy lâu nay"

Vui vui vậy thôi Mà e cũng chỉ thuộc loại amateur chả biết gì đâu :D

E chụp thằng con e, chỉ sai bố cục, hơi lệch và không làm tôn được lên các mảng màu, mặc dù cho lên flickr (ảnh gia đình) nhưng nhiều khi nghĩ mình cẩn thận 1 chút, chịu khó di chuyển 1 chút thì có bức ảnh đẹp hơn hẳn rồi

Flickr
    cảm mơn bác đóng góp ý kiến =D
    Lúc gởi thì thấy cố này rất thích

Cô thứ 2 em có cho xem hình lúc chụp tại chỗ... thấy ok chắc tại cô này dễ dãi bác ạ, em có góp hình lên đây trước đó được bác luffeeman (đoạt giải về chụp áo dài báo) cũng khuyến khích nên tính ỷ y cũng cao: http://www.vnphoto.net/forums/showth...153164&page=94

Còn cô cuối thì 2 vợ chồng có gởi viber cảm ơn em =D nên rốt cuộc em cũng hơi ỷ y không để ý.

Để có gì em xem lại cách chụp bác nhé

Một lần nữa chân thành cảm ơn bác đã đóng góp ý kiến ^_^
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 08:12 PM ngày 18-09-2019

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12