Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5

Chủ đề: Lens crop khi gắn lên body ff sony thì như thế nào ?

Lens crop khi gắn lên body ff sony thì như thế nào ?

Mình cần hỏi là lens crop ngàm E khi gắn lên body ff của sony.
    Mình xài lens Sigma 56 1.4 trên body A6000 giờ gắn qua A7ii ,có cảm giác góc nhìn, tiêu cự vẫn giống như khi trên A6000....hơi hoang mang .. Mới chơi Sony nên mong các bác tư vấn vụ này ạ .
    Tiêu cự với khẩu có gì thay đổi khi gắn trên body crop và trên body ff ???
    Ta thích trà đá vỉa hè và châm thuốc cùng bạn bè

Có 2 phần bác cần hiểu. Thứ 1 là khác biệt tiêu cự & khẩu giữa FF vs. crop, crop factor. Kiến thức này áp dụng cho tất cả các sensor và các hãng. Bác có thể tìm hiểu thêm.

Thứ 2 là câu hỏi của bác liên quan đến lens crop gắn trên FF Sony. Em xin giúp trả lời phần này.

Trên a7 có một option gọi là APS-C Size Capture. Có ON, OFF và AUTO (mặc định). Khi bác gắn Sigma 56 (lens cho crop) a7 nhận ra là lens crop nên sẽ tự crop lại sensor ra thành kích thước sensor APS-C. Bởi vậy bác thấy mọi thứ chẳng khác gì như a6000.

Nếu bác chuyển APS-C Size Capture sang OFF, thì máy sẽ không crop gì cả và bác sẽ thấy trên máy a7 giống như thế này.
    APS-C Size Capture này nằm trong Menu -> Bánh răng -> trang 5 (hoặc 6)

Lý do là vì lens của bác thiết kế cho crop APS-C nên phần còn lại bên ngoài của sensor a7 của bác tối đen. Bác xem hình dưới sẽ rõ.

Những ảnh từ sigma 56mm, a7 crop lại là theo kích thước của crop APS-C và bác "bỏ" đi khoảng 57% diện tích sensor của FF. Bác xem lại ảnh chụp từ Sigma sẽ thấy kích thước chỉ khoảng 10MP thay vì 24MP.

Gắn lens này, và các lens crop khác lên a7ii thì góc nhìn, và DOF/bokeh sẽ vẫn như a6000. Ảnh cho ra sẽ khoảng 10MP chứ không dùng hết toàn bộ 24MP sensor của a7ii. Tuy nhiên, so với a6000 thì bác có lợi thế hơn ở chống rung, khử nhiễu tốt hơn và các thao tác điều chỉnh tốt hơn a6000.

Crop factor của Sony là 1.5x, nên nếu bác chụp Sigma 56mm @ f/1.4 thì để có một góc nhìnđộ xóa phông tương đương thì bác sẽ cần cái lens FF khoảng 84mm @ f/2
    hm...

Cám ơn bác nhiều, rất dễ hiểu ạ . mới qua sony nên còn bỡ ngỡ .tkssss😘

Cho em hỏi vs ạ. Nếu gắn lens Sony/ Minolta crop lên A99 hoặc gắn lên A7ii qua ngàm La Ea3 thì sẽ ảnh hưởng thế nào ạ. Khi gắn sal crop qua ngàm nó có tự động chuyển sang ApsC size ko hay mình phải chuyển thủ công ạ? Và em có lens sony crop 16-50 2.8 và minolta 50 1.4 + 18-250mm thì nên mua body a99 hay nên mua a7ii và dùng ngàm ạ.

Em cảm ơn các bác nhiều.

Quote Được gửi bởi Xuanthangqb View Post
    Cho em hỏi vs ạ. Nếu gắn lens Sony/ Minolta crop lên A99 hoặc gắn lên A7ii qua ngàm La Ea3 thì sẽ ảnh hưởng thế nào ạ. Khi gắn sal crop qua ngàm nó có tự động chuyển sang ApsC size ko hay mình phải chuyển thủ công ạ? Và em có lens sony crop 16-50 2.8 và minolta 50 1.4 + 18-250mm thì nên mua body a99 hay nên mua a7ii và dùng ngàm ạ.

Em cảm ơn các bác nhiều.
    Mình sẽ trả lời là bạn chẳng nên mua con nào trong 2 con trên đây để sử dụng với mấy cái lens hiện có của bạn cả. 1 là bán hết mấy cái lens đó đi rồi mua 1 bộ A7 II + lens gì đó tùy sở thích, nhu cầu, và hầu bao. 2 là mua 1 cái body crop Sony như A77, A77 II, A68... hay gì đó để dùng với đống lens hiện có.
    Red Blood - Yellow Skin