Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Canon 5D mark III và 24-70 2.8 L2 bị thiếu sáng nên phải đẩy iso và shutter rất thấp?

Canon 5D mark III và 24-70 2.8 L2 bị thiếu sáng nên phải đẩy iso và shutter rất thấp?

Gửi các anh chị em
    Mình đang dùng Canon 5D mark III và 24-70 2.8 L2. Gần đây cảm giác máy có vấn đề khi phải đẩy iso và shutter rất thấp thì ảnh mới đủ sáng.
    Mình có chụp ảnh hai bạn đá bóng buổi sáng và để f/4.5 và iso 200 thì shutter là 60 mới đủ sáng nên ảnh bị nhòe
    Ảnh trong nhà thì mặc dù đèn điện đủ sáng và đã để f/2.8 và iso 640 nhưng shutter phải nhỏ hơn 1/13 mới đủ sáng nên không thể chụp người rõ được
    Mình có post link để mọi người dễ hình dung nhưng chưa đủ số post nên diễn đàn chưa cho phép nên mọi người hình dung bệnh của máy
    Rất mong mọi người tư vấn xem vấn đề từ ống hay máy.
    Xin chân thành cảm ơn
    Acmilan58

Mình không dùng 24 70 ver 2 nhưng mình dùng ver 1 và 5D III, có lẽ ít nhiều cũng same same.

1. Bạn chụp đá bóng mà để tốc 1/60 thì nhoè là điều hiển nhiên, khi mình chụp bóng đá, bóng rổ, mình luôn để tốc ít nhất 1/500 (cá nhân), khẩu thì 2.8 đến 4 tuỳ trường hợp, ISO thì bắt buộc phải đẩy cao, lúc này mình quan trọng khoảnh khắc, qua là xem như mất luôn, nhiễu một tý về hậu kỳ cứu được.

2. Bạn nói trong nhà đủ sáng, mình cũng không hình dung được đủ sáng của bạn là như thế nào, thỉnh thoảng mình ngồi trong phòng, cũng đủ sáng (là điều kiện sinh hoạt, đọc sách, làm việc...), mình chụp nghịch chơi ở khẩu 1.8 và ISO 2000, tốc cũng khoảng 1/100. Đó là bình thường. Chụp trong nhà thì mình thường dùng flash.

Thêm nữa 24 70 không có IS nên cũng hơi thiệt thòi.

Tóm lại, mình nghĩ là máy của bạn ... không có bệnh gì cả. Chỉ là điều kiện chụp không được như ý mà thôi
    Được sửa bởi dtdan89 lúc 11:40 PM ngày 11-07-2019

Thanks bạn!
    1. Tớ hay chụp av vì muốn kiểm soát độ sâu ảnh. Ý tớ là trước đây để iso tầm 400 và khẩu 2.8 là shutter của tớ nó đã lên đủ cao để chụp thể thao nhưng không hiểu gần đây lý do gì mà vẫn điều kiện như thế mà shutter nó lại xuống thấp thế nên chụp thể thao nó mới bị nhòe.
    2. Tại không có ảnh nên cũng hơi khó hình dung nhưng nhà tớ sáng trưng hiếm khi tớ phải để iso tận 800 hay 1000 nhưng bây giờ để 1250 hoặc 2000 mà tốc cũng chỉ loanh quanh 1/30 1/40 nên thấy hơi lạ
    Tớ thích ảnh nét căng và thích chụp vận động nên tự nhiên thấy shutter xuống thấp quá nên nghĩ máy bị làm sao.
    Mong là không bệnh tật gì

Mình thì nghĩ là nó bình thường :D

Nếu bạn rảnh thì gửi mình cái hình file raw mình xem thử, email của mình là dantdo@yahoo.com

Tớ gửi mấy ảnh vào mail rồi đó. Cảm ơn nhé.

Hi, mình vừa xem qua mấy tấm ảnh bạn gửi.
    Như mình có nói ở trên, tấm chụp mấy đứa bé đá bóng, bạn để tốc độ 1/60 thì chắc chắn là nhòe, thêm vào đó mình nghĩ bạn đang để AI Focus thay vì AI Servo, khi chụp thể thao thì mình để AI Servo và lia máy theo chủ thể chuyển động, không lấy nét giống như khi chụp chủ thể tĩnh.Tấm kế tiếp chụp chú bé mặc áo xanh đứng yên là hình lại ok liền.
    Còn tấm chụp trong nhà thì điều kiện chưa đủ sáng, mình nghĩ nếu dùng lens mở đến F1.8 thì cũng phải để ISO khoảng 500 trở lên may ra tốc độ mới lên được 1/100, sẽ đỡ rung hơn :D
    Nói chung là máy bạn còn ngon lành cành đào lắm, không có bệnh gì cả, an tâm mà chiến với em nó thôi :D
    Red Blood - Yellow Skin

Không biết bác sợ ISO cao sao chứ. Mình chơi 6D2, chụp trong nhà để tốc 1/100 cho chắc cú, ISO 1000 đến 2000 thấy bình thường.
    Bác chụp bóng đá mà để 1/60 làm sao chụp được. Hình 10 tấm chắc nhòe hết 8.
    Canon EOS 6D II VS EOS R

Chụp sport tốc kiểu đó là nhòe rồi :-))

Tốc >1/100 là ít nhất

Các bác không hiểu câu hỏi rồi
    Ý bác ấy là hình như máy của bác ấy sensor nó bị lỗi rồi. Không nhậy đúng sáng như xưa nữa, chứ không hỏi về cách chụp
    Bác ơi, bác kiếm 1 cái máy nữa, cùng loại càng tốt, chụp cùng lúc, cùng setting rồi so sánh là biết ngay mà ,có thể set M cho dễ thử ,nếu cùng thông số mà chênh lệch dưới1|2stop thì ok còn chênh lệch quá nhiều thì phải mang đi sửa rồi !!

Quote Được gửi bởi natasa9x View Post
    Các bác không hiểu câu hỏi rồi
    Ý bác ấy là hình như máy của bác ấy sensor nó bị lỗi rồi. Không nhậy đúng sáng như xưa nữa, chứ không hỏi về cách chụp
    Bác ơi, bác kiếm 1 cái máy nữa, cùng loại càng tốt, chụp cùng lúc, cùng setting rồi so sánh là biết ngay mà ,có thể set M cho dễ thử ,nếu cùng thông số mà chênh lệch dưới1|2stop thì ok còn chênh lệch quá nhiều thì phải mang đi sửa rồi !!
    Bạn ấy nghĩ là máy bạn ấy có bệnh, dựa trên các thông tin bạn ấy cung cấp thì mình mạnh miệng phán là nó không có bệnh, ngoài ra chia sẻ thêm một vài kinh nghiệm cá nhân.

Còn lời khuyên của bạn ...
    Red Blood - Yellow Skin

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng