Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 43

Chủ đề: Khó ngủ nói chuyện tào lao

Câu chuyện của anh Văn Khoa hay quá , làm em nhớ đến cha mình , dù ông mất đã lâu , có lẽ biến cố 75 đã tạo cho ông một cú sốc quá lớn , ông trở nên lặng lẽ , có lẽ còn lặng lẽ hơn Sài Gòn ngày ấy ....gia tài duy nhất ông để lại cho em là sự hãnh diện , khi bạn bè của ông kể những câu chuyện về ông mà em chưa bao giờ được biết .
    @ anh Blurrist , anh ASAV : ngoài thú vui chụp hình , em còn có một thú vui khác là nuôi gà kiểng , mỗi lúc ngồi ngắm con gà trống đào được cái gì kêu cục cục gọi con gà mái đến , ảnh đứng yên nhìn con gà mái ăn một cách âu yếm , xong con gà mái mổ những thức ăn còn dính trên cái mỏ của ảnh , rồi mổ nhằm cái lỗ mũi của ảnh luôn , mà ảnh không dám nhúc nhích cứ đứng yên như trời trồng ... vậy mới biết không chỉ có con người mới sợ vợ ....
    Được sửa bởi langthangsg06 lúc 12:20 PM ngày 11-07-2019

Em thấy chuyện ngắn “Bố Mẹ và Phở” hay nên chép về cho các bác xem, nhân tiện nói về phở. Nhưng bài này có tí triết lý và nhân sinh quan của tác giả có phần giống em. Đó là phần “quà tặng của thời gian” khi mình trải qua thời gian còn lại với người thân. Biết rằng họ sẽ ra đi và bản thân mình ngồi ngay đó nhưng bất lực, không níu kéo, vớt vát gì được.

Điểm thứ nhì em giống tác giả là đưa con đi học xa và bốn năm sau đó đến dự lễ ra trường và đón con về nhà. Cũng ngồi ăn với con trong cafeteria và cảm thấy hài lòng là con mình đã trưởng thành. Em còn nhớ cầm cái kéo bác sĩ sản khoa đưa để có vinh dự cắt rốn, và 18 năm sau đó qua quá nhanh. Mình cũng quên chính bản thân mình trong nhiều năm để rồi ... chợt một chiều tóc trắng như vôi.

Câu chuyện sau được phỏng dịch để tặng bác langthangsg06. 😂😂😂

Ở bên trời Tây, đúng ra là trên hòn đảo Oleron ngoài khơi Bordeaux, chú gà trống có tên Maurice phải hầu tòa vì gáy qua sớm. Hàng xóm của Maurice là hai vợ chồng đã về hưu và có nhà nghỉ mát trên đảo. Họ thưa Maurice về tội phá giấc ngủ. Chủ nhân của Maurice làm đủ mọi cách để không cho gà gáy như nhốt vào chuồng và che không cho mặt trời chiếu nhưng không hiệu quả. Vụ thưa kiện này làm phân hóa thêm xã hội Pháp, một bên là dân quê sống trong khung cảnh thiên nhiên và một bên là dân “du mục trưởng giả”.

Cả Maurice lẫn hai vợ chồng hưu trí không có mặt khi tòa xử, nhưng ngoài tòa, Maurice có hai người bạn đến ủng hộ. Đó là hai chú gà có tên Pompadour và Jean-Rene. Tòa sẽ ra phán quyết vào ngày 5 tháng Chín.

Nguồn: https://www.dw.com/en/french-rooster...dly/a-49490727

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Câu chuyện sau được phỏng dịch để tặng bác langthangsg06. 😂😂😂

Ở bên trời Tây, đúng ra là trên hòn đảo Oleron ngoài khơi Bordeaux, chú gà trống có tên Maurice phải hầu tòa vì gáy qua sớm. Hàng xóm của Maurice là hai vợ chồng đã về hưu và có nhà nghỉ mát trên đảo. Họ thưa Maurice về tội phá giấc ngủ. Chủ nhân của Maurice làm đủ mọi cách để không cho gà gáy như nhốt vào chuồng và che không cho mặt trời chiếu nhưng không hiệu quả. Vụ thưa kiện này làm phân hóa thêm xã hội Pháp, một bên là dân quê sống trong khung cảnh thiên nhiên và một bên là dân “du mục trưởng giả”.

Cả Maurice lẫn hai vợ chồng hưu trí không có mặt khi tòa xử, nhưng ngoài tòa, Maurice có hai người bạn đến ủng hộ. Đó là hai chú gà có tên Pompadour và Jean-Rene. Tòa sẽ ra phán quyết vào ngày 5 tháng Chín.

Nguồn: https://www.dw.com/en/french-rooster...dly/a-49490727
    Khi em qua Úc , em cũng muốn nuôi vài con gà Kiểng cho vui , nhưng cũng sợ hàng xóm kiện , nên thôi :(

Haha, tội nghiệp chú gà cồ là quốc hiệu của nước Phú Lãng Sa mà nay lại bị đem ra tòa. Hay phải hát lại bài Le Coq est mort.

Le coq est mort, le coq est mort
    Il ne dira plus co-co-di, co-co-da
    Coco cocodi cocodi, coda.

Em đọc cái link do bác Văn Khoa đưa lên, trong đó họ cò dùng chữ "bobos," (bourgeois bohemians, “du mục trưởng giả”) làm em nhớ đến con chim Puffbird (em chỉ biết chim, không biết tiên như bác Văn Khoa). Trong tiếng Tây Ban Nha (Espanol) thì họ gọi con chim này là "bobo", có nghĩa là "khờ", lý do là chim này không bay đi kiếm mồi mà chỉ đứng yên một chỗ chờ con mồi bay tới rồi mổ chụp mà ăn.

Gần giống như nằm chờ sung rụng

Bác ASAV nhớ dai nhỉ!

Ha ha em có nguyên chuồng quốc hiệu Phú Lãng Sa. Bác langthangsg06 làm cái chuồng giống như vậy thì ai thưa gửi gì được?

85903750-BDC3-4A3F-BD9B-3BBEB00E6DC0 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Haha, tội nghiệp chú gà cồ là quốc hiệu của nước Phú Lãng Sa mà nay lại bị đem ra tòa. Hay phải hát lại bài Le Coq est mort.

Coco cocodi cocodi, coda.

Em đọc cái link do bác Văn Khoa đưa lên, trong đó họ cò dùng chữ "bobos," (bourgeois bohemians, “du mục trưởng giả”) làm em nhớ đến con chim Puffbird (em chỉ biết chim, không biết tiên như bác Văn Khoa). Trong tiếng Tây Ban Nha (Espanol) thì họ gọi con chim này là "bobo", có nghĩa là "khờ", lý do là chim này không bay đi kiếm mồi mà chỉ đứng yên một chỗ chờ con mồi bay tới rồi mổ chụp mà ăn.

Gần giống như nằm chờ sung rụng
    Có một sự trùng hợp không hề nhẹ

@ anh Văn Khoa : Anh có bộ sưu tập hay quá , nhưng em thích gà thiệt hơn .

Bác ASAV rành về chim quá, con bobo này quả là lười, đứng chờ sâu bọ bay qua để chụp ăn thì quá độ!

Em chưa bao giờ thấy ai ở Mỹ nuôi gà trống trong thành phố, em nghĩ là có nhưng chưa có dịp thấy thôi. Nhưng em thấy nhiều trong các vườn cây nằm dọc theo “right-of-way” của các hãng điện. Thường thường ROW rộng khoảng 100 mét để các hãng điện chạy dây điện cao thế (transmission line) trên các trụ điện. Các hãng này hay cho dân chúng thuê đất dài hạn dưới transmission line để trồng trọt, làm chỗ ươm/bán cây kiểng hoặc cây ăn trái. Lý do cho thuê là vì nhất cử lưỡng tiện, họ không phải cắt cỏ chỗ cho thuê và có nguồn thu lợi dù chằng bao nhiêu.

Ở Nam Cali có vườn Mimosa chuyên bán cây ăn trái. Ông chủ (người Việt) thuê một miếng đất trong ROW thuộc về hãng điện Edison. Cây thì em không nói đến nhưng ông ta nuôi nhiều gà ác, gà tre và cả bồ câu thứ trắng (dove). Đàn gà của ông đẹp ác liệt! Em rất thích gà ác mái dắt đàn con đi kiếm ăn, lông trắng toát. Còn mấy con gà tre thì đuôi dài cong vút, nhỏ con nhưng coi oai phong. Nuôi trong ROW có lợi điểm là đất rộng rãi, xa nhà cửa chung quanh nên hàng xóm không phiền. Địa điểm lý tưởng là ROW trong khu kỹ nghệ. Các hãng điện không cho xây gì hết trong ROW nhưng dựng chuồng nhỏ thì họ làm ngơ. Nước xài thả cửa nhưng thường không có điện, nếu cần thì xin gắn đồng hồ điện.

Bác langthangsg06 nếu thích nuôi gà thì hãy nghiên cứu, đi coi ROW gần nhà và hỏi bạn bè có ai muốn chia sẻ thú vui. Có điều là mình không ở đó xuốt ngày để ngắm gà.

@anh Văn Khoa : em chỉ nuôi gà chơi , một vài con , ai mà đi thuê nguyên miếng đất , em đâu phải đại gia . Với bỏ đó mấy ngày đến thăm một lần chắc cáo đỏ và mèo hoang xơi tái hết . Mèo hoang ở Úc nhiều đến nỗi bây giờ người ta lên kế hoặch bỏ xúc xích có độc để tiêu diệt bớt , nhưng đang bị sự phản đối của hiệp hội động vật gì đó . Thôi em ghiền thì mở video lên coi cũng được .

like cho bài viết của A

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng