Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Chụp dịch vụ - chuyển từ Canon 6D2 qua XT3 và cái kết

Chụp dịch vụ - chuyển từ Canon 6D2 qua XT3 và cái kết

.................................................. .................................................. ...........
    Được sửa bởi ngtrongtri lúc 02:30 PM ngày 18-07-2019

em không còn biết nói gì với bác =))

Quote Được gửi bởi duongsokiu View Post
    em không còn biết nói gì với bác =))
    hehe, có thể mình nói sai, nhưng chắc chắn có phần đúng, mình thấy nhiều người dùng XT3 thường ko đi chụp sự kiện có flash. Nếu bạn đã từng đi chụp XT3 với flash sẽ thấy mình nói ko sai, không chỉ mình mà nhiều người đã than phiền về ảnh flash trên XT3 rồi . Các vấn đề trên mình đã post ở 1 video youtube có tiếng ở nước ngoài và được "chuyên gia" đó xác nhận là đúng rồi bạn nhé. Nên họ nói là tận dụng được cái gì thì tận dung hehe
    Được sửa bởi ngtrongtri lúc 08:50 AM ngày 05-07-2019

Quote Được gửi bởi ngtrongtri View Post
    hehe, có thể mình nói sai, nhưng chắc chắn có phần đúng, mình thấy nhiều người dùng XT3 thường ko đi chụp sự kiện có flash. Nếu bạn đã từng đi chụp XT3 với flash sẽ thấy mình nói ko sai, không chỉ mình mà nhiều người đã than phiền về ảnh flash trên XT3 rồi . Các vấn đề trên mình đã post ở 1 video youtube có tiếng ở nước ngoài và được "chuyên gia" đó xác nhận là đúng rồi bạn nhé. Nên họ nói là tận dụng được cái gì thì tận dung hehe
    đồng ý là hệ thống flash của Fuji tệ thật. Nếu đã chơi flash mình nghĩ chỉ nên đầu tư Canon và Nikon. Còn dân chơi Fuji đa phần là chụp chơi và muốn gọn nhẹ chứ còn chụp dịch vụ thì DSLR vẫn là số 1. Mình nghĩ DSLR và mirrorless vẫn sẽ tồn tại song song với nhau trong 1 thời gian dài nữa chứ ko cái nào thay thế dc cái kia
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Mình đã dùng Canon 6d2 (lens 24-70F4) chụp dịch vụ (chụp tiệc nhà hàng, cưới hỏi) cũng gần 2 năm. Sau thấy XT3 được quảng cáo nhiều công nghệ này nọ, với thêm thích cái nhỏ nhẹ, có thể vừa chụp dịch vụ vừa đi chơi mang theo được, à còn quay phim ngon nữa. Nên 1 ngày đẹp trời, quyết định bán hết dàn Canon để chuyển qua XT3 (lens 18-55).

Và cái kết ở đây là gì ? :D :D => khá là thất vọng

Đầu tiên, đúng là crop thì muôn đời là crop, mn tâng bốc XT3 ghê quá, sau khi sử dụng hơn 1 tháng chụp đủ các thể loại phong cảnh chân dung sự kiện, em kết luận là XT3 hoàn toàn ko đáng để mua (à mà ai giàu có thì em ko nói nhé :D).

Thứ nhất, iso quá tệ, 800 là hạt không là hạt rồi, lên 1600 thì thôi, lên Lr giảm noise tới 30 kia mới nhìn nổi. Ai đó nói fuji noise đẹp, noise dễ nhìn thì mình ko biết bạn đó setting ntn, máy j lens gì, nhưng với bộ combo của mình thì xấu đừng hỏi

Thứ 2 file jpeg cực kỳ tệ trong tất cả môi trường, thiếu sáng thì đã tệ không nói, đủ sáng màu lên cũng chả đẹp như mn tưởng tượng đâu, đặc biệt với các nào thích trong trẻo, màu da hồng hào thì bỏ ngay ý tưởng mua Fuji đi, màu da ko trắng hồng cute được đâu (Canon là ok nhất). Được cái file raw kéo ok, nhưng mua Fuji để đỡ hậu kỳ mà :((.

Thứ 3 là có vẻ phần mềm trên body vẫn chưa tốt, sử dụng nhiều khi body nó cứ dỡ chứng đủ thứ, đặc biệt bác nào mua về chụp sự kiện thì bỏ ngay vì flash ko tương thích tốt với fuji, chụp lên rất xấu. Còn vụ lấy nét nữa, chụp 20 30 tấm out nét 2 3 tấm là bình thường, chụp đối tượng chuyển động (đi bộ thôi, ko phải chạy đua gì đâu), bật tracking, tốc tới gần 200 chụp cũng chả nét.

Nói chung còn nhiều cái không xứng như danh hiệu "kẻ thách thức DSLR", mn mua chơi chụp vui thì ok, chụp kiếm tiền (tiệc, sự kiện cần flash) thì mình nghĩ có thể suy nghĩ lại.
    Đó là ý kiến cá nhân của mình, có thể 1 tháng ko đủ để mình làm chủ hoàn toàn, nhưng chụp cơ bản như đám cưới này nọ thì có j khó đâu, nhưng XT3 làm mình thấy vọng quá.
    mà vụ noise thì nước ngoài cũng xác nhận là XT2, XH1, XPro2 nhỉnh hơn XT3 dù XT3 dùng BSI sensor nhưng thật tế là chỉ tăng Dynamic Range ở low ISO hơn 1 chút thôi. Vì vậy mình có nói là từ XT2 lên XT3 sẽ ko thấy có gì khác biệt và ảnh sẽ không đảm bảo đẹp hơn. Đầu tư mặt lens luôn là hiệu quả lâu dài hơn về mặt body. Từ lâu mình đã ko tin vào quảng cáo hãng khi ra mắt body mới. Cứ lấy file RAW về chỉnh chọt trước xem có gì nổi bật không thì mới nên mua máy mới
    Được sửa bởi tribpc lúc 09:13 AM ngày 05-07-2019
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Trước khi đổi sang XT3 thì mình dùng Sony A7R2, lúc mới sang công nhận cũng hơi thất vọng về vụ noise, tốc độ bắt nét tuy nhanh nhưng không thực sự chính xác, đồng thời màu sắc cũng không thực sự nịnh mắt như nhiều người khen. Nhưng dùng một thời gian thì thấy Fuji cũng có cái hay của Fuji, một số trường hợp tông màu của Fuji rất hợp, kiểu dạng fade fade, hơi film một tí. Nhưng nói chung, crop vẫn là crop, nếu đã quen với FF rồi thì sang cũng hơi bị hẫng.

Fuji là máy đúng kiểu chơi ảnh, cụ dùng để làm kiếm $ thì không hợp là đúng rồi. 6D2 là fullframe, 24-70 F4 là lens L cụ lại đi so với body crop và con lens kit 18-55. Khập khiễng lắm cụ ạ

Fuji chủ yếu bán máy mà, như kiểu hãng thời trang ấy ra mẫu cho hợp trend năm nay :D

.................................................. .................................................. ...........
    Sao xóa bài rồi bác chủ thớt !!??

co gi dau mình thích thiết kế và màu của fujifilm , nói thật so sánh ảnh fuji vs sony 1 - 9 , 1- 10 , nhìn kĩ mới sự khác biệt trong khi bỏ ra thêm 20tr mua a7iii mà màu rất chán ?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng